[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

butchikim

Xe ba gác
Bố già của Bun dô ;))

Tookies

Xe điện
Em hay đọc những tiểu thuyết chiến tranh của Nga và VN : Sông Đông êm đềm, Chiến tranh và hòa bình, Dấu chân người lính, Thung lũng Cô tan, Mẫn và Tôi....
Cụ Wat tìm được mợ Thu chưa ạ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Ha ha ha, khi chưa đọc cháu cũng nghĩ là rất khó vào đầu, không ngờ mấy năm nay trình độ biên tập của Nhà xuất bản Sự Thật đã theo kịp cuộc sống, rất sinh động, không khô cứng, giáo điều.
Cụ sắp thấm nhuần tư tưởng và triết lí của đảng rồi đấy. Chúc mừng cụ nhé 😅

Bomva

Xe điện
Cô giáo Thảo, thầy giáo kim

Vomoicuoi

Xe tăng
Với em là phục Sinh của leptonxtoi. Ngày ấy em đi nước ngoài ( CTY cho đi đào tạo) , chưa có mạng như bây giờ. Cầm vội cuốn này ở giá sách vào vali. Sáng bên đó rảnh thì đọc . Đọc xong thì vừa đến lúc về nước

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Em hay đọc những tiểu thuyết chiến tranh của Nga và VN : Sông Đông êm đềm, Chiến tranh và hòa bình, Dấu chân người lính, Thung lũng Cô tan, Mẫn và Tôi....
Dấu Chân Người Lính của Nguyễn Minh Châu. Mẫn và Tôi của Phan Tứ. Ngày bé em hay nghe đọc mấy truyện Mẫn và Tôi, Hòn Đất, Người Mẹ Cầm Súng...Cuốn Theo Chiều Gió....1 thời ôm cái đài khư khư 😅.
- Sách truyện ít. Ngoài truyện tranh, báo chí...thì em hay đọc sách của chị lớp trên. Nên đến khi lên lớp không cần học cũng nhớ (Văn, Sử, Địa) 😋

Mưa tháng 11

Xe tăng
Với em là phục Sinh của leptonxtoi. Ngày ấy em đi nước ngoài ( CTY cho đi đào tạo) , chưa có mạng như bây giờ. Cầm vội cuốn này ở giá sách vào vali. Sáng bên đó rảnh thì đọc . Đọc xong thì vừa đến lúc về nước
Cụ đọc Anna Karenina còn hay hơn cơ

Eagle No.1

Xe buýt
Em ấn tượng nhất là cuốn " Không gia đình" em đọc khi còn bé tí. Trí tưởng tượng của em bay theo hành trình của cậu bé Remy. Khi lớn rồi đọc lại nó cho bọn trẻ, em nhận ra rằng đó là cuốn sách rất hay cho con trẻ. Nó hướng trẻ em đến sự yêu thương, nhân nghĩa, giá trị của tình bạn, lòng trung thành...nói chung là 👍

Bồ hóng HN

Xe buýt
Em cũng đọc khá nhiều nhưng vẫn ấn tượng nhất "Bá tước Monte Cristo"

NguyenAnhPhan

Xe container
Cháu nhớ nhất câu mở đầu của cuốn Vừ A Dính
"Ở huyện Tuần giáo, Tỉnh Lại châu, có Vừ A Dính người dân tộc Mèo"
Một truyện khác - đời sau đó mà em còn nhớ :"....Tao là Vừ A Sình, con ông Vừ A Dính
- Tao là Triệu Đại Mã, on ông Triệu Đan Kim...."

NguyenAnhPhan

Xe container
chăc cụ thích bản của Ngọc Thứ Lang dịch.

có những câu dịch siêu:ví dụ “thằng chả chơi dao rất chì”, đúng chất găng tơ luôn

Bản sau là Đoàn Tử Huyến, dịch qua… bản tiếng Nga
Đoàn Tử Huyến...có phải chủ nhà sách "Đông Tây Tác Phẩm" không cụ. Có biệt danh "kẻ đầu bạc chơi ngông" ấy 🙄

Beontop

Xe tải
Em khoái đọc mấy chuyện cho thiếu niên: Hành trình ngày thơ ấu, Rừng đêm, Người đi săn và con Sói Lửa...
Chắc là em đang hồi teen!

angkorwat

Xe điện
Một truyện khác - đời sau đó mà em còn nhớ :"....Tao là Vừ A Sình, con ông Vừ A Dính
- Tao là Triệu Đại Mã, on ông Triệu Đan Kim...."
Đó hình như là truyện " Hai làng Tà phình và Động Hía" trong sách trích giảng văn học lớp 10 cũ ( lớp 12 ngày nay )

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Truyện đấy hay em cũng thích. Nhưng hậu em chưa đọc. Phim nữ chính Vivien Leigh xuất sắc, như bước từ sách ra, kinh điển.
Em thích đọc và đọc cũng nhiều. Nhưng thích nhất bộ này. Phần chính kết không thỏa mãn nên sau này có 1 tác giả khác đã viết thêm bộ Hậu. Phần hậu thì không nổi bằng phần chính. Nhưng kết để cho 2 người về với nhau và có 1 đứa con chung.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em ấn tượng nhất là cuốn " Không gia đình" em đọc khi còn bé tí. Trí tưởng tượng của em bay theo hành trình của cậu bé Remy. Khi lớn rồi đọc lại nó cho bọn trẻ, em nhận ra rằng đó là cuốn sách rất hay cho con trẻ. Nó hướng trẻ em đến sự yêu thương, nhân nghĩa, giá trị của tình bạn, lòng trung thành...nói chung là 👍
Cuốn này dựng thành phim cũng cảm động lắm cụ ạ.

Hien do

Xe tăng
Em thích đọc và đọc cũng nhiều. Nhưng thích nhất bộ này. Phần chính kết không thỏa mãn nên sau này có 1 tác giả khác đã viết thêm bộ Hậu. Phần hậu thì không nổi bằng phần chính. Nhưng kết để cho 2 người về với nhau và có 1 đứa con chung.
Vì em thấy kết Scarlett nói một câu, hàm ý là mình sẽ làm đc, hiểu là bao gồm cả việc sẽ kéo Rhett trở lại. Phần hậu em chưa đọc, chưa xem cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngày xưa đọc Và một ngày dài hơn thế kỷ của Aimatov em cứ khóc suốt ấy. Nhưng đến khi đọc truyện của Nhật mới thấy sự tài tình của phong cách. Kiểu nhà văn muốn mình cười là phải cười, muốn mình khóc là phải khóc. Nay chai sạn hơn thì vẫn thấy sự cuốn hút. Đó là tài năng và bút lực của họ. Nhà văn VN cũng nhiều cụ siêu giỏi, như đọc cụ Vũ Trọng Phụng, Nguyễn Công Hoan, hay đọc Vũ Bằng, Phan Văn Hùm, đọc từng câu từng chữ, lúc thì cười lăn lóc, lúc lại thấy đau đau tim rât thấm thía.
Cụ đã đọc "Người Thầy Đầu Tiên - Aimatov" chưa ạ. Nữ học trò của thầy Đuy Sen sau này trở thành viện sĩ đấy (An tư nai)

thattinhvt

Xe buýt
Em thích mảnh đất lắm người nhiều ma, đọc truyện vẫn hay hơn hẳn phim