Tác dụng cần thiết của hệ thống an toàn

ceracera

Xe buýt
Nhân sự kiện camry mới ra mắt (không hỗ trợ hệ thống cân bằng điện tử VSC) em mở thớt bàn luận sự cần thiết của hệ thống cân bằng điện tử.
nhiều cụ bảo do đường vn lên ko cần thiết là em thấy ko đúng tẹo nào.
vậy mời các cụ đưa dẫn chứng sự cần thiết

ceracera

Xe buýt
cân bằng điện tử VSC hay còn gọi là ESP
[video=youtube;L7oqIPj1QEc]http://www.youtube.com/watch?v=L7oqIPj1QEc[/video]
các cụ bảo không thấy có tác dụng mấy khi đi bình thường. chỉ cần một tình huống bất ngờ mới biết sự cần thiết
[video=youtube;9wRm76LFUg0]http://www.youtube.com/watch?v=9wRm76LFUg0[/video]
các cụ xem phần bao biện đường vn không cần chức năng này xem có chính xác ko, khi vào cua giữa xe có VSC và Ko có VSC
[video=youtube;FIuPS9cTlL8]http://www.youtube.com/watch?v=FIuPS9cTlL8[/video]

Chỉnh sửa cuối:

dolcegabbana

Xe tải
Rất cần thiết nếu các cụ phải chạy đường đèo núi quanh co nhiều, ESP hay VSA này cũng đã cứu em một bận khi đi Lào Cai- Hà nội rồi nên em thấy rất cần thiết
cắt giảm này là ăn bớt chứ chẳng phải không cần thì không lắp đâu ah

f40fd

Xe điện
Không cần thiết trong trường hợp sử dụng xe bình thường, bản thân cái xe được thiết kế để chạy ổn định rồi, xe xịn mấy mà lái láo thì cũng tèo thôi, chả thiết bị nào cứu được.

Bác lên Youtube mà xem BMW vởi Mẹc cân bằng điện tử tốt bằng mấy của Toy cũng lật hết.

nhat_nam80

Xe máy
Em nghĩ đó là tính năng an toàn, trả tiền nhiều hơn cũng vì cái đó, chả nhẽ trả tiền vì cái mác và vỏ thôi ư, tại sao EU, Mỹ... nó sắp đưa vào bắt buộc tại sao Toy bẩu không cần. Em nghĩ là bao biện thôi, lý do kinh tế và phân biệt đối xử người tiêu dùng các thị trường.
Thiết bị hỗ trợ làm người điều khiển nhàn hơn nhưng không có nghĩa nó là cứu cánh, lạm dụng quá cũng tèo, thậm chí nó lại phản tác dụng.
Một số cụ nói là không cần thiết trong điều kiện bình thường là đúng nhưng không có nghĩa là không cần. Mà cần nhất là những lúc rơi vào tình huống khó ấy chứ, ví dụ bia riệu hưng phấn quá chân ga cua núi, trời mưa vội vàng, lúc sếp rủa lên văn phòng gấp không sẽ đuổi việc, gấu gọi về ngay không xé xác... những lúc thần kinh căng thẳng, phi xe như ma đuổi, có cái đó giảm thiểu đấy ợ, "đúng một ly thì giảm được một dặm".

Chỉnh sửa cuối:

Tienthinh

Xe tăng
E ngồi hóng các kụ vậy,à mà mấy cái ọp này đúng là ít dùng nhưng 1 phút cần nó thôi cũng đủ tèo rồi:-bd

Luu Lehong

Xe container
Bác Lê la Xê ra khéo trở thành hotboy ở box Toy đấy, cần trưng thêm mấy cái ảnh ăn mặc con nhà nghèo với mấy câu chém gió nữa là nổi như cồn =))
Thớt này nên mở ở box công nghệ - kỹ thuật thì hợp hơn và sẽ được nhiều ý kiến tham gia thảo luận! Biết là bác mở với ý đồ gây bão nhân sự kiện Cam mới ra mà cắt bỏ chức năng VSC. Nhưng không sao bên này mọi người quen với những chuyện ném đá này rồi =))
Cứ phải dùng Toy đã rồi mới biết cái gì quan trọng hơn! Đó là cái tay lái chứ không phải ỷ thế mấy cái tiện tích phụ trợ kia! Xe mà có nhưngủy thế mà lái ẩu hay nó hoạt động không ổn định thì có cũng như không >:D<

nhat_nam80

Xe máy
:)) Thôi chán làm Fan Toy giữ giá rồi, em sang fan Hàn xẻng lắm đồ chơi, tư duy đổi mới đây...

ceracera

Xe buýt
Bác Lê la Xê ra - đề nghị bác bỏ ngay kiểu này không em sẽ gọi bác là Lưu manh u lổng hư hong.
cần trưng thêm mấy cái ảnh ăn mặc con nhà nghèo- ảnh thì em có rồi đấy cụ AVATA em đấy, nhìn đấy là nhận ra em ngay
với mấy câu chém gió nữa là nổi như cồn =))- chém gì đâu em toàn nói cái đúng thôi mà
Thớt này nên mở ở box công nghệ - kỹ thuật thì hợp hơn và sẽ được nhiều ý kiến tham gia thảo luận! Biết là bác mở với ý đồ gây bão nhân sự kiện Cam mới ra mà cắt bỏ chức năng VSC. Nhưng không sao bên này mọi người quen với những chuyện ném đá này rồi-Với bác thì em không giám giới thiệu chức năng này rồi. em chỉ muốn giới thiệu với người đang muốn tìm hiểu mua xe thôi
Cứ phải dùng Toy đã rồi mới biết cái gì quan trọng hơn! Đó là cái tay lái chứ không phải ỷ thế mấy cái tiện tích phụ trợ kia! Xe mà có nhưngủy thế mà lái ẩu hay nó hoạt động không ổn định thì có cũng như không-Bác nói tay lái và không ỷ lại vào mấy chức năng an toàn kia thì xin mời bác xem lại video em mới up hãy phát biểu nhé
bác hãy xem lại mấy cái video dẫn chứng sự cần thiết em up ở trên rồi bao biện cho toi tiếp.

vungtau_codon

Xe máy
Bác xê ra xê ra sang thớt em chém vài cái. Mỗi cái xe mà e đắn đo 2 tuần nay. Rầu quá bác ah, cũng chỉ cái esp đó.

WHITE TIGER

Xe container
[video=youtube;FIuPS9cTlL8]http://www.youtube.com/watch?v=FIuPS9cTlL8[/video]
Mọi khi tớ luôn lấy dẫn chứng cái clip ESP bus test ra cho mọi người xem để hiểu tại sao lại cần.Bạn có thêm dẫn chứng thứ 3 tớ thấy rất ok.Đó cũng là lý do tại sao nhiều xe chạy sau xe 16 của tớ lại không thể theo kịp khi tớ ôm cua trên dưới 70km/h mà xe vẫn ổn định còn xe của họ lại thấy bất ổn và không thể theo kịp.Lái xe kinh nghiệm 1 phần,1 phần là do xe có hỗ trợ người lái an toàn hay không.Không phải tớ PR cho cái xe tớ đang dùng mà tớ muốn mọi người biết mình bỏ tiền ra để làm gì và cái mà mình mua về có xứng đáng với số tiền mà mình bỏ ra hay không.Bỏ hơn tỉ bạc mà bị cắt đi những option quan trọng chỉ đáng giá 500 đến 1000$ thì liệu có đáng hay không

Tớ ủng hộ các bạn nào trước khi mua xe mà tham khảo về xe về các tính năng an toàn cho xe.Mua xe là để mua sự an toàn chứ đừng mua nó chỉ để trang trí.Xe là để phục vụ con người chứ không chỉ là đồ trang trí mà thôi.Hãy là người tiêu dùng thông thái

f40fd

Xe điện
Mấy cái videos ảo quá, thường khi gặp sự cố đột ngột 99% lái xe sẽ đạp phanh thật lực hoặc đánh lái sang một bên chứ mấy ai thể hiện tay lái lụa như trong phim đâu, bọn này là có luyện tập từ trước rồi.

Hơn nữa ESP mà đường trơn + phóng nhanh + lốp quá mòn hay giảm xóc hết dầu thì cũng tèo như thường.

Nói chung nếu xe có sẵn thì cũng được, còn ko có thì cũng chả nên lăn tăn.

cukiss

Xe điện
Em thấy có OP như vậy đi an toàn hơn nhiều chứ phỏng các cụ

WHITE TIGER

Xe container
Mấy cái videos ảo quá, thường khi gặp sự cố đột ngột 99% lái xe sẽ đạp phanh thật lực hoặc đánh lái sang một bên chứ mấy ai thể hiện tay lái lụa như trong phim đâu, bọn này là có luyện tập từ trước rồi.

Hơn nữa ESP mà đường trơn + phóng nhanh + lốp quá mòn hay giảm xóc hết dầu thì cũng tèo như thường.

Nói chung nếu xe có sẵn thì cũng được, còn ko có thì cũng chả nên lăn tăn.

Hôm nào bác thử vừa ôm cua vừa tránh vật cản thử như trên clip đó xem xe của bác trong tình trạng nào

f40fd

Xe điện
Hôm nào bác thử vừa ôm cua vừa tránh vật cản thử như trên clip đó xem xe của bác trong tình trạng nào
Nếu lái xe nào cùng tin tưởng rằng xe mình có ESP rồi đi đường gặp cái gì cũng ôm cua đánh lái như trong phim thì có mà loạn hết.

Luật GTĐB bên tôi quy định bác đi làn đường nào mà gặp sự cố thì phải xử lý luôn trong làn đó ko được đánh võng tránh gây nguy hiểm cho xe ở làn bên cạnh, nếu bác tránh ổ gà hay xe đỗ trước mặt mà va vào xe khác thì lỗi hoàn toàn của bác. Vì vậy việc đầu tiên phải làm ko phải đánh lái mà là phanh khẩn cấp, lúc này hệ thống ABS sẽ tự kích hoạt cho phép xe giữ nguyên lộ trình mà ko bị xoay ngang do bó phanh. Nói chung họ thường chấp nhận cảnh đâm dồn toa hơn là lạng lách vì đâm dồn toa bảo hiểm sẽ giải quyết nhanh gọn vì bác chỉ là nạn nhân, nếu bác cố tình tránh bằng cách đáng lái sang làn bên cạnh thì khả năng bác là thủ phạm chính của một vụ dồn toa khác rất cao, lúc này bác sẽ có thêm rất nhiều rắc rối phải giải quyết.

f40fd

Xe điện
Nói chung kết cấu của xe là do khoang hành khác nằm giữa nên đâm dồn toa thực ra là cách ít gây nguy hiểm nhất, khi đầm dồn toa sự biến dạng của các bộ phần đầu và đuôi xe sẽ giúp giảm chấn động do va đập xuống đáng kể.

Ngoài ra khi đâm dồn toa các túi khí sẽ hoạt động hữu hiệu hơn là khi xe bị đâm ngang hay đâm chéo do vọt ra làn bên cạnh, có xe có ESP nhưng chưa chắc chắc đã có túi khí bên cạnh để bảo vệ người ngồi trong xe trong trường hợp này.

ceracera

Xe buýt
Nếu lái xe nào cùng tin tưởng rằng xe mình có ESP rồi đi đường gặp cái gì cũng ôm cua đánh lái như trong phim thì có mà loạn hết.

Luật GTĐB bên tôi quy định bác đi làn đường nào mà gặp sự cố thì phải xử lý luôn trong làn đó ko được đánh võng tránh gây nguy hiểm cho xe ở làn bên cạnh, nếu bác tránh ổ gà hay xe đỗ trước mặt mà va vào xe khác thì lỗi hoàn toàn của bác. Vì vậy việc đầu tiên phải làm ko phải đánh lái mà là phanh khẩn cấp, lúc này hệ thống ABS sẽ tự kích hoạt cho phép xe giữ nguyên lộ trình mà ko bị xoay ngang do bó phanh. Nói chung họ thường chấp nhận cảnh đâm dồn toa hơn là lạng lách vì đâm dồn toa bảo hiểm sẽ giải quyết nhanh gọn vì bác chỉ là nạn nhân, nếu bác cố tình tránh bằng cách đáng lái sang làn bên cạnh thì khả năng bác là thủ phạm chính của một vụ dồn toa khác rất cao, lúc này bác sẽ có thêm rất nhiều rắc rối phải giải quyết.
nói như cụ thì phải nói ngược lại là đường nước ngoài ko lên nắp thiết bị an toàn này mà vn mới cần hệ thống này nhé.
vì đường nc ngoài mà anh gặp chướng ngại vật với tốc độ cao thì cứ đâm thẳng thôi không cần phải tránh để cho bảo hiểm nó chịu.
còn đường vn người ta đi tắt đón đầu, cắt ngang cắt dọc thì lại cần phải tránh chứ ko đâm thẳng đc cụ ơi.