[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

langtoilangtoi

Xe điện
Em cũng thích nhất Cuốn theo chiều gió, sau đó là The GodFather và Ruồi trâu.
Có 2 cuốn em đọc liền tù tì vì ko chờ lâu đc, hồi nhỏ là Trên sa mạc bà trong rừng thẳm, sau này Godfather. Ruồi trâu đọc sớm quá, năm lớp 6 thì phải, nên ko có cảm xúc gì nhiều.

Hien do

Xe tăng
bà Mummy da đen ẵm Oscar luôn đó ah, trong một thời mà ng “nigger” vẫn còn bị coi là công dân hạng hai
Phim em xem đi xem lại mấy lần, kết mở cũng hay. Những bộ phim chuyển thể hấp dẫn hơn, vì đc so sánh 2 phiên bản.

cadan

Xe container
Nhiều lắm cụ, cho nên lúc đọc thì tưởng tượng ra Michael khác. Xem phim 'Bố già' em không thấy thích bằng đọc.
“Trả thù là một món ăn càng để nguội càng ngon” (Don Corleone)

đúng là em xem phim Bố Già sau khi đọc truyện, thấy ấn tượng về phim kém hẳn
Đến cả cảnh xxx của phim cũng tả ko “đã” và máu bằng truyện

dhela

Xe tăng
Ờ, em cũng thấy thế. Đọc xong "Đèn không hắt bóng" rồi "Rừng Na Uy" thấy ám ảnh, nặng nề mãi mới thoát ra khỏi đầu. Lòng thề với dồi sẽ không đọc lại nữa
Trước em hay đọc lại "Tiếu ngạo giang hồ" "Thiên Long bát bộ" nhưng từ dạo có từ Hiểu Đông thì chỉ tìm đọc hồi ký của các cụ Ofer
hihi.. em giống cụ đoạn "lòng thề với dồi" ko bao giờ đọc lại mấy quả Đèn Ko Hắt Bóng với Rừng Na Uy ^^

Nhưng Tiếu Ngạo Giang Hồ với Thiên Long Bát Bộ thì em chưa đọc. Tại nghe cái tên đã thấy có vẻ tếu tếu.. trẻ quá 😅

cadan

Xe container
Cuốn Nghê nhân .. mà cụ thích thì chứng tỏ đầu cụ cũng đầy sạn rồi. Cuốn này có tính ẩn dụ và điển cố cao, kiểu đọc kinh Thánh ấy, phải hiểu được văn hoá Nga rõ lắm mới thích được. Văn phong Bulgakov sắc sảo và phóng dụ, hơi nặng đô với nhiều trái tim yếu đuối. Em thì thích văn Nhật Bản, nhẹ nhàng hơn. Chẳng hạn Đèn không hắt bóng của Watanabe Judichi, đọc đi đọc lại vẫn không chán.
Cuốn Người đẹp say ngủ của Kawabata đọc cũng ấn tượng ạ

cadan

Xe container
hihi.. em giống cụ đoạn "lòng thề với dồi" ko bao giờ đọc lại mấy quả Đèn Ko Hắt Bóng với Rừng Na Uy ^^

Nhưng Tiếu Ngạo Giang Hồ với Thiên Long Bát Bộ thì em chưa đọc. Tại nghe cái tên đã thấy có vẻ tếu tếu.. trẻ quá 😅
Tiếu Ngạo Giang Hồ với Thiên Long Bát Bộ là hai bộ vào hàng hay nhất của Kim Dung và truyện kiếm hiệp

tính sử thi và giải trí đều cực cao ạ

nhât là Tiếu Ngạo, chứa kha khá triết lý của Đạo Giáo, và cũng nhiều đoạn đọc buồn cười nghiêng ngả

Tiếu Ngạo còn cực hay về khắc hoạ sự nguỵ quân tử của con người

ThiênLong Bát Bộ thì dựng nhân vật anh hùng khí phách hiếm có

winnghiepdu

Xe điện
Suối nguồn.

isak

Xe tăng
Do thành kiến cố hữu của các mọt sách đấy thôi. Phải là sách giấy, phải có mùi giấy, phải sờ vào từng trang giấy...
Chứ em từ 2006 đến nay toàn đọc ebook, chục năm trở lại đây đọc bằng máy Kindle (có hiện % đã đọc nên cũng biết được "dày - mỏng"), nhờ kindle mà đọc được bao nhiêu là sách hay, hiếm, đọc mọi lúc mọi nơi, đem cả kho sách bên người, thúc đẩy và hỗ trợ việc đọc.
Riêng về khả năng hiện thị của E-ink thì em cảm giác tốt cho mắt hơn cả sách giấy!
Ôi cụ nói mình mới nhớ là mình cũng đọc được từ khoảng đó tính đến nay là 15 năm rồi chứ ko còn 10 năm nữa. Mình đọc đầu tiên là trên những máy palm pocketpc, và thời còn làm ebook ở bên tve với mấy bác tiền thân tinhte bây giờ

Hien do

Xe tăng
Do thành kiến cố hữu của các mọt sách đấy thôi. Phải là sách giấy, phải có mùi giấy, phải sờ vào từng trang giấy...
Chứ em từ 2006 đến nay toàn đọc ebook, chục năm trở lại đây đọc bằng máy Kindle (có hiện % đã đọc nên cũng biết được "dày - mỏng"), nhờ kindle mà đọc được bao nhiêu là sách hay, hiếm, đọc mọi lúc mọi nơi, đem cả kho sách bên người, thúc đẩy và hỗ trợ việc đọc.
Riêng về khả năng hiện thị của E-ink thì em cảm giác tốt cho mắt hơn cả sách giấy!
Ko phải đâu cụ, e ko có vấn đề gì với ebook cả. Sách truyện thì mua vừa sưu tầm lưu giữ, vừa trao đổi với bạn bè. Cũng là ủng hộ tác giả, hay nxb.
Câu chuyện của cách đọc truyền thống và công nghệ đều cùng một mục đích như nhau. Ai tiện và thích kiểu nào thì dùng thôi. Như em google hay wiki là thần dược. Đơn giản là do mắt kém nên em hạn chế dùng công nghệ.

Hien do

Xe tăng

Công nhận hồi nhỏ đọc hay phiêu cùng nhân vật. Bây giờ em chẳng cảm đc cái gì, chắc não bộ lão hóa :))

cadan

Xe container
Ko phải đâu cụ, e ko có vấn đề gì với ebook cả. Sách truyện thì mua vừa sưu tầm lưu giữ, vừa trao đổi với bạn bè. Cũng là ủng hộ tác giả, hay nxb.
Câu chuyện của cách đọc truyền thống và công nghệ đều cùng một mục đích như nhau. Ai tiện và thích kiểu nào thì dùng thôi. Như em google hay wiki là thần dược. Đơn giản là do mắt kém nên em hạn chế dùng công nghệ.
giống nghe nhạc ấy ạ

vẫn nghe Spotify hoặc Tidal

nhưng album nào thực sự thích thì tìm mua CD hoặc đĩa than

cảm xuc thưởng thức có khác ạ

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em thì mùa hè cũng phải quàng khăn vì cái kết của Đèn Không Hắt Bóng. Nặng nề thế mà mợ bảo nhẹ nhàng. Văn học Nhật có hiện đại mấy em vẫn thấy cái sát đắng của tinh thần Samurai.
Lạnh lùng là :-s

Em tưởng nhẹ nhàng thì phải như Cây Phong Non Trùm Khăn Đỏ của Aitmatov chứ...
Nó mới hợp với November Rain :)
Ngày xưa đọc Và một ngày dài hơn thế kỷ của Aimatov em cứ khóc suốt ấy. Nhưng đến khi đọc truyện của Nhật mới thấy sự tài tình của phong cách. Kiểu nhà văn muốn mình cười là phải cười, muốn mình khóc là phải khóc. Nay chai sạn hơn thì vẫn thấy sự cuốn hút. Đó là tài năng và bút lực của họ. Nhà văn VN cũng nhiều cụ siêu giỏi, như đọc cụ Vũ Trọng Phụng, Nguyễn Công Hoan, hay đọc Vũ Bằng, Phan Văn Hùm, đọc từng câu từng chữ, lúc thì cười lăn lóc, lúc lại thấy đau đau tim rât thấm thía.

Hien do

Xe tăng
Cụ có cả kho sách nhỉ
Của cả nhà cụ ạ, còn nhiều lắm, cả tầng trên cùng là để sách. Bôố em già lẫn rồi, chứ lúc khỏe, lúc nào cũng cầm sách đọc. Suốt ngày đi mua sách mới, hoặc ra thư viện mượn. Bà chị em dân học thuật nên đọc nhiều. Em là kiểu đọc ít mà hay chụp ảnh đó cụ

Hien do

Xe tăng
giống nghe nhạc ấy ạ

vẫn nghe Spotify hoặc Tidal

nhưng album nào thực sự thích thì tìm mua CD hoặc đĩa than

cảm xuc thưởng thức có khác ạ
Ngày xưa nghèo thì thích free, hoặc đi mượn, đọc ké. Nên lúc có tiền mua cuốn sách nó thú vị lắm. Bây giờ thì free còn chẳng đọc, chứ nhiều cụ thích đọc lại khác.

Tookies

Xe điện

Đọc song ngữ rồi mới thấy cụ Lang dịch cực thoát nghĩa so với nguyên tác!
Xưa em đọc bản tiếng Việt - rồi sau mới có bản tiếng Anh để vừa học vừa so!
Em đọc rồi mới xem film, nên thấy film không hay bằng truyện :))