[Funland] Suy thoái kinh tế toàn cầu

thudoll88

Xe tăng
Mấy cụ ở đây nói như người giời ý nhỉ. Trăm tỏi, ngàn tỏi là tính trên tổng tài sản chứ giàu top 10 bảo 1 chốc 1 nhát có ngay từng đấy tiền mặt cũng chẳng ai có ngay được. Có cả 1 hệ sinh thái để tạo ra khối tài sản đó và người ta phải tiếp tục duy trì chứ đâu thể bảo tao giàu rồi nên thôi ko cần làm gì nữa. Chưa kể còn nợ ngân hàng và những nghĩa vụ tài chính khác muốn dừng lại ngay để hưởng thụ không dễ
Chỉ có dạng sở hữu nhiều nhà đất tháng vài trăm củ tiền cho thuê thì sướng thật. Nhưng nếu kinh tế suy thoái cũng ảnh hưởng Mạnh.Đến nguồn doanh thu này. Mà các cụ trên này cứ mở mồm ra là trăm tỷ nghìn tỷ làm em có cảm giác chắc dân mình giàu hơn. Đa số những người dân ở các nước phát triển. Thế này thì dân giầu nước mạnh mừng quá kkk. Đúng kiểu ăn rau muống bàn chuyện thế giới

- Quốc tế:
Thứ 1: FED tăng lãi suất --> đồng USD mạnh lên so với các đồng tiền khác.
Thứ 2: Thị trường tỉ dân TQ duy trì Zero Covid đã ảnh hưởng chuỗi cung ứng toàn cầu. (Ngành du lịch ở VN đang thấm nhất điều này https://vtc.vn/o-at-rao-ban-khach-san-ven-bien-o-da-nang-quang-nam-ar714501.html)
Thứ 3: CT Nga-Uka (các nước PT) đã làm cho nền kinh tế EU suy thoái.
- VN:
+ NHNN tăng ls để kìm hãm đà mất giá của đồng nội tệ,
+ các doanh nghiệp bắt đầu ngấm đòn từ những nguyên nhân trên. Các DN FDI thì cắt giảm sản lượng, nhân công. Các DN trong nước thì khó tiếp cận vốn, hoặc với chi phí lãi vay cao.
- Dự báo năm sau: khó khăn còn khó khăn ntn và tới bao giờ thì phụ thuộc vào các ông lớn trên thế giới. Em không biêt.
- Chúng ta: thắt chặt chi tiêu. Nếu đầu tư thì đầu tư vào những lĩnh vực thanh khoản cao, theo phương pháp đánh nhanh rút nhanh, bảo toàn vốn.
Cụ nói thì đúng ý lãnh đạo hay lờ đờ rùi, còn làm ntn, lĩnh vực nào, thanh khoản cao có giới hạn trên hay dưới ko thì chẳng nêu được, có bạn coi Bcoin có tính thanh khoản cao hơn cả kim loại quý cơ.

hd-vt

Xe container
Mấy cụ ở đây nói như người giời ý nhỉ. Trăm tỏi, ngàn tỏi là tính trên tổng tài sản chứ giàu top 10 bảo 1 chốc 1 nhát có ngay từng đấy tiền mặt cũng chẳng ai có ngay được. Có cả 1 hệ sinh thái để tạo ra khối tài sản đó và người ta phải tiếp tục duy trì chứ đâu thể bảo tao giàu rồi nên thôi ko cần làm gì nữa. Chưa kể còn nợ ngân hàng và những nghĩa vụ tài chính khác muốn dừng lại ngay để hưởng thụ không dễ
Chỉ có dạng sở hữu nhiều nhà đất tháng vài trăm củ tiền cho thuê thì sướng thật. Nhưng nếu kinh tế suy thoái cũng ảnh hưởng Mạnh.Đến nguồn doanh thu này. Mà các cụ trên này cứ mở mồm ra là trăm tỷ nghìn tỷ làm em có cảm giác chắc dân mình giàu hơn. Đa số những người dân ở các nước phát triển. Thế này thì dân giầu nước mạnh mừng quá kkk. Đúng kiểu ăn rau muống bàn chuyện thế giới
Em càrốt món này, xin hỏi cụ rằng khoa học công nghệ giờ phát triển như vũ bão, mà sao giờ kt thế giới lại suy thoái ạ. Tks cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Em càrốt món này, xin hỏi cụ rằng khoa học công nghệ giờ phát triển như vũ bão, mà sao giờ kt thế giới lại suy thoái ạ. Tks cụ.
Khoa học công nghệ phát triển chẳng liên quan tới suy thoái vì suy thoái nó có tính chu kỳ. Đại loại là kinh tế sẽ có lúc quá nóng (kì vọng của người dân cao hơn thực tế phát triển) và sau đó tới chu kì lạnh (thất vọng với thực tế đã diễn ra và bi quan vào tương lai). Ngoài yếu tố chủ quan là tâm lí thì còn nhiều yếu tố khác như chiến tranh, thảm họa thiên nhiên, bệnh dịch... Những cái đó khoa học công nghệ dù có phát triển nhưng không thể tránh hoặc giải quyết ngay lập tức được.

CancelMan

Xe máy
Usd lao dốc quá nhỉ các cụ

hd-vt

Xe container
Khoa học công nghệ phát triển chẳng liên quan tới suy thoái vì suy thoái nó có tính chu kỳ. Đại loại là kinh tế sẽ có lúc quá nóng (kì vọng của người dân cao hơn thực tế phát triển) và sau đó tới chu kì lạnh (thất vọng với thực tế đã diễn ra và bi quan vào tương lai). Ngoài yếu tố chủ quan là tâm lí thì còn nhiều yếu tố khác như chiến tranh, thảm họa thiên nhiên, bệnh dịch... Những cái đó khoa học công nghệ dù có phát triển nhưng không thể tránh hoặc giải quyết ngay lập tức được.
Như cụ nói, thì có thể hiểu kiểu...mộc mạc là khcn phát triển như vũ bão nhưng không phải để giải quyết suy thoái xóa đói giảm nghèo cho con người. Hiểu thế được không cụ. :D

smart_sharp

Xe tăng
Như cụ nói, thì có thể hiểu kiểu...mộc mạc là khcn phát triển như vũ bão nhưng không phải để giải quyết suy thoái xóa đói giảm nghèo cho con người. Hiểu thế được không cụ. :D
Khoa học phát triển với mục tiêu là làm cho cuộc sống loài người sẽ tốt lên nhưng nhiều khi có những góc nhìn khác hoàn toàn mà vẫn đúng mà cụ. Ví như con người bây giờ sống có sung sướng, hạnh phúc hơn 2000 năm trước không? Người bảo điều đó là rõ ràng nhưng nhiều người bảo không chắc. 2000 năm trước, loài người gặp gì ăn đấy, sức đề kháng với thiên nhiên cơ bản tốt hơn bây giờ (không thích nghi được thì chết hết rồi) không phải phụ thuộc vào một vài loại lương thực như bây giờ, không hoặc rất kém khả năng sinh tồn nếu thả ra ngoài thiên nhiên như bây giờ, không lo ngay ngáy vũ khí hạt nhân như bây giờ...

hd-vt

Xe container
Khoa học phát triển với mục tiêu là làm cho cuộc sống loài người sẽ tốt lên nhưng nhiều khi có những góc nhìn khác hoàn toàn mà vẫn đúng mà cụ. Ví như con người bây giờ sống có sung sướng, hạnh phúc hơn 2000 năm trước không? Người bảo điều đó là rõ ràng nhưng nhiều người bảo không chắc. 2000 năm trước, loài người gặp gì ăn đấy, sức đề kháng với thiên nhiên cơ bản tốt hơn bây giờ (không thích nghi được thì chết hết rồi) không phải phụ thuộc vào một vài loại lương thực như bây giờ, không hoặc rất kém khả năng sinh tồn nếu thả ra ngoài thiên nhiên như bây giờ, không lo ngay ngáy vũ khí hạt nhân như bây giờ...
Khcn nhiều khi bị chi phối bởi con buôn và những thằng côn đồ. Nếu khcn chỉ phục vụ con người thì rực rỡ lắm đấy cụ. Góc nhìn cụ đúng, nhưng cái nghĩ hội con buôn và côn đồ mới là quyết định.

smart_sharp

Xe tăng
Khcn nhiều khi bị chi phối bởi con buôn và những thằng côn đồ. Nếu khcn chỉ phục vụ con người thì rực rỡ lắm đấy cụ. Góc nhìn cụ đúng, nhưng cái nghĩ hội con buôn và côn đồ mới là quyết định.
Thực ra, trên đời này, không thể chỉ toàn người tốt mà không có người xấu (nếu cụ nghĩ rằng con buôn và côn đồ là người xấu). Nếu chỉ toàn là người tốt, có khi không còn cạnh tranh và phát triển nữa. Bản thân, sự xuất hiện của con buôn và côn đồ cũng làm cho những "người tốt" phải thêm những phương án, sáng tạo ra những cách thức chống lại những biện pháp của con buôn và côn đồ. Như thế là động lực cho phát triển rồi. Mà nói thực, KHCN nào cũng phục vụ con người hết cụ ơi, không có KHCN nào KHÔNG phục vụ con người cả và nó vẫn luôn "rực rỡ".

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
e thấy ông nào cứ đoán chỉ số là e biết dốt rồi!!!! Đoán rồi còn bô bô ra thì confirmed dốt luôn!!!!

hongsonphan82

Xe buýt
Suy thoái là suy thoái so với cột mốc so sánh.
Thí dụ năm 2022 suy thoái so với năm 2021 chẳng hạn. Chứ năm 2022 nó vẫn ăn đứt cái thời 2005( dù những năm đó kinh tế được gọi là kinh tế tăng trưởng.)
Những năm 1922 thế giới chưa tớ 2 tỷ mạng mà chết đói khắp nơi , đến nay dân số 8 tỷ mạng, đất đai thì không nở ra. Không nhờ KHKT thì chết đói cả loạt đấy!

hd-vt

Xe container
Thực ra, trên đời này, không thể chỉ toàn người tốt mà không có người xấu (nếu cụ nghĩ rằng con buôn và côn đồ là người xấu). Nếu chỉ toàn là người tốt, có khi không còn cạnh tranh và phát triển nữa. Bản thân, sự xuất hiện của con buôn và côn đồ cũng làm cho những "người tốt" phải thêm những phương án, sáng tạo ra những cách thức chống lại những biện phát của con buôn và côn đồ. Như thế là động lực cho phát triển rồi. Mà nói thực, KHCN nào cũng phục vụ con người hết cụ ơi, không có KHCN nào KHÔNG phục vụ con người cả và nó vẫn luôn "rực rỡ".
Những người đang phải bỏ nhà cửa vì chiến tranh, chui công vì tương lai, mới mất việc lo lắng cho gia đình bé nhỏ ngày mai ra răng, mà nghe cụ rao giảng như vậy chắc...chả dép bố về quá.
Fun tý ạ. :D

mitdac1819

Xe điện
e theo dõi thị trường nhưng tầm nhìn của em k phải là vài phiên
nhưng em biết chắc chắn vùng giá này có 1 lớp gà mới lên đọt, đu đọt và lên đọt :D
Giá này mua bán gì. Sắp tết rồi, có điều cụ cực đoan quá. E trêu cụ tí thôi, chứ tiền ai người nấy giữ, đến ruột thịt còn chả khuyên đc nhau nữa là. Vợ e đây, hồi t4, e bảu khó chơi lém, nghỉ thôi, ko nghe, đến giờ vẫn đang gồng đây :)) , chắc 5-7 năm nữa về bờ :))

smart_sharp

Xe tăng
Những người đang phải bỏ nhà cửa vì chiến tranh, chui công vì tương lai, mới mất việc lo lắng cho gia đình bé nhỏ ngày mai ra răng, mà nghe cụ rao giảng như vậy chắc...chả dép bố về quá.
Fun tý ạ. :D
Thực ra, họ cũng chả chắc có lựa chọn tốt hơn theo suy nghĩ của họ mà cụ. Bỏ nhà bỏ cửa cũng là lựa chọn bất đắc dĩ nhưng là lựa chọn tốt nhất tại thời điểm đó. Chui công cũng chẳng sung sướng gì nhưng cũng là lựa chọn tốt nhất theo suy nghĩ của họ tại thời điểm đó, hoàn cảnh đó. Tương tự như vậy với người vừa mất việc. Thực ra, con người (cá thể cụ thể) không thể quyết định được quá nhiều và cực kì nhỏ bé trong dòng chảy của lịch sử cũng như trong vụ trụ vô cùng vô tận này.

hd-vt

Xe container
Thực ra, họ cũng chả chắc có lựa chọn tốt hơn theo suy nghĩ của họ mà cụ. Bỏ nhà bỏ cửa cũng là lựa chọn bất đắc dĩ nhưng là lựa chọn tốt nhất tại thời điểm đó. Chui công cũng chẳng sung sướng gì nhưng cũng là lựa chọn tốt nhất theo suy nghĩ của họ tại thời điểm đó, hoàn cảnh đó. Tương tự như vậy với người vừa mất việc. Thực ra, con người (cá thể cụ thể) không thể quyết định được quá nhiều và cực kì nhỏ bé trong dòng chảy của lịch sử cũng như trong vụ trụ vô cùng vô tận này.
"Thực ra, con người (cá thể cụ thể) không thể quyết định được quá nhiều và cực kì nhỏ bé trong dòng chảy của lịch sử cũng như trong vụ trụ vô cùng vô tận này."
Đấy cụ oi, cá thể nhỏ bé luôn bất lực trước hội con buôn, cơ hội và côn đồ. Đám này không vì con người và chúng có quyền lực.
Bọn ngoại hành tinh thì chưa tính vì hội đấy chưa biết chúng nhìn như lào và nghĩ theo kiểu dì. :D

shiluo

Xe container
Có gì mà tỏ vẻ hả cụ. Bên f319, họ dự thứ 3 này sập từ hôm thứ 5, 6 tuần trước rồi. Quá bình thường, giá hôm nó về 880, cụ hô tổng múc, thế mới phục, chứ nó lên từ đấy 220 điểm 1 lèo, sập 44 điểm, tôi thi thoảng coi chơi, cũng đoán được.
Cụ ấy còn phán VNI chỉ tầm 500-700, còn bây giờ nó đang kéo lên để úp bô. Em chưa hiểu thằng nào dám cầm cái bô giá trị hơn gấp đôi giá trị thực mà vẫn tiếp tục kéo lên để chờ đổ lên đầu thằng khác ^^. Tóm lại là phán thì dễ, xuống tiền để cụ thể cái mình phán mới khó, còn không toàn ăn tục nói phét (hoặc là người không màng danh lợi, không cần tiền ^^).
Lại còn thị trường CK nước ngoài minh bạch, CK Việt Nam không minh bạch. Câu cửa miệng này em nghe nhiều lắm rồi mà chưa bao giờ thấy những người đó khai sáng cho em thị trường nước ngoài nó minh bạch thế nào, thị trường Việt Nam thiếu minh bạch ra sao. Hay chỉ cần nói câu đó ra cũng đã đủ chứng tỏ mình là người hiểu biết ^^

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Giá này mua bán gì. Sắp tết rồi, có điều cụ cực đoan quá. E trêu cụ tí thôi, chứ tiền ai người nấy giữ, đến ruột thịt còn chả khuyên đc nhau nữa là. Vợ e đây, hồi t4, e bảu khó chơi lém, nghỉ thôi, ko nghe, đến giờ vẫn đang gồng đây :)) , chắc 5-7 năm nữa về bờ :))
nhờ hơi cực đoan và bi quan hơn thông thường mà e tồn tại được trong 16 năm nay, có thể em ko ăn dày như nhiều người, nhưng quan trọng là no lâu, ko bị ói ra
e nói thật chơi chứng mà đầu óc cứ mơ màng lạc quan thì trước sau gì rồi cũng sẽ lên đọt thôi :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Suy thoái là cơ hội để VN rút ngắn khoảng cách với các nc phía trc. E ủng hộ suy thoái he he :)).