[TNGT] Tai nạn - xe lớn đền xe nhỏ ?

khanhwin100

Xe buýt
chia buồn cùng cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chăm sóc người ta là cụ có tâm rồi.
Tuy nhiên, trường hợp quay xe mà va chạm với người ta thì mình vẫn sai vì luồng di chuyển của họ là hướng ưu tiên. Mình có quay đầu cẩn thận đến mấy thì xảy ra va chạm mình vẫn sai.
U60 kia không có bằng lái xe là đã sai hoàn toàn. Còn về chuyển hướng hay quay đầu thì Luật GTĐB 2008 quy định:

Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

U60 kia cố tình lao vào cụ để tự vẫn (em dự thế) mà cụ lại tự làm thế để tạo tiền lệ sấu!

ganon

Xe tải
Hôm qua (chủ nhật) xem tivi chương trình cuộc sống thường ngày hay sao ấy, cũng có ông tiến sỹ gì gì ấy nói rằng "ở VN cái tâm lý bênh vực kẻ yếu vẫn ăn sâu vào tiềm thức rồi, xe to đền xe bé, đi xe đền người đi bộ được coi là đương nhiên". Cứ thế này thì VN mình còn lâu mới có Luật các Cụ nhỉ.

namhen

Xe buýt
Coi như cái họa nho nhỏ cụ ah, thực ra thì luật mình vẫn có, ai sai phải đền nhưng bọn XXX nó cứ làm tiền của những ông đi xe to, có nhiều tiền hơn, không cho tiền nó thì nó cò quay cho, từ đúng thành sai... Vậy nên thành tâm lý, thói quen xe to đền xe bé, tất cả do lũ mất dạy XXX hết.

romantic_kt1

Xe tăng
Em thấy mọi bình luận, đánh giá cách xử lý của cụ đều khập khiểng. Ở XH ta thì cách giải quyết nhiều khi không theo luật pháp được vì những người thực thi pháp luật chỉ chờ có cơ hội như thế này để ....
Em chỉ mong cụ sớm giải quyết xong vụ việc, đừng quá mền mà thiệt hại lớn.

Tribute

Xe container
Cụ quay đầu giữa đường thì cụ sai rồi còn gì. Quay xe nơi không được phép, gây tai nạn, xxx nó mà sờ đến lỗi này thì cụ vỡ mồm.

Hollyone

Xe tăng
Trường hợp này cụ tự an ủi là bồi dưỡng người bị nạn còn hơn là đem tiền cho xxx cho nhẹ đầu cụ à. Dưng em nghĩ, với các trường hợp mình đúng mà người ta sai thì nếu họ bị tai nạn phải nhập viện thì cũng nên quan tâm đến họ một chút, gọi là bồi dưỡng chứ ko phải bồi thường.

Nói chung là ở quê và thành thị thì cũng khác lắm. Em nghĩ ở quê thì phép vua thua..."lệ làng", đôi khi nói chuyện luật cũng chẳng ăn thua

fantasylove

Xe buýt
e cũng dính 1 trường hợp như cụ chủ hum qua đấy.may mà ko xảy ra va chạm j cả.1 con già đi ngược chiều, e quay đầu.e đã nhìn thấy, chủ động phanh xe lại.vậy mà nó còn đứng đấy vén mồm lên chửi e như đúng rồi.e điên quá phi ngay xuống xe ịt mẹ ịt cha cho 1 trận con già mới im thin thít đi ạ.e là e chúa ghét mấy cái loại đi sai xong còn to mồm ạ.giá mà có luật đi sai được quyền đâm thì e cho mje nó con già đấy lên nóc tủ rồi ạ.ý thức như ccc thì đừng ra đường, hại bản thân nó kệ bố nó nhưng đừng có hại người khác ạ

quanduc

Xe buýt
Cụ tự nguyện thế thì còn kêu éo gì nữa.
Mình không sai thì việc gì phải chăm sóc nó, kệ mẹ nó chứ.
60t, không có bằng lái, muốn chết nên đâm đầu oto, làm khổ người khác.
Thế nếu đâm vào gốc cây thì đền ai?
Kụ chủ xử lý thế là được rồi, thiệt hại không nhiều mình xử lý như vậy để đức cho F1

tuanzs

Xe container
Cụ quay đầu không đúng chỗ rồi ợ.

PAsingle

Xe hơi
thanks các cụ đã cmt, hôm nào rảnh em sẽ ngồi vodka các cụ từ trang 3 trở đi ạ, trang 1 2 em vod rồi :D
hnay em đã nhờ ông bác đưa đến gặp ông xxx sếp ở thành phố và giải quyết hồ sơ rồi, mai chắc là lấy xe về đi sửa chỉ để giấy tờ ở lại thôi ạ.
Ông xxx còn tác động lấy đc gần 3 chục ở cái bảo hiểm bắt buộc, mà đây là khoản mềm của các bác ấy rồi ạ :D

Vova

Xe container
Em nghĩ cụ chủ cũng đừng lăn tăn nhiều. Coi như là chuyện không may, còn sau đó thì làm việc tốt đi, như thế cho nó thoải mái cụ ạ.

vuhoangmanh

Xe hơi
ở VN thì cái tình bao giờ cũng thế. Chứ ở tây là xe máy phải đền ngay:D

ThanhTungTB

Xe điện
Chia buồn với bác .pháp luật ta nó thế đấy .đi xe to hơn thì có tiền hơn .bất luận phải trái cứ to đền bé .

deuschland

Xe đạp
chắc con gái mợ í xuynh lắm kụ nhể

SPL

Xe container
Em hôm trước rẽ từ đường trên cao xuống Trần Duy Hưng, mặc dù xi nhan tít từ trên cao, đi vào rất từ từ nhường vậy mà 2B cứ tạt đầu ầm ầm để đi thẳng. Đến lúc đầu xe em vào hẳn trong dải phân cách cứng để rẽ rồi mà bên trái xe em còn 2c 2B. Con bé sát xe cố tạt, em phanh được, thằng bên phải nó cố tiếp thì em húc nhẹ mít và nó không đi thẳng được nữa vì bên trái xe em dải phân cách cứng đã khoảng 1m rồi. Em bảo đi kiểu gì thế, đã sang như thế mà vẫn cố, nó bảo tại con bé kia, em bảo tôi không quan tâm, ông đi vậy tôi đâm ông thì khổ tôi chứ tôi cần gì biết ông đổ tại ai. Nó chửi em, bảo mày đi ô tô phải điền đạm, chửi rồi lật cốp con Lead, em tưởng lấy đồ, em sờ sẵn cái đèn pin tự vệ dưới ghế, em cũng chửi lại nó. Nó gọi cho thằng nào đó, đọc biển số xe em bảo chặn đánh em ở cầu Trung Hòa. Em bảo tao mời, mày có giỏi thì đi theo tao, em gọi cho 1 cụ cùng hội Ỉn, cụ ấy phi ra đầu Nguyễn Khang đợi, em gọi cho mấy anh có số má ở đầu cầu đợi em, gọi cho thằng bạn làm sự nhà cũng gần cầu. Em đi tiếp không quên vẫy nó đi theo, nó nhìn theo tần ngần rồi lên xe cút, dek dám theo, nó mà theo thật em cho nó lĩnh đủ. Em mà đi đúng thằng nào đi sai lại bắt em đền là em cứ lôi CAM hành trình ra mà xử, thích thì gọi xxx, thích nữa gọi ai thì gọi, em mời :D

trungkienhj

Xe tải
Cụ tự nguyện thế thì còn kêu éo gì nữa.
Mình không sai thì việc gì phải chăm sóc nó, kệ mẹ nó chứ.
60t, không có bằng lái, muốn chết nên đâm đầu oto, làm khổ người khác.
Thế nếu đâm vào gốc cây thì đền ai?
Cứ như cụ chẳng còn gì phải nói