[TNGT] Tai nạn xe mình đúng hoàn toàn thì Công An có được giữ xe ko ạ???

oojimioo

Xe tăng
Cụ em của cụ chủ động đưa người ta 6tr thì chịu, không ai cấm được cụ làm cái việc "tình người" ấy. Còn 2tr tiền giữ xe là tiền gì thì em không rõ lắm. Nhưng chắc cụ cũng mềm mỏng, thành ra...vui cả làng.
Có thể cụ quen miệng gọi từ "kiện", chứ theo em chả có gì kiện ở đây cả, mà có kiện cũng chẳng có ai giải quyết. Thực chất chỉ là làm đơn đề nghị công an giải quyết, mà công an thì chỉ dùng nó để cò quay cụ thôi, chứ sai lè ra, có là người nhà thì cũng không sửa được hồ sơ mà giải quyết trường hợp này.
Giữ xe phục vụ điều tra thì chắc chắn, kiểu gì cũng bị giữ. Lâu hay nhanh là phụ thuộc mình và xxx. XXX thường tư vấn với cả 2 bên như thế này:
- với ông xe máy: say rượu, đi sai lè lè tông vào người ta, chữa trị cho nhanh lên rồi bồi thường cửa xe người ta, chắc khoảng 15 củ. Thôi, đưa 5 củ đây, t tha cho cái tội đấy, t nói khó với người ta, người ta không bắt đền, may ra người ta hỗ trợ cho tí...
- với ông ô tô: cái này phải điều tra, cơ bản là anh đúng rồi, nhưng quy trình nó thế, cứ phải giữ xe, chờ thằng kia nó tỉnh, nó bình phục rồi nó...kể lại. Xong anh em mới xác minh, đưa ra kết luận được, rồi sau đó mới...trả lại phương tiện cho anh, thời gian điều tra thông thường khoảng...3 tháng. Thôi thì coi như của đi thay người, cho nhà nó một chút, nhà nó viết cho cái giấy không kiện tụng, ý kiến gì, anh em làm hồ sơ, rồi đề nghị với lãnh đạo linh động cho anh, phần lãnh đạo là 2 củ, còn anh em thì tùy anh....
Những trường hợp va chạm này, rắn thì mất ít, không rắn thì mất nhiều. Cả người nhà lẫn xxx đều...mềm nắn mạnh - rắn nắn vừa vừa.

Chỉ có thể kiện nếu sụt giảm kinh doanh do xxx làm sai. Còn xxx không sai thì kiện củ khoai. Ngay cả kiện cũng phải định lượng được chính xác, chứ không phải cứ sụt giảm kinh doanh là đòi được bồi thường.

cụ trả lời quá chuẩn e mời cụ 1 ly

jayz_lkp

Xe tải
Em xin lỗi chứ nhiều cụ chưa trải qua mà phát ngôn theo kiểu chửi đổng tát nước theo mưa! Tngt luôn là lỗi hỗn hợp chỉ có điều ai là nguyên nhân chính và ai là tác nhân! Việc xử lý cũng vậy, có trường hợp 2b sai, cả nhà cũng chỉ có đúng cái 2b đấy để chạy xe ôm nuôi cả gia đình, va chạm với ô tô và 2b đấy bị khá nặng, vậy các cụ cầm lái ô tô em hỏi thật có muốn bắt đền hay không? Hay trong khi các cụ có tiền đi ô tô cứ nằng nặc bắt người ta bán cả cái cần câu cơm đi đền cho các cụ? Đấy gọi là tình người đấy! Còn về việc giữ xe thì cũng là phải làm đúng quy định, quy trình giải quyết tngt mà thôi, dấu vết va chạm thể hiện trên phuơng tiện, sau khi khám xe ghi biên bản và có sự chứng kiên của các bên liên quan thì xe cụ sẽ được cho về, thực tế 1 ngày 1 xxx phải giải quyết 1 hoặc có thể nhiều vụ tngt phải sắp xếp thời gian làm việc của nhiều người nhất là lời khai đấy, bản thân em có những lúc phải mất cả buổi sáng đi xe máy 80km cho 1 cái lờ khai vì người gặp nạn được chuyển lên tuyến trên, nên thực tế nếu muốn nhanh chóng lấy xe ra cụ nên vận động cả bên kia cùng người xxx cầm hồ sơ vụ việc hẹn khám xe là lấy được xe ra thôi, cơ bản nhất không phải ai cũng rảnh mọi lúc, cụ chỉ nghĩ cho mỗi bản thân mình thì cũng không nên!

pnew

Xe điện
Tóm lại là xxx sẽ lý luận: anh thấy rõ ràng 2b sai, 4b đúng, nhưng đứng về phía xxx thì phải phân tích đầy đủ và kỹ càng, do đó chưa thể đưa ra kết luận được, nhỡ bị nhà 2b nó kiện ngược thì sao. Cái thời gian đó cũng không có trong quy định nào là bao nhiêu ngày. Bởi vậy 4b luôn luôn bị thiệt. Cách đây mấy năm, lái xe cơ quan em còn bị giữ mấy ngày vì chở người bị thương đi viện. xxx giữ xe luôn để điều tra xem có phải chính xe cơ quan gây tai nạn không. Bởi vậy còn CRV bị giữ là cũng bình thường thôi.
Em chỉ thắc mắc, giả sử xe CRV là của 1 công ty vận tải, sau khi mọi việc hoàn tất và CRV được chứng mình là đúng, liệu công ty có thể kiện ngược lại xxx đã giữ xe làm sụt giảm kinh doanh không, ví dụ 1 ngày là 1 triệu, 15 ngày = 15 triệu v.v...
Có quy định thời gian cụ thể đây cụ này:

"Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề".

Em bổ sung thêm:
"Đối với phương tiện giao thông vi phạm hành chính thuộc trường hợp bị tạm giữ để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu tổ chức, cá nhân vi phạm có địa chỉ rõ ràng, có điều kiện bến bãi, bảo quản phương tiện hoặc khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh thì có thể được giữ phương tiện vi phạm dưới sự quản lý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Tất nhiên đối với phương tiện đang sử dụng để kinh doanh thời gian 7 ngày (tối đa 30 ngày) là một thời gian gây thiệt hại về kinh tế lớn. Đây chính là kẽ hở để xxx làm bậy

Chỉnh sửa cuối:

KUKKU

Xe tăng
Cậu em đi về Hà Nam đi đường 1 , đang đi bình thường thì có 1 xe máy phi chéo từ sau vào bên phải giữa hai cánh cửa xe ( xe CRV 5 chỗ của Honda)>>> Hậu quả xe móp sâu , còn ông xe máy thì ngã ra đường gẫy xương đùi nhưng ko chết
Đã gọi bảo hiểm thì bảo hiểm bảo Ông xe máy đi sai hoàn toàn nên bảo hiểm ko có trách nhiệm phải đền cho bên thứ 3
Còn Công an đã chụp anh hiện trường lập biên bản ,có nhận định của Bệnh viện là ông xe máy có nồng độ cồn trong máu cao

Kết quả nhà em đền cho bên kia 6 triệu để ng ta nộp đơn ko có kiện cáo( sai lè kiện gì ) và 2 triệu tiền công an Hà Nam giữ xe
Nhưng mà vấn đề là ông kia sai hoàn toàn thì tại sao lại giữ xe cậu em chứ???
xe nào cũng có trách nhiệm dân sự, thằng bảo hiểm nào bảo như thế kiện bỏ m nó đi cụ ạ, gọi bảo hiểm ngay và luôn, ủy quyền cho nó giải quyết (sửa xe + giải quyết với bên thứ 3)
xe thì công an có quyền giữ để điều tra vụ tai nạn mà cụ

dhcuong84

Xe buýt
Có quy định thời gian cụ thể đây cụ này:

"Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề".

Em bổ sung thêm:
"Đối với phương tiện giao thông vi phạm hành chính thuộc trường hợp bị tạm giữ để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu tổ chức, cá nhân vi phạm có địa chỉ rõ ràng, có điều kiện bến bãi, bảo quản phương tiện hoặc khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh thì có thể được giữ phương tiện vi phạm dưới sự quản lý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Tất nhiên đối với phương tiện đang sử dụng để kinh doanh thời gian 7 ngày (tối đa 30 ngày) là một thời gian gây thiệt hại về kinh tế lớn. Đây chính là kẽ hở để xxx làm bậy
Cụ ơi, em nghĩa cái này cụ trích trong NDD171 ra, thuộc phạm vi "Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ". Còn việc giữ xe để xử lý Tai nạn giao thông lại thuộc phạm vi khác, không áp dụng NĐ 171. Nếu sau khi điều tra, kết luận chỉ vi phạm hành chính, lúc đó mới quay về NĐ 171 cơ. Còn kết luận điều tra dẫn đến xử lý hình sự, thì lại chuyển sang... Tố tụng hình sự.

alongcamepolly

Xe lăn
cháu chỉ hóng thôi nhưng nếu phải cháu thì cũng chọn phương án cụ chủ cho nhẹ nợ ạ!

thanhve2609

Xe hơi
muôn thủa...." để từ từ giải quyết"...muốn nhanh phải mất tiền

ngựa thồ

Xe tăng
Phục vụ cái con khỉ. Chúng nó cứ làm trò để quay tiền thôi. Mà sao cụ phải đền tiền cho lão kia nhỉ, phải bắt đền nó mới đúng

pnew

Xe điện
Cụ ơi, em nghĩa cái này cụ trích trong NDD171 ra, thuộc phạm vi "Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ". Còn việc giữ xe để xử lý Tai nạn giao thông lại thuộc phạm vi khác, không áp dụng NĐ 171. Nếu sau khi điều tra, kết luận chỉ vi phạm hành chính, lúc đó mới quay về NĐ 171 cơ. Còn kết luận điều tra dẫn đến xử lý hình sự, thì lại chuyển sang... Tố tụng hình sự.
Căn cứ giữ xe là để xử lý tai nạn giao thông chứ đã điều tra gì đâu mà kết luận là "hình sự" xe người ta có giấy tờ đầy đủ mà.

Kent_dk

Xe hơi
cứ tai nạn là xe to phải đền xe bé thế này ạh, em thấy ở VN mình nhiều cái vô lý đùng đùng

manhhaibcvt

Xe tải
Em xin lỗi chứ nhiều cụ chưa trải qua mà phát ngôn theo kiểu chửi đổng tát nước theo mưa! Tngt luôn là lỗi hỗn hợp chỉ có điều ai là nguyên nhân chính và ai là tác nhân! Việc xử lý cũng vậy, có trường hợp 2b sai, cả nhà cũng chỉ có đúng cái 2b đấy để chạy xe ôm nuôi cả gia đình, va chạm với ô tô và 2b đấy bị khá nặng, vậy các cụ cầm lái ô tô em hỏi thật có muốn bắt đền hay không? Hay trong khi các cụ có tiền đi ô tô cứ nằng nặc bắt người ta bán cả cái cần câu cơm đi đền cho các cụ? Đấy gọi là tình người đấy! Còn về việc giữ xe thì cũng là phải làm đúng quy định, quy trình giải quyết tngt mà thôi, dấu vết va chạm thể hiện trên phuơng tiện, sau khi khám xe ghi biên bản và có sự chứng kiên của các bên liên quan thì xe cụ sẽ được cho về, thực tế 1 ngày 1 xxx phải giải quyết 1 hoặc có thể nhiều vụ tngt phải sắp xếp thời gian làm việc của nhiều người nhất là lời khai đấy, bản thân em có những lúc phải mất cả buổi sáng đi xe máy 80km cho 1 cái lờ khai vì người gặp nạn được chuyển lên tuyến trên, nên thực tế nếu muốn nhanh chóng lấy xe ra cụ nên vận động cả bên kia cùng người xxx cầm hồ sơ vụ việc hẹn khám xe là lấy được xe ra thôi, cơ bản nhất không phải ai cũng rảnh mọi lúc, cụ chỉ nghĩ cho mỗi bản thân mình thì cũng không nên!
Vâng, đây là view của một cụ X chăng. Nếu đúng thì không nhiều X được như cụ đâu, mà hầu như toàn quay tiền thôi. Công nhận là có nhiều người chưa trải qua nhưng cụ cũng đã trải qua ở vị trí người dân như thế chưa. Nhà em cũng bị 1 lần như thế, mình đi đúng, thằng kia đi sai nhưng nó quen CA, hối lộ CA (Em vô tình nhìn thấy thôi), nhà em eo' cần đưa tiền vì mình đúng và cuối cùng là X cò quay giữ xe, ngậm đắng chịu mất tiền để lấy xe về không vứt ở bãi gửi xe cũng hỏng cả cái xe mới. Cay lắm, nên em lên đây tự trang bị kiến thức, trước là bảo vệ mình khỏi TNGT, tiếp là bảo vệ mình trước lũ c.h.ó X bố láo (Chắc là chừa cụ ra). Cụ đừng giận nhé.

jayz_lkp

Xe tải
Vâng, đây là view của một cụ X chăng. Nếu đúng thì không nhiều X được như cụ đâu, mà hầu như toàn quay tiền thôi. Công nhận là có nhiều người chưa trải qua nhưng cụ cũng đã trải qua ở vị trí người dân như thế chưa. Nhà em cũng bị 1 lần như thế, mình đi đúng, thằng kia đi sai nhưng nó quen CA, hối lộ CA (Em vô tình nhìn thấy thôi), nhà em eo' cần đưa tiền vì mình đúng và cuối cùng là X cò quay giữ xe, ngậm đắng chịu mất tiền để lấy xe về không vứt ở bãi gửi xe cũng hỏng cả cái xe mới. Cay lắm, nên em lên đây tự trang bị kiến thức, trước là bảo vệ mình khỏi TNGT, tiếp là bảo vệ mình trước lũ c.h.ó X bố láo (Chắc là chừa cụ ra). Cụ đừng giận nhé.
Cái này có gì mà giận hả cụ! Nghề nào thì nghiệp ấy, nói không có thì hoàn toàn là không đúng, thật sự có thì với em em vẫn cảm thấy thanh thản, việc đúng vẫn cứ là đúng, em thi thoảng cầm những vụ đơn giản 2b với 2b thật sự chả mong gì hơn cho ổn thỏa 2 bên rồi về, tâm lý ai cũng muốn giải quyết thật nhanh! Còn chuyện xe máy đền ô tô thì em cũng gặp rồi chứ không phải không có đâu! Việc 4b vẫn đúng 2b sai nhưng thường thì 2b chịu hậu quả nặng nề hơn, trong đó thường thì 4b ít nhất có điều kiện hơn 2b (cũng tùy từng trường hợp cụ nhé) vậy nên thông thường tâm lý người việt nam sẽ hỗ trợ cho 2b (hoàn toàn không phải là đền vì không phải lỗi 4b) còn nếu nhẹ nhàng thì thôi bên nào nhận xe bên ấy! Việc xử lý cũng phải hài hòa giữa tình và lý, trường hợp của cụ hi có lẽ tính em không làm được nên chả bao giờ được giao vụ nào có ô tô cả :D nếu em làm chắc vẫn xin tiền cụ để báo cáo thôi nhưng với cách nói dựa trên sự thật và sự thoải mái của cụ :))

dhcuong84

Xe buýt
Căn cứ giữ xe là để xử lý tai nạn giao thông chứ đã điều tra gì đâu mà kết luận là "hình sự" xe người ta có giấy tờ đầy đủ mà.
Vâng, ý em cũng là thế cụ ạ. Căn cứ giữ xe để xử lý tai nạn giao thông, phạm vi của nó khác giữ xe để xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Em không biết giữ xe để xử lý tai nạn giao thông áp dụng quy định nào, nhưng về mặt căn cứ, không thể áp dụng từ cái nọ sang cái kia như thế.