[Funland] Tai nạn khi tự oder hàng từ nước ngoài về VN

Tuấn VTB

Xe tải
cụ thớt đã làm việc với cty chuyển chưa? kq thế nào?
Em có qua công ty vận chuyển chủ quản nhưng họ từ chối trách nhiệm, nói nhân viên sale đó ko thuộc công ty quản lý. Họ cũng tuyên bố cty ko làm về vận chuyển hàng US. Em đã quay phim chụp ảnh lại để sau này ra cơ quan pháp luật có bằng chứng. Giờ chắc phải đè thằng sale ra thôi cụ ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cty này họ luôn bóc ra rồi mới giao cụ ạ, em cũng hơi lạ
Em cũng một lần mua cái đồng hồ từ amazon qua một nick tím trên này, khi đến nhận (VP dưới mạn Giải Phóng) thì phong bì cũng bị bóc ra, cũng may giá trị chỉ vài triệu và em check thấy ko có vđ gì nên mới nhận. Nhưng ko bao giờ đặt qua cái nick đó nữa.

thangoanh

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp e với ạ, e lọ mọ mua mấy cái đĩa CD trên Ebay, hiện tại hàng đang bị giữ ở Hải Quan, bên VNpost gửi thư đến làm thủ tục Hải Quan yêu cầu phải có giấy phép của sở thông tin và truyền thông, cụ nào gặp trường hợp này tư vấn giúp e với ạ. E cảm ơn

madcobra

Xe máy
Mua trực tiếp ship về nghĩa là nhờ người quen xách tay hộ hả cụ. Chứ người bán trực tiếp ship ghi địa chỉ VN thì đâu có nhiều người bán cho ship về VN đâu ạ?
Nếu như cụ mua hàng xài rồi hay hàng hiếm phải trên ebay mới có thì nên để 1 công ty mua hộ, chỉ việc đưa đường links, họ tính đâu tầm 270k đến 300k / 1kg hàng +thuế (tiểu bang...) là về đến tay; không đúng hàng hay mất hàng họ trả lại tiền mà; mua quen rồi thì mình toàn đưa links, hàng về thanh toán. Mình hay mua kiểu đấy! Còn mua mới thì vào website cty mua, ship về Vn luôn, ra hải quan đóng thuế.

berryfun

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp e với ạ, e lọ mọ mua mấy cái đĩa CD trên Ebay, hiện tại hàng đang bị giữ ở Hải Quan, bên VNpost gửi thư đến làm thủ tục Hải Quan yêu cầu phải có giấy phép của sở thông tin và truyền thông, cụ nào gặp trường hợp này tư vấn giúp e với ạ. E cảm ơn
Cái này khó thì khó vô cùng nhưng cũng đơn giản cụ ra hô to dõng dạc tôi là cháu bác hồ. thì hàng thông quan phút mốt

wild nature

Xe điện
Em thấy sao cụ chủ ko thuê mua luôn ấy nhỉ, kiểu mình đặt hàng này, rồi gửi link thuê 1 đơn vị oder cho. Như vậy an toàn hơn, phí cũng ko cao bao nhiêu

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ thử ghép mấy chữ cái trên mấy miếng nhựa xem có ra thông điệp hay mật mã gì ko ? :D
Nếu mấy miếng nhựa có xuất xứ từ ta thì chắc là khâu cuối cùng nó Hàng cháo vào rồi.

qddt

Xe tăng
không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa
Em cũng một lần mua cái đồng hồ từ amazon qua một nick tím trên này, khi đến nhận (VP dưới mạn Giải Phóng) thì phong bì cũng bị bóc ra, cũng may giá trị chỉ vài triệu và em check thấy ko có vđ gì nên mới nhận. Nhưng ko bao giờ đặt qua cái nick đó nữa.
Em khẳng định với các cụ là những chỗ forwarding service thế này, chỗ nào có uy tín, làm ăn tử tế, lâu dài, họ phải bóc ra ở kho nhận bên Mỹ các cụ nhé. Có cả ảnh, video bóc hàng nếu có tranh chấp.

Về tới HQ VN thì có thể sẽ có bóc kiểm tra lại lần nữa hoặc không, tùy vào nhiều yếu tố.

Em có lần mua cuốn sách cũng nhiều tiền. Về bị dao chém 1 phát ăn sâu vào sách. Em nhờ bên ship kiểm tra, họ cho em xem video bóc hàng và gói lại bên đó, không có vấn đề gì. Vậy sách về bên này bị chém là do phía VN. Em chấp nhận 50/50 và giữ sách.

Nên nếu các cụ thấy hàng của mình bị bóc nhưng vẫn nguyên vẹn, thì có khi lại là dịch vụ tốt đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
Em có qua công ty vận chuyển chủ quản nhưng họ từ chối trách nhiệm, nói nhân viên sale đó ko thuộc công ty quản lý. Họ cũng tuyên bố cty ko làm về vận chuyển hàng US. Em đã quay phim chụp ảnh lại để sau này ra cơ quan pháp luật có bằng chứng. Giờ chắc phải đè thằng sale ra thôi cụ ạ
Chia buồn với cụ chủ. Do cụ đã sử dụng một bên vận chuyển trung gian nên eBay/Paypal sẽ không hoàn tiền/không chấp nhận khiếu nại của cụ đâu.
Như một cụ đã nói, cụ ghép cái mớ rác nhét trong hộp máy lại xem, nếu có chữ tiếng Việt thì khẳng định là bên ship hàng.
Còn khi bên vận chuyển đã từ chối tới mức không thừa nhận là làm hàng US, không nhận nhân viên sale là của mình, thì cụ ngại gì mà không đưa các giấy tờ hay hình ảnh thể hiện giao dịch lên.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định với các cụ là những chỗ forwarding service thế này, chỗ nào có uy tín, làm ăn tử tế, lâu dài, họ phải bóc ra ở kho nhận bên Mỹ các cụ nhé. Có cả ảnh, video bóc hàng nếu có tranh chấp.

Về tới HQ VN thì có thể sẽ có bóc kiểm tra lại lần nữa hoặc không, tùy vào nhiều yếu tố.

Em có lần mua cuốn sách cũng nhiều tiền. Về bị dao chém 1 phát ăn sâu vào sách. Em nhờ bên ship kiểm tra, họ cho em xem video bóc hàng và gói lại bên đó, không có vấn đề gì. Vậy sách về bên này bị chém là do phía VN. Em chấp nhận 50/50 và giữ sách.

Nên nếu các cụ thấy hàng của mình bị bóc nhưng vẫn nguyên vẹn, thì có khi lại là dịch vụ tốt đấy nhé.
Nhưng liệu có bị tráo đồ ko cụ, hàng mua ở Mẽo cũng có thể có hàng fake ở VN hoặc tàu mà cụ. Cảm giác bị bóc đồ vẫn ko thoải mái cụ à.

toechuoi

Xe tăng
Em tuyền ord qua mấy bạn chuyên order online. Dù gì thì mình cũng đảm bảo được là hàng nhận nó đúng cái mình yêu cầu (không đúng thì không nhận hàng). Không biết vụ này cụ thớt xử lý được chưa, em vote làm cho ra gì nếu bên VN làm ẩu

Được gửi từ iPhone 8 Plus - Otofun

Tuấn VTB

Xe tải
Chia buồn với cụ chủ. Do cụ đã sử dụng một bên vận chuyển trung gian nên eBay/Paypal sẽ không hoàn tiền/không chấp nhận khiếu nại của cụ đâu.
Như một cụ đã nói, cụ ghép cái mớ rác nhét trong hộp máy lại xem, nếu có chữ tiếng Việt thì khẳng định là bên ship hàng.
Còn khi bên vận chuyển đã từ chối tới mức không thừa nhận là làm hàng US, không nhận nhân viên sale là của mình, thì cụ ngại gì mà không đưa các giấy tờ hay hình ảnh thể hiện giao dịch lên.
Em sẽ đưa thông tin lên sớm

LienPhuong

Xe điện
Em hay lọ mọ tự mua đồ từ Ebay, Amazon về và chuyển hàng qua 1 cty trung gian chuyên nhận chuyển hàng từ US về VN. Em cũng theo chỉ bảo của những người kinh nghiệm là luôn chọn những seller uy tín , ko mua những món có giá rẻ bất thường :D chẳng hạn. Ơn zời ! là trong nhiều năm em chưa bị dính phốt nào cả ( mất hàng , tráo hàng )
Nhưng lần này thì khác. Em mua 1 chiếc laptop từ ebay và chuyển về địa chỉ bên US của 1 cty chuyên vận chuyển hàng US về ( trụ sở cty này ở Trần Duy Hưng) Em sẽ đưa thông tin lên sau khi vụ việc được làm rõ.
Khi cty giao hàng thì trong hộp là những miếng nhựa biển quảng cáo , thay vì là chiếc máy tính( không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa)
Điều này em khá ngạc nhiên bở seller bán hàng rất uy tín, ko hề có phốt nào cả. Nhiều khả năng loại trừ họ cố tình gửi những tấm nhựa thay vì laptop. Em đã khiếu nại paypal và ebay, họ đang điều tra.
Cty vận chuyển thì rất vô trách nhiệm, họ nói kiểu như chỉ nhận hàng và chuyển về VN.
Sao không đặt người bán tự chuyển hàng, vì họ sẽ chịu trách nhiệm toàn bộ? Hay thuê cty khác chuyển thì rẻ hơn ah?

Goya

Xe buýt
Bên nhận order cũng phải bóc ra để check xem seller có gửi nhầm không chứ cụ, vì nhầm thì nhà order phải chịu trách nhiệm mà

Goya

Xe buýt

Mỗi ngày họ nhận cả nghìn món, sức đâu mà bóc kiểm cụ ơi, lại còn quay video nữa

hungkttt

Xe tăng
Em bị thế này 2 lần, lần gần đây nhất chưa đến 1 tháng.
lần 1 nhờ cháu em bên Mỹ mua cho em cái kính, nhưng hàng chưa về đến nơi thì cháu về nước làm lại giấy tờ, chủ nhà có gửi cho em theo địa chỉ ở VN. theo dõi code hàng đến NewYork thì mất.
Lần 2 cháu em mang đi gửi, khi nhận hàng ở Vn thì kiện hàng đã bị bóc và em mất 2 cái kính. may cho em lần 2 này cháu em được bên nhận gửi đền bù nhưng lúc mua có sale nên chỉ được đền theo giá sale.
thật sự hàng hóa về VN có 1 bộ phận rất khốn nạn là móc hàng của khách.
note em còn chưa kể, trước khi từ Nhật về nước em gửi đồ về, toàn bộ sách chuyên môn của em bị móc hết. nghĩ mà cay.

TruthOrDare

Xe đạp
Trước em cũng order hàng điện tử về, địa chỉ kho ở Mỹ xong mới chuyển về VN, may là hàng tới 6-7k$ nhưng không sao. Kho đó họ cũng nhỏ, mới làm nên chắc tử tế. Cái vận chuyển này cứ phải hộ gia đình làm, mình quen biết chút thì mới lâu dài được (đây là em đang nói order về bán lại nhé) . Chứ mở rộng ra thành công ty rồi nhân viên sale này nọ thì không tránh được tụi nó bóc hàng. Thêm thông tin cho bác là bên forwarding mà chối trách nhiệm thế này thì do họ kém, em làm với các đầu vận chuyển ntn rồi. Hàng vận chuyển về mà vỡ hỏng đương nhiên phải đền, vì khi mua mình đã khai báo đầy đủ hàng của tôi là gì rồi, còn làm thế nào về được đây chi phí sao thì 2 bên đã thỏa thuận, không biết bên bác có làm việc như vậy không?!
Em toàn đặt thẳng từ amazon warehouse nên vụ này chắc do đầu VN thôi. Chẳng seller uy tín nào trên amazon dám đâu.
P/s : lưu ý cho bác để tránh lần sau, muốn mua gì đừng tự đặt, phải có thằng để mình nắm tóc. Cho họ thêm vài % phí mua hộ ( thường bác tự đặt rồi chuyển về cũng không rẻ hơn, trừ khi mua kiểu nhập nhằng ), sau đấy chờ hàng về thôi không phải suy nghĩ. Mở ra nguyên đai nguyên kiện mới trả full tiền.

Chỉnh sửa cuối: