[Funland] Tác hại của bộ môn xe đạp

Không về nhì

Xe tăng
Chắc nhiều cụ ở đây chơi bộ môn xe đạp 🚲. Em có 1 thời gian cũng đạp xe quanh Hà Nội rèn luyện sức khỏe. Nhưng được 1 thời gian thì đau lưng quá, cộng thêm cái yên xe nó tỳ vào bộ ấm chén. Thấy không ổn nên em bỏ. Các cụ vẫn chơi môn này đều chứ ạ.

hamcuare!

Xe container
E thi thoảng có đạp xe quanh kđt… vì k đạp đều nên hơi đau chiêm cụ ạ :(. Mỏi lưng thì cũng bt thôi ;))

Tookies

Xe điện
Lưng thì em không đau, nhưng ấm chén thì mỏi :))
Chắc phải kiếm cái yên to hơn

hienzm

Xe tăng
Em bị thoái hoá cột sống nhẹ, bác sĩ khuyên nên đạp xe, đang định triển mà đọc của các cụ, ý chí em nó teo nhách cả lại.

cmyk77

Xe điện
các cụ đạp xe mini nhật yên to nhẹ nhàng chứ gò lưng xe cuốc với địa hình chả đau lưng, yên thì bé tẹo hỏng hết trứng. đạp lâu nó tê hết :))

ubisapro

Xe trâu
E vào hóng tác hại của đạp xe. Riêng hỏng ấm chén thì chắc nhiều cụ đã gác kiếm rồi :))

xebuyt

Xe tăng
các cụ xem lại xem đi đúng size chưa? ko đúng cỡ có thể gây mỏi lưng, đau tay đấy.
Chọn đúng size thì căn chỉnh yên cao thấp, xa gần với potang cũng quan trọng lắm.
Yên xe thì càng pro nó càng nhỏ, càng cứng các cụ ah, thế nên sắm cái quần có bỉm cho êm cà các cụ ah.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Khắc phục cái này dễ mà, các cụ mua cái yên của xe Asama, Martin rất rẻ (ngoài đại lý hoặc đặt trên mạng, ra đại lý thì chọn được màu đen cho thể thao chút). Nó dày và êm vì có lò xo nhưng quan trọng nhất lúc các cụ đặt vào cốt xe thì nhớ phải bẻ cho cái yên chúi xuống 2 nấc ở cái khớp tròn (khoảng 35° so với phương ngang). Xong rồi mới xiết ốc cố định yên xe.
Nếu các cụ để ý chút sẽ thấy guyên nhân gây đau chim không hoàn toàn ở cái yên bé mà là do cái yên zin ban đầu thường có cái mỏ nằm ngang hoặc thậm chí hơi hếch lên. Khi đạp xe thì phải cúi người nên toàn bộ phần ấm chén lại càng bị tỳ vào cái mỏ yên gây đau. Các cụ bẻ cái mỏ yên xuống thì khi đạp xe áp lực sẽ không còn dồn lên chim nữa.
Lưu ý: chỉnh độ dốc yên vừa phải vì dốc quá thì dễ bị tuột mông.

Boydepzai190579

Xe tăng
Làm mấy cái quần bỉm loại tốt là đạp thoải mái

barrios5116

Xe tải
Chắc nhiều cụ ở đây chơi bộ môn xe đạp 🚲. Em có 1 thời gian cũng đạp xe quanh Hà Nội rèn luyện sức khỏe. Nhưng được 1 thời gian thì đau lưng quá, cộng thêm cái yên xe nó tỳ vào bộ ấm chén. Thấy không ổn nên em bỏ. Các cụ vẫn chơi môn này đều chứ ạ.
Khắc phục cái này dễ mà, các cụ mua cái yên của xe Asama, Martin rất rẻ (ngoài đại lý hoặc đặt trên mạng, ra đại lý thì chọn được màu đen cho thể thao chút). Nó dày và êm vì có lò xo nhưng quan trọng nhất lúc các cụ đặt vào cốt xe thì nhớ phải bẻ cho cái yên chúi xuống 2 nấc ở cái khớp tròn (khoảng 35° so với phương ngang). Xong rồi mới xiết ốc cố định yên xe.
Nếu các cụ để ý chút sẽ thấy guyên nhân gây đau chim không hoàn toàn ở cái yên bé mà là do cái yên zin ban đầu thường có cái mỏ nằm ngang hoặc thậm chí hơi hếch lên. Khi đạp xe thì phải cúi người nên toàn bộ phần ấm chén lại càng bị tỳ vào cái mỏ yên gây đau. Các cụ bẻ cái mỏ yên xuống thì khi đạp xe áp lực sẽ không còn dồn lên chim nữa.
Lưu ý: chỉnh độ dốc yên vừa phải vì dốc quá thì dễ bị tuột mông.

Cùng cảm nhận như chủ thớt, ko biết là do xe hay do kỹ thuật, hay cần bộ quần xịn hơn nhỉ ?
Em bị thoái hoá cột sống nhẹ, bác sĩ khuyên nên đạp xe, đang định triển mà đọc của các cụ, ý chí em nó teo nhách cả lại.
Tốt nhất nên sắm đôi giày xịn

chạy bộ còn thấy thư thái + nhiều động tác hơn đạp xe

Hoanft

Xe buýt
Cụ ngồi sai rồi (đau bộ ấm chén). Con đau lưng là chọn sai kích thước xe cung như điều chỉnh sai vị trí yên.