Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

GIA DINH NHO

Xe điện
Cụ mang qua thử gara Tùng Bách trước cổng trường dân lập Lương Thế Vinh sau BIG C Thăng Long gặp cụ Điệp chủ Gara xem sao. Em thấy trước cụ ý xử lý các pan này nhanh lắm ạ.
em tận bắc giang ạ . Hà nội em đã off cho các cụ phán rồi .

superwagon

Xe buýt
cụ cứ mua trước 1 cái gioăng quy lát và 1 bộ phớt gít, bệnh xe cụ gặp thợ nào rồi cũng phải tháo quy lát ra để kiểm tra, bọt khí lẫn trong nước làm mát không từ buồng đốt thoát ra thì ở đâu ra ??? trong cái động cơ đốt trong thì chỉ có mỗi buồng đốt nó mới sinh ra khí áp suất cao và có khả năng thoát qua khe hở gioăng quy lát ra nước làm mát bao xung quanh buồng đốt, mà đã tháo quy lát ra rồi thì khi lắp vào nên thay ngay cái gioăng quy lát, nếu tận dụng cái gioăng cũ sẽ không thể đảm bảo sự kín khít tuyệt đối của buồng đốt. nếu chưa có điều kiện thay ngay thì cụ tháo cái nặp chụp giàn cò ra rồi siết lại mấy con ốc mặt máy thì may ra khỏi bệnh, lưu ý chỉ siết ốc mặt máy khi máy nguội và phải siết đối xứng từng đôi ốc một

GIA DINH NHO

Xe điện
cụ cứ mua trước 1 cái gioăng quy lát và 1 bộ phớt gít, bệnh xe cụ gặp thợ nào rồi cũng phải tháo quy lát ra để kiểm tra, bọt khí lẫn trong nước làm mát không từ buồng đốt thoát ra thì ở đâu ra ??? trong cái động cơ đốt trong thì chỉ có mỗi buồng đốt nó mới sinh ra khí áp suất cao và có khả năng thoát qua khe hở gioăng quy lát ra nước làm mát bao xung quanh buồng đốt, mà đã tháo quy lát ra rồi thì khi lắp vào nên thay ngay cái gioăng quy lát, nếu tận dụng cái gioăng cũ sẽ không thể đảm bảo sự kín khít tuyệt đối của buồng đốt. nếu chưa có điều kiện thay ngay thì cụ tháo cái nặp chụp giàn cò ra rồi siết lại mấy con ốc mặt máy thì may ra khỏi bệnh, lưu ý chỉ siết ốc mặt máy khi máy nguội và phải siết đối xứng từng đôi ốc một
Vâng cám ơn cụ . em cũng xác định roài . đằng nào cũng làm . Cho kiểm tra hết . đai tu luôn thể . tại em chưa tìm dc gara thích hợp ở quê em . nhưng hôm nay em tìm dc rồi . mai em đi làm lại rồi bao cáo các cụ

TAICOI

Xe tải
Kính báo cáo các cụ, sau nhiều ngày cân não,trải qua nhiều vòng đàm phán căng thẳng, chiều nay e đã rước được vợ 2 của vợ chồng bác huongtran. Sau nhiều ngày mong mỏi giờ e chính thức xin gia nhập WGC, cụ CT cho e đăng ký 1 logo pa ủ nhé

GIA DINH NHO

Xe điện
taị gioăng quy lát cụ ạ . hơi hở chút thoi . bác thợ bảo lắp lại cẩn thận vẫn đi dc nhưng ko dc lâu .

em thay mới rồi . tranh thủ bảo dưỡng lại toàn bộ máy , tháo xuống làm lại . thay mấy vòng bi , thay côn . làm sạch két nước ...... mất 5 ngày . mai em lấy xe . thế là cái xe về tay em đã dc làm lại toàn bộ từ A - Z . tuy là nhiều thứ nhưng may cũng ko quá tốn kém . và phục vụ dc mùa đông này ạ

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hợ hợ, người e như cái nick, được 2 cái nắp bút lại quên hết lời vàng ngọc của các cụ thì nó phí đi :))
Lấy xe cua huongtran rồi thì sớm rửa xe đi bác nhé . :D

TAICOI

Xe tải
Lấy xe cua huongtran rồi thì sớm rửa xe đi bác nhé . :D
Đêm qua các cụ phê pha thức muộn nhể, để mấy hôm e làm sang tên với chỉnh trang lại tí, cụ TL dán đề can cho nhà huongtran nổi quá, cứ để thế đi...lộ hết hàng:D

Amorous.Ant

Xe hơi
Lâu rồi nhà cháu mới NÓ cái mẹt vào gia đình nhà ta! Thấy nhộn nhịp quá! Nhà cháu vừa gả vợ hai cho cụ TAICOI mà lòng thấy NAO NAO!!! Chúc cụ chủ CƯỠI vợ hai nhịp nhàng!

phucloctho_hn

Xe tải
Gửi các cụ wongon....các cụ cho em hỏi gada sửa chuyên về wwongon ơ đâu ạ Em muốn đưa xe qua chỉnh vài thứ cho ngon hơn ạ_____ Tks các bác

TAICOI

Xe tải
Lâu rồi nhà cháu mới NÓ cái mẹt vào gia đình nhà ta! Thấy nhộn nhịp quá! Nhà cháu vừa gả vợ hai cho cụ TAICOI mà lòng thấy NAO NAO!!! Chúc cụ chủ CƯỠI vợ hai nhịp nhàng!
Cụ yên tâm, nhà e sẽ chăm sóc e nó cẩn thận như cụ vậy :P

TAICOI

Xe tải
Em ngồi mấy hôm nay hết điện thoại, máy tính bảng đến lap,đã đọc hết 199 trang gần 2000 gạch của các cụ, tóm lại là...phải biết uống tốt vợ 2 nó mới khỏe được (b)(b)(b)
Em để ý wg lúc nổ máy kim báo nhiệt cũng ở 50-55%, thường thì các xe khác (Vịt,morning, mazda) chỉ báo tầm 20 -30% kể cả lúc đi đường dài (mấy xe này em hay mượn chạy nên để ý), Hôm lấy xe về thấy kim báo nhiệt cao e cũng hơi hoảng, nhưng ngồi đọc hết thớt em thấy chắc là WG nó thế, phải ko các cụ nhỉ *-)*-)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Vâng____ Em cũng sợ bác hiếu mắng lắm....Em đang tham khảo ae xem có gada gần ỹ đình có wongon nhà ta ko

B
Thực ra xe wagon cũng đơn giản như các dòng xe đời cũ khác. Vậy em nghĩ gara nào cũng có thể chỉnh sửa đc ( ngoại trừ nếu làm đến chế hòa khí thì phải gara chuyên Suzuki mới yên tâm đc ) :D

GIA DINH NHO

Xe điện
Thực ra xe wagon cũng đơn giản như các dòng xe đời cũ khác. Vậy em nghĩ gara nào cũng có thể chỉnh sửa đc ( ngoại trừ nếu làm đến chế hòa khí thì phải gara chuyên Suzuki mới yên tâm đc ) :D
nghe cụ tổng đi cụ . em trước nóng máy đánh qua ba bốn gara thì bảo và phán linh tinh, có gara bảo là nếu đông khách là ko cả cho xe em vào . nhưng em tìm dc chỗ rồi . xe giờ mát lạnh và cực ổn luôn . cụ chủ gara bảo xe này chả có gì mà hỏng . mà hỏng cũng chả có gì mà sửa .

ý e là gara nào biết thì rất đơn giản , còn gara nào ko biết thì nhìn xe lạ họ đã chán rồi .

TAICOI

Xe tải
Em đang nghiên cứu vụ sơn chống rỉ gầm, các cụ cho ý kiến với ạ, e đang tính 2 phương án
1. Mang ra gara: Theo em bít thì có nhìu gara làm, ví dụ bên cụ liệt vòi, giá rổ tầm 250k - 350k/kg, xe 4 chỗ thì tầm 15kg=> tầm 3 củ, ngon bổ nhưng không rẻ, được cái không mất công.
2. Tự sướng: Mua lọ 3M về tự làm, giá rổ 300k, 3-4loj/ xe = hơn củ tí, rẻ 1/3 nhưng ko biết có ngon bổ không, và lại phải tự làm.
Có cụ nào chuột bạch vụ này không cho e xin cao kiến ạ.

superwagon

Xe buýt
Em đang nghiên cứu vụ sơn chống rỉ gầm, các cụ cho ý kiến với ạ, e đang tính 2 phương án
1. Mang ra gara: Theo em bít thì có nhìu gara làm, ví dụ bên cụ liệt vòi, giá rổ tầm 250k - 350k/kg, xe 4 chỗ thì tầm 15kg=> tầm 3 củ, ngon bổ nhưng không rẻ, được cái không mất công.
2. Tự sướng: Mua lọ 3M về tự làm, giá rổ 300k, 3-4loj/ xe = hơn củ tí, rẻ 1/3 nhưng ko biết có ngon bổ không, và lại phải tự làm.
Có cụ nào chuột bạch vụ này không cho e xin cao kiến ạ.
khuyên cụ không nên đầu tư vào vụ này vì hiệu quả không cao, xe wg thường hay mọt gỉ cánh cửa và ba bô lê từ trong ra nên cụ có sơn bên ngoài cũng chả ích lợi gì, còn sơn để chống ồn cũng không hiệu quả vì xe wg nó ồn từ nhiều thứ trong đó ồn nhất là khớp nối bản lề vào khóa của tất cả các cánh cửa, riêng cánh cửa thứ 5 là ồn nhất, ngoài ra nó còn lọc xọc ở hệ thống lái và treo của bánh trước mà mấy chỗ ồn nhất đấy thì cụ lại không sơn được.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu thấy wagon chạy qua gờ giảm tốc còn bị trượt vẫy đuôi nữa. Chắc với tầm tiền thì cũng không đòi hỏi gì được hơn nữa kụ nhờ :D

superwagon

Xe buýt
chạy càng nhanh qua gờ giảm tốc thì mông em nó càng vắt sang bên phải nhất là khi đi xe không chở gái, khi trên xe chở đủ 4 em mắt xanh móng đỏ áo 2 dây thì nó lại hết vẫy mông ngay

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu đã khắc phục xong cái đèn hậu rồi đây :D

Chân thành cám ơn kụ Alex đã có nhã ý tặng nhà cháu đôi đèn hậu, dưng thợ báo giá thay miếng nhựa rẻ quá nên duyệt luôn. Thiệt hại: 70k :D

Chúc các kụ một tuần làm việc hiệu quả :D (b)(b)(b)

Psycho

Xe tải
Đẹp quá Kụ nhỉ....

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng