[Funland] Tác phẩm Dế mèn phiêu lưu ký

Dan du an

Xe cút kít
Hôm nay vừa lái xe em vừa nghe đọc truyện Dế mèn phiêu lưu ký của nhà văn Tô Hoài. Nghe thấy đúng là như cả thế giới động vật được nhân cách hoá rất hay. Từ Dế mèn, Dế chũi, Bọ Ngựa...Chuồn chuồn.... Nhưng em cứ có cảm giác như đâu đó có truyện kiểu như thế rồi. Còn giọng văn thì em nghĩ đoạn tả đánh nhau sau này có bác Huy Thiệp cũng viết có cái giọng văn giống giống như thế.... Hay thật...

Cái j chỉ 1 thời của nó, ko thể sống mãi trường tồn

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Không đúng, truyện lúc đầu do tác giả Tô Hoài viết với tư tưởng hoàn toàn dành cho trẻ con. Về sau, sau mấy đợt kiểm duyệt phải viết lại, lại nhồi thêm các tư tưởng về “thế giới đại đồng”, “chủ nghĩa người bóc lột người”, “chủ nghĩa tư bản”... Thành ra mất hay. Nói lại, tức là lũ khốn nhồi tư tưởng chính trị vào cho bọn trẻ con, thật sự là khốn nạn.

New layer

Xe tải
Không đúng, truyện lúc đầu do tác giả Tô Hoài viết với tư tưởng hoàn toàn dành cho trẻ con. Về sau, sau mấy đợt kiểm duyệt phải viết lại, lại nhồi thêm các tư tưởng về “thế giới đại đồng”, “chủ nghĩa người bóc lột người”, “chủ nghĩa tư bản”... Thành ra mất hay. Nói lại, tức là lũ khốn nhồi tư tưởng chính trị vào cho bọn trẻ con, thật sự là khốn nạn.
Cụ có link bản gốc em đọc với?

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn giữ gìn. mùa hè năm 1984 ông anh họ làm ở công trường thủy điện Sông Đà về phép dẫn em đi hiệu sách chơi, anh hỏi em thích cuốn nào, em đòi cuốn này.
Say mê đọc và bị cuốn vào câu chuyện. Từ đó em không giam hãm bọn dế nữa... :D
Series côn trùng cùng thời điểm 1984-8x của em đây ạ:

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có link bản gốc em đọc với?
Trước khi lũ khốn đổi bản gốc của tác giả, em đã được đọc bản gốc từ năm 1992-1993, những năm đó đã trải qua ít nhất 4 lần thay đổi. Qua nhiều cuộc bể dâu, em không còn giữ lại được, cũng là điều đáng tiếc.

Dan du an

Xe cút kít
Em chỉ được nghe một đoạn "lên đài hay đấu võ đài" khi đang lái xe nên không biết như cụ nói. Nếu nhồi tư tưởng chính trị chính em thì cũng không hay thật.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Hơi không liên quan đến tác phẩm mà liên quan đến cụ Tô Hoài! Không biết liệu con đường Nguyễn Văn Huyên qua khu Tây Hồ Tây liệu có được đặt tên cụ không nhỉ? Vì cụ Tô Hoài năm nay tròn 100 tuổi và mất được 6 năm có lẻ! Mà cụ là công dân Nghĩa Đô chính hiệu!

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn giữ gìn. mùa hè năm 1984 ông anh họ làm ở công trường thủy điện Sông Đà về phép dẫn em đi hiệu sách chơi, anh hỏi em thích cuốn nào, em đòi cuốn này.
Say mê đọc và bị cuốn vào câu chuyện. Từ đó em không giam hãm bọn dế nữa... :D
Series côn trùng cùng thời điểm 1984-8x của em đây ạ:
Đây là Dế 1982 .
Còn có bản cũ hơn nhưng em bị mất

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ được nghe một đoạn "lên đài hay đấu võ đài" khi đang lái xe nên không biết như cụ nói. Nếu nhồi tư tưởng chính trị chính em thì cũng không hay thật.
Em căm lũ khốn đến mức không cho con đọc bất cứ thứ gì của văn học Việt Nam, do giai đoạn kiểm duyệt khốn kiếp đó em được tiếp xúc với bản gốc nên mới biết bản gốc khác xa và tuyệt vời thế nào. Đúng là lũ khốn, nhưng nhờ thế, cu con nhà em chỉ đọc sách tây phương mua trên amazon. Đúng là lũ khốn!

cherrychi

Xe hơi
Em cũng đọc mê mẩn suốt thời thiếu nhi, thiếu niên đây này. Sao em nhớ là đọc Dế mèn phiêu lưu ký toàn thấy chú thích: Pháp kiểm duyệt gì gì đó mà.
Em vẫn còn nhớ như in sự hào sảng, bác ái, tư tưởng thế giới đại đồng, bình đẳng, mọi loài đều là bạn với nhau. Em cũng mua cho cháu em một quyển bìa cứng, có hình vẽ minh hoạ, nhưng tiếc là cháu em thích đọc truyện tranh hơn.
Tuyển tập truyện ngắn Tô Hoài cũng rất hay ạ. Nông thôn miền Bắc trong truyện Tô Hoài hiện ra rất gần gũi, giản dị nhưng cũng nên thơ cực kỳ, từ giếng nước cây đa, mảnh vườn, đàn gà, phiên chợ quê... Em dân miền Trung mà đọc cứ mong được một lần ghé các làng quê miền Bắc thăm thú, tiếc là mỗi khi có dịp ra Bắc đều phải đi nhanh về nhanh vì bận việc!

Dân Tổ

Xe container
Thời em đọc là bản 82 vì mấy ông anh bà chị để lại, giờ chả biết thất lạc đâu sau mấy lần dọn nhà. Hôm nọ em định đi mua cho bọn trẻ con nhưng thấy mọi người bảo thay đổi nhiều rồi nên lại thôi, kệ chúng nó đọc tiếp sách Tây :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
tôi thật cụ hơi quá khích đấy! Mấy thứ cụ nói tôi thừa nhận mỗi cái “thế giới đại đồng” mà cái ấy dưới con mắt con trẻ chả có gì sai, ngây thơ đúng lứa tuổi, lớn lên tự thấm! Những thứ còn lại đặc biệt là “chủ nghĩa tư bản” cụ chỉ giúp tôi với?! Một tác phẩm dành cho trẻ em 7-12, 13T thì nhồi cái kiểu gì? Mô tả thế giới động vật, 1 chút về đối nhân xử thế: kiêu ngạo gặp nạn, thương mẹ già.... quá xứng đáng để dạy dỗ trẻ em. Ít tuổi thế nhồi kiểu del gì được, có nhồi nó cũng quên hoặc del hiểu gì. Tuổi thơ tôi đọc đến h vẫn chửi chính quyền như hát hay chứ có thay đổi gì đâu! :))

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
Cuốn này và mấy cuốn Hai làng Tà Pình và Động Hía, năm 1981,82 gì đó em được tặng hs giỏi cuối năm, đọc hay mà, viết về động vật có Văn ngan tướng công của Vũ Tú Nam...vv, thế hệ 7x đời đầu bọn em phần thưởng cuối năm là sách và masy cuốn vở ô ly thôi, nhớ mãi!

timeout

Xe điện
Thời 8x đầu bọn em cũng toàn được đọc mấy bản Kim Đồng, Ngựa Gióng như trên thôi, giấy in đen nhưng đọc say mê hít hà luôn. Sau này có mua cho trẻ con các bản mới, nhưng cảm giác đọc không được hấp dẫn như xưa. Mà truyện loài vật của các nhà văn mình viết rất hay, từ ngữ rất mộc mạc, rất Việt Nam, vậy mà tụi trẻ con giờ chả mấy đứa thích đọc. Chưa kể vụ sgk bán cái nữa, chán không buồn nói nhỉ.