[Funland] Tác phẩm văn học hay/ nổi tiếng trong 10 năm trở lại

Vinacaptain

Xe tăng
Những cuốn sách cụ vừa liệt kê hay/ dở tùy theo "gu" người đoc, nhưng hầu hết đều là ~ tác phẩm kinh điển. Lúc ấy, đa số NXB đều do NN quản lý, bộ phận biên tập làm việc rất chỉn chu. Họ có thể sai sót trong khâu check lỗi chính tả (ko nhiều), nhưng luôn đảm bảo tính nghiêm túc về nội dung.
Hơn nữa, đầu sách, về thể loại văn học trong nước & nước ngoài ko phong phú như bi giờ, nên cũng ko nhiều chọn lựa. Có đọc là mừng. :-bd
Và có thể 5 năm về trước, có niềm đam mê đọc sách, cộng vs ít vướng bận về gia đình, nên cụ còn thời gian để cầm sách đọc. Giờ gánh nặng cơm áo gạo tiền nó trì, nó níu, buông ra thở ko nổi, chỉ lo ăn cơm xong là lủi đi ngủ (may ra ngó đc mục Thời sự trên TV). Thế thì tâm trí đâu mà đọc sách nữa? :D
Cám ơn bác! Thú thật là cuốn sách giấy em đọc gần đây nhất là “ Cánh đồng bất tận”. Sau đó thì cũng vì một phần ít thời gian nên em cũng chưa có điều kiệm đọc các tác phẩm đương đại. Bác Đà điểu thấy cuốn nào hay giới thiệu em với, để em mua đọc!

tuanva06

Xe tải
Ngày xưa, em cũng hay đọc sách, từ tác phẩm Văn học Nga như "Chiến tranh và Hòa Bình", "Con đường đau khổ" , "Tội ác và trừng phạt",...rồi thì "Đất vỡ hoang", "Cuộc hành quân táo bạo",...đến " Con đàm píc", "Hội chợ phù hoa",....em đọc tuốt. Đến các tác phẩm của các tác giả Việt Nam: "Mở rừng", "Nắng đồng bằng", "Tướng về hưu", "Bên kia bờ ảo vọng", "Bến không chồng"...vân vân và mây mây,...Rổi thì các tác phẩm của TQ các bác biết rồi,... em đọc suốt.
Mà cũng dễ đến 5 năm nay em không đọc cuốn nào :(. Mà em vẫn là em, chỉ có già hơn thôi, thế là sao nhỉ, văn hóa đọc giờ khác xưa hay là giờ không có tác phẩm nào hay nhỉ?
Em đang đặt mua cuốn Hầm bí mật bên sông En Bơ

DaDieuchienxu

Xe container
Cám ơn bác! Thú thật là cuốn sách giấy em đọc gần đây nhất là “ Cánh đồng bất tận”. Sau đó thì cũng vì một phần ít thời gian nên em cũng chưa có điều kiệm đọc các tác phẩm đương đại. Bác Đà điểu thấy cuốn nào hay giới thiệu em với, để em mua đọc!
Mấy năm nay mình hầu như ko mua thêm đc cuốn nào, vì sách bây giờ chạy theo thị hiếu là nhiều.
Mình có thói quen hay la cà các tiệm sách cũ, cứ thấy cuốn nào hay là rinh về cất tủ, khi nào rảnh thì lấy ra đọc. Do đó, ít khi nào mình bị "đói" sách lắm. :D
Mình ko biết cụ thích đọc thể loại nào để giới thiệu, vì mình chủ yếu thích mảng sách trinh thám/ hình sự. Văn học thì mình đề xuất cụ nên xem các tác phẩm của T.G Mario Puzo (như Bố già, Đấu trường đẫm máu...), hoặc "Tiền","Sòng bạc" của T.G Paulitzer...Văn học VN thì tìm lại series của T.G Nguyễn Mạnh Tuấn....
Em đang đặt mua cuốn Hầm bí mật bên sông En Bơ
Giờ mình mới biết cuốn này đc tái bản. Đọc rất cuốn hút đấy cụ.:-bd

HnA

Xe tăng

Cún em

Xe buýt
Ngày trước em cũng siêng đọc lắm, rảnh ra là đọc. Giá sách trong nhà cũng chất nhiều sách. Nhưng từ tầm 40t trở đi thấy ngại đọc ghê, rảnh là ôm điện thoại, chả muốn sờ đến sách. Có quyển mua gần năm rồi mà mới đọc lớt phớt được dăm chục trang.

PCX2018

Xe tăng
Mấy năm nay mình hầu như ko mua thêm đc cuốn nào, vì sách bây giờ chạy theo thị hiếu là nhiều.
Mình có thói quen hay la cà các tiệm sách cũ, cứ thấy cuốn nào hay là rinh về cất tủ, khi nào rảnh thì lấy ra đọc. Do đó, ít khi nào mình bị "đói" sách lắm. :D
Mình ko biết cụ thích đọc thể loại nào để giới thiệu, vì mình chủ yếu thích mảng sách trinh thám/ hình sự. Văn học thì mình đề xuất cụ nên xem các tác phẩm của T.G Mario Puzo (như Bố già, Đấu trường đẫm máu...), hoặc "Tiền","Sòng bạc" của T.G Paulitzer...Văn học VN thì tìm lại series của T.G Nguyễn Mạnh Tuấn....

Em cũng thích Mario Puzo cụ ạ , cuốn Ông Trùm em đọc đi đọc lại chả chục lần vẫn thấy hay, bản dịch của Đặng Phi Bằng em thấy hay nhất.

sakai_yo

Xe lăn
Em cùng ý kiến cụ chủ, may quá có cụ mở thớt. Những tác phẩm giai đoạn trước em đọc nhiều rồi. Hơn chục năm trở lại đây lập gia đình rồi lo cơm áo gạo tiền nên không cập nhật. Em cũng muốn biết gần đây có tác phẩm nào gây tiếng vang không để em tìm đọc. Em vừa đọc cho mình vừa làm gương cho F1.
Riêng sách của F1 thì em thấy có sách của Kẹp hạt dẻ khá hay ạ - truyện chữ.

hminh2005

Xe điện
Bây giờ sách có nhiều thể loại, in đẹp, phát hành liên tục. Em có đợt mua 4-5 cuốn nhưng mãi ko nghiền hết vì thời gian cũng có hạn: đi làm, về thể thao ăn uống, xem TV hay thể thao .... cũng hết time. Mà thức đêm hay ngủ muộn để đọc thì mai ko dạy được. Trừ 1 số quyển có ấn tượng thì em nghiền liên tục trong 1-2 ngày là xong.

hminh2005

Xe điện
Em cũng thích Mario Puzo cụ ạ , cuốn Ông Trùm em đọc đi đọc lại chả chục lần vẫn thấy hay, bản dịch của Đặng Phi Bằng em thấy hay nhất.
Em vừa làm bộ 4 cuốn do giảm giá nhưng chưa có time đọc. Lại thấy ra tiếp 4 cuốn nữa nhưng ko dám mua vì chưa xử lý xong bộ trước

Vinacaptain

Xe tăng

Có khi mấy hôm nghỉ Lễ rảnh em lên Đinh Lễ mua vài cuốn về xem lại. Hồi sau giải phóng, em ngốn một loạt tác phẩm về chiến tranh: Mở rừng, Dấu chân người lính, Nắng đồng bằng,... đọc thật là đã, ấn tượng đến tận bây giờ. Rồi thì "X30 phá lưới" đọc rất mê say, em còn bị các bác các chú bắt đọc cho cả hội cùng nghe :D. Giờ em thấy phong trào đọc sách có vẻ xuống quá, đến em trước cũng mê đọc mà 5 năm nay không mua được cuốn nào :(.
Series truyện của bác Nguyễn Mạnh Tuấn là các cuốn: Đứng trước biển, Cù lao tràm,... hả bác. Nếu vậy thì em đọc hết rồi. Thời điểm đó rất ấn tượng. Hình như có cuốn được dựng thành phim bác nhỉ.

chuotdong

Xe điện
Tùy thể loại và tùy độ tuổi. Sách truyện bây giờ khác 20-30 năm về trước lắm.Thỉnh thoảng mua tiki cũng có cuốn hay hơn chỉ xem smartphone, netflix...

Nói ra xấu hổ, trước đi học thì đọc ngấu nghiến, vớ được cuốn nào đọc bằng hết mới đi ngủ, giờ cả năm ko đọc được cuốn nào :((

HnA

Xe tăng
Bản này chăng?
Vâng cụ. Nhưng e đọc sách in cũ từ xưa em vẫn giữ.

hminh2005

Xe điện
Có khi mấy hôm nghỉ Lễ rảnh em lên Đinh Lễ mua vài cuốn về xem lại. Hồi sau giải phóng, em ngốn một loạt tác phẩm về chiến tranh: Mở rừng, Dấu chân người lính, Nắng đồng bằng,... đọc thật là đã, ấn tượng đến tận bây giờ. Rồi thì "X30 phá lưới" đọc rất mê say, em còn bị các bác các chú bắt đọc cho cả hội cùng nghe :D. Giờ em thấy phong trào đọc sách có vẻ xuống quá, đến em trước cũng mê đọc mà 5 năm nay không mua được cuốn nào :(.
Series truyện của bác Nguyễn Mạnh Tuấn là các cuốn: Đứng trước biển, Cù lao tràm,... hả bác. Nếu vậy thì em đọc hết rồi. Thời điểm đó rất ấn tượng. Hình như có cuốn được dựng thành phim bác nhỉ.
NV Nguyễn Mạnh Tuấn có cuốn Linh Ứng mới viết về đi tìm mộ anh trai hy sinh ở miền nam cũng thấy ấn tượng về chuyện tâm linh

Vinacaptain

Xe tăng
NV Nguyễn Mạnh Tuấn có cuốn Linh Ứng mới viết về đi tìm mộ anh trai hy sinh ở miền nam cũng thấy ấn tượng về chuyện tâm linh
Cám ơn bác, nhưng em không khoái mấy truyện về tâm linh lắm. Em yếu bóng vía, đọc nó cứ rờn rợn thế nào ấy.

savisevic

Xe hơi
Em thấy có 2 quyển sách không phải của nhà văn chuyên nghiệp, lời văn không trau chuốt, nhưng hay, là chuyện thực ghi lại:
- Quân khu Nam Đồng
- Chuyện lính tây nam

Lonestar

Xe điện
1. Mối Chúa - Tạ Duy Anh
2. Thời của Thánh Thần.