[Funland] SUV quốc dân nhà ngta: 260tr

coolpix8700

Xe ngựa
Nhật với Mỹ thì em ko rõ lắm nhưng em làm việc với Đức lâu rồi, biết tiếng khá rõ nên em chắc chắn món công nghệ xe hơi bọn này ko bao giờ để lọt ra ngoài. Cũng chính vì lý do này mà VW mới liên doanh với khựa chứ bán thì khựa nó thiếu gì tiền mà ko mua cmn luôn. Giờ VW nếu nó có rút khỏi khựa thì khựa cũng không học đc nhiều.
Nhiều người không hiểu hay cố tình không hiểu lập lờ đánh lận con đen hô lên có tiền là mua được tất cả.
Nếu làm được việc đó người tầu với sự tinh ranh, lọc lõi, với tiềm lực kỹ thuật và tiền họ có thì xe tầu đã nổi tiếng thế giới từ lâu rồi, chứ không chỉ làm được mấy cái xe bán loanh quanh trong nước họ.
Đã từ lâu không chỉ các hãng nổi tiếng thế giới đã sản xuất xe ở tầu mà nhiều cty tầu cũng đã mua các thương hiệu xe nổi tiếng.
Nhưng sản xuất ở tầu hay người tầu đã mua được thương hiệu nổi tiếng cũng chưa đồng nghĩa với việc người tầu đã tiếp cận được công nghệ của các hãng, các thương hiệu này!
Cụ thể là hãng BMW ở tầu!
Ở các vị trí quan trong trong nhà máy của họ ở tầu BMW vẫn đưa công nhân của họ ở Đức sang làm.
Điều này không phải chỉ nghe nói.
Đứa em (không phải em ruột, mà là cậu em ngày bé cùng ở trong khu tập thể, khi cậu ấy sang bên kia xuất khẩu lao động cũng ở cùng khu) làm việc cho BMW, vừa rồi cũng đi "nghĩa vụ" cho hãng ở tầu. Khi về VN lấy vợ dẫn gần 2 chục ông mũi lõ làm phù rể, cũng như cậu ấy, họ toàn là công nhân người Đức đang làm việc bên tầu. Họ được trả lương khá cao, ở khách sạn do hãng trả cả thời gian làm việc bên ấy. Nhưng cậu ấy nói, kỷ luật của họ rất nghiêm, léng phéng với mấy cô phiên dịch tầu là về nước ngay và ra khỏi hãng!

Roman

Xe điện
Geely nó sở hữu cả cái Volvo cơ. Nền tảng công nghệ luôn chứ ko phải thằng đi xin mua chi tiết khắp nơi về lắp rồi bán giá trên trời.

vnvodoi

Xe điện
Khéo sắp tới bác Vova lại đưa ra chính sách trả góp ô tô trong 35 năm giống cái nhà bác ấy bán :D

poiuy

Xe cút kít
Sang Vn công thuế má vào thì giá lại chả còn ngon nữa.

slbadguy

Xe đạp
Con này chất lượng thì có thể hơn fadil chứ giá sao hơn được fadil nhà mình =D>

ngu ngơ

Xe điện
Con này chất lượng thì có thể hơn fadil chứ giá sao hơn được fadil nhà mình =D>
Ối, fadil lại là nỗi đau nữa của anh Vô va có khi còn lớn hơn nhiều vụ Trường Thành. Công ty GM vừa tuyên bố sẽ đóng cửa 5 nhà máy ở Bắc Mỹ vì nhu cầu thị trường với xe sedan, hướng đi sắp tới của họ là xe điện và xe thông minh. GM Trung quốc vẫn hoạt động để cạnh tranh với fadin.

longhai

Xe tăng
Baojun 530 - Phiên bản Captiva của liên doanh GM dành cho thị trường nội địa Tàu có giá 280 triệu tiền Ông Cụ.

Trong khi cái Vin-Spark được Vova bán với giá hơn 400 triệu tiền Ông Cụ.
Vin chén được thì nó cứ chén thôi, xứ thiên đường xe cộ đắt đỏ

BMZ_Z4

Xe điện
Chả biết máy móc và độ bền nội thất, phụ tùng thế nào. Em thấy mở cửa chắc chắn, option miên man, thiết kế đẹp. Giá rẻ.
P/S. Chỉ sợ mua xe xong, hỏng không có đồ thay :D
Và lúc bán thì không ai mua, mất giá :))

nguahoangs

Xe buýt
Công nhận nhìn thiết kế xe bác tàu đẹp thật. Các cụ có chuyên môn cho em hoỉ, bí mật ngành oto nó nằm ở luyện kim hay còn cái gì thuộc hàng bí mật quốc gia không ạ.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cái "chính sách" x3 giá oto để "hạn chế" oto hay "bảo trợ" ngành oto trong nước đúng là thất bại phải không cụ?

-Giá oto cao mà vẫn không hạn chế được oto
-"Bảo trợ" ngành oto trong nước mà oto Vinfast giá vẫn x3

Tóm lại là cả "quy hoạch" lẫn "bảo trợ" của NN đều thất bại đúng không cụ?

Trong khi nếu cho các tình ngoài HN và SG phát triển oto giá rẻ từ sớm thì bây giờ có lẽ bộ mặt quy hoạch đã khác
Đó là tầm nhìn giãn dân đó cụ
Từ hồi đổi mới thử đếm xem bao nhiêu quyết sách thực sự thành công và tạo động lực phát triển cho đất nước cụ nhỉ

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận nhìn thiết kế xe bác tàu đẹp thật. Các cụ có chuyên môn cho em hoỉ, bí mật ngành oto nó nằm ở luyện kim hay còn cái gì thuộc hàng bí mật quốc gia không ạ.
Ví dụ như động cơ BMW
Cụ tháo hết ra,copy rồi đúc chi tiết 100% như nó, ráp lại thì... khác xa nó
Đó là bí quyết công nghệ đó cụ
Khi xưa honda mua xe vespa của tây lông về, tháo bung động cơ , copy hết. Nhưng không thể hiểu cái núm nhọn đầu thò ra để làm gì, các ông ấy cũng copy y nguyên. Mãi sau này mới biết đó là lỗ thoát của khuôn đúc
Mà công nghệ chế tạo máy của Nhật Bản khi đó không tầm thường chút nào

pisces_hn

Xe container
bán cái xe 200tr ở VN méo ai dám đi vì sợ họ hàng gần xa, thân bằng cố hữu biết là méo có tiền còn đú mua oto. Gặp ông nào mua xe mới toàn hỏi mua bao nhiêu tiền chứ mấy ông hỏi xe này đi có tốt không đâu.

khkdgs

Xe điện
Thế cụ nghĩ xe Vinfast động cơ "công nghệ" BMW là máy chính chủ của BMW à?
Xe tàu cũng đâu thiếu động cơ ghi chữ "công nghệ" BMW

Tóm lại thì xe Vinfast cũng chẳng khác gì những con xe Tàu mà giá thì x3, hài
thế cụ nghĩ em chon xe vin thời điểm này với giá vin á. quên đê.

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Con ếch ngồi đáy giếng. Tiêu chuẩn Trung Hoa khựa cao hơn Đông Lào nhiều

Nó rẻ vì dùng vật liệu độc hại, kim loại chất lượng kém, nhựa gây ung thư, cao su gây ung thư, đồ tái chế ... các cụ có dám mua về ngồi không ?