[Funland] Tác phẩm Dế mèn phiêu lưu ký

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Tiện chuyện, em ngoài lề tí, em rất thích dọc các tác phẩn viết về vùng tây bắc, bút ký, tản văn...về thời xưa cũ.
Món này có cụ Tô Hoài, Ma Văn Kháng...cụ nào thạo thêm giúp em.
Em rất thích tuỳ bút của Vũ Tú Nam, nhẹ nhàng và thơm mát như một sợi nắng mùa thu.

Xe nội lước

Xe container
Em chả nhớ mấy về Dế Mèn.nhưng em thích SỐNG GIỮA BẦY VOI và CÁC BẠN CỦA ĐAM ĐAM. tất nhiên là ấn tượng với thiên nhiên ..với động vật và mái ấm những ngôi nhà trong tác phẩm.

Chĩm111

Xe điện
Cuốn này và mấy cuốn Hai làng Tà Pình và Động Hía, năm 1981,82 gì đó em được tặng hs giỏi cuối năm, đọc hay mà, viết về động vật có Văn ngan tướng công của Vũ Tú Nam...vv, thế hệ 7x đời đầu bọn em phần thưởng cuối năm là sách và masy cuốn vở ô ly thôi, nhớ mãi!
Phần lớn của cả đội 7x đều thế hết mà cụ!
Nhớ hồi phổ thông, cuối năm được tặng tờ giấy khen kèm quyển truyện cùng mấy quyển vở ô ly. Chỉ đơn giản thế thôi mà cảm giác thì thật tuyệt!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Trước khi lũ khốn đổi bản gốc của tác giả, em đã được đọc bản gốc từ năm 1992-1993, những năm đó đã trải qua ít nhất 4 lần thay đổi. Qua nhiều cuộc bể dâu, em không còn giữ lại được, cũng là điều đáng tiếc.
Em 7x nên may mắn có bản gốc, hình như giờ vẫn còn trên giá sách nhà bố mẹ em ở quê.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi thơ dữ dội cụ ợ. E đọc có đoạn mà rơi nước mắt, đó là hồi bé tý á
Truyện này cụ Phùng Quán viết, xuất bản tầm 85-86 mà cụ. Em đang hỏi thời nay cơ. Sau 2000.

tôi yêu ô tô

Xe container
Tiện chuyện, em ngoài lề tí, em rất thích dọc các tác phẩn viết về vùng tây bắc, bút ký, tản văn...về thời xưa cũ.
Món này có cụ Tô Hoài, Ma Văn Kháng...cụ nào thạo thêm giúp em.
Cụ Tô Hoài cũng có tản văn nhưng đa phần về HN. Năm nay có tập Chuyện cũ Hà Nội kỷ niệm 100 năm đọc cũng hay đấy cụ!

hieupv16

Xe tải
Em vẫn giữ gìn. mùa hè năm 1984 ông anh họ làm ở công trường thủy điện Sông Đà về phép dẫn em đi hiệu sách chơi, anh hỏi em thích cuốn nào, em đòi cuốn này.
Say mê đọc và bị cuốn vào câu chuyện. Từ đó em không giam hãm bọn dế nữa... :D
Series côn trùng cùng thời điểm 1984-8x của em đây ạ:
Cụ cho mượn photo được không ạ?

hoangduc.sbr

Xe container
Em căm lũ khốn đến mức không cho con đọc bất cứ thứ gì của văn học Việt Nam, do giai đoạn kiểm duyệt khốn kiếp đó em được tiếp xúc với bản gốc nên mới biết bản gốc khác xa và tuyệt vời thế nào. Đúng là lũ khốn, nhưng nhờ thế, cu con nhà em chỉ đọc sách tây phương mua trên amazon. Đúng là lũ khốn!
Giờ cụ tiếp tục cho con đọc sách p.Tây, nhất là Mẽo ấy, bởi tư tưởng của DEM cũng đc nhồi nhét vô sách vở giáo dục suốt gần chục năm nay rồi.

XPQ

Xe lăn
Hôm nay vừa lái xe em vừa nghe đọc truyện Dế mèn phiêu lưu ký của nhà văn Tô Hoài. Nghe thấy đúng là như cả thế giới động vật được nhân cách hoá rất hay. Từ Dế mèn, Dế chũi, Bọ Ngựa...Chuồn chuồn.... Nhưng em cứ có cảm giác như đâu đó có truyện kiểu như thế rồi. Còn giọng văn thì em nghĩ đoạn tả đánh nhau sau này có bác Huy Thiệp cũng viết có cái giọng văn giống giống như thế.... Hay thật...
Cụ Bông viết cho trẻ con rất hay. Dế mèn phiêu lưu ký là tác phẩm đáng để mọi trẻ con Việt Nam đọc, ít ra để biết trên đời có những con vật và cả một thế giới sinh vật như thế. Chứ như trẻ con thành phố bây giờ, e là đến con gà dư lào có đứa cũng không biết.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Hôm nay vừa lái xe em vừa nghe đọc truyện Dế mèn phiêu lưu ký của nhà văn Tô Hoài. Nghe thấy đúng là như cả thế giới động vật được nhân cách hoá rất hay. Từ Dế mèn, Dế chũi, Bọ Ngựa...Chuồn chuồn.... Nhưng em cứ có cảm giác như đâu đó có truyện kiểu như thế rồi. Còn giọng văn thì em nghĩ đoạn tả đánh nhau sau này có bác Huy Thiệp cũng viết có cái giọng văn giống giống như thế.... Hay thật...
Hồi bé đi học e mê truyện này lắm, tính em giống dế mèn nên lại càng mê kiếp phiêu du của lão ý.

trungcienco1

Xe buýt
Nhà văn Tô Hoài ngoài truyện này, có viết nhiều truyện về HN rất hay, như: Quê Nhà, Quê Người, Mười Năm,... Đọc rất cuốn hút hiểu thêm về văn hoá đất Kẻ Chợ ngày xưa :)

Sent from Nokia 7.2 via OTOFUN

kienvinh

Tháo bánh
Có bản viết tay dành cho những ai sợ đọc phải bản kiểm duyệt:

bikhoai

Xe buýt
Em vẫn giữ gìn. mùa hè năm 1984 ông anh họ làm ở công trường thủy điện Sông Đà về phép dẫn em đi hiệu sách chơi, anh hỏi em thích cuốn nào, em đòi cuốn này.
Say mê đọc và bị cuốn vào câu chuyện. Từ đó em không giam hãm bọn dế nữa... :D
Series côn trùng cùng thời điểm 1984-8x của em đây ạ:
TRước e có bản bìa xanh bé bằng bằng tay,chuyển nhà mất H vẫn tiếc.Đọc hay lắm,tuổi thơ e toàn xem bóng nhựa và bút sắt.