[Funland] Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhán

fanmu1234

Tháo bánh
Em chào Cccm. Em có câu hỏi này mong Cccm nào có kiến thức hoặc đã từ trải qua giải thích giúp em.
Nếu em mua một căn nhà, khi làm hđ mua bán vợ em đã làm khước từ tài sản nên sổ đỏ đứng tên em.
Nay nếu:
1. Em bán căn nhà đó thì có cần chữ ký đồng ý của vợ em không ? Vì sao có/không?
2. Em muốn thế chấp để vay ngân hàng thì vợ em có phải ký vào hđ vay vốn không? Vì sao có hoặc không?
Trong mục 2 nếu phải có vợ tham gia mà vợ không đồng ý thì dở quá Cccm nhỉ
Em xin cảm ơn Cccm
Về quy tắc thì không cần nữa.

Nhưng đa số NH vẫn bắt bà vợ ký vào bản không liên quan đến tài sản, và không liên quan đến món vay.

Hoặc họ sẽ bắt vợ cụ ký vào hợp đồng vay vốn, cùng chịu trách nhiệm

Nếu cụ không chấp nhận quy tắc của NH, cụ có thể vay bank cột điện

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng. Nếu vậy mục số 2 bất tiện cụ nhỉ? Vợ nó không ký là không được vay. Buộc phải bán nếu cần xèng
Vay tốt chả cần con vợ nào đồng ý nhưng quan trọng là chứng minh với Ngân hàng mục đích khoản vay và khả năng trả của cụ.

Mà cụ chả cần hỏi ở đây, cụ định vay ngân hàng nào thì nhấc máy alo cho thằng Tín dụng, sẽ có tư vấn ngay và luôn. Mỗi ngân hàng có điều kiện khác nhau tuy đều chung mục đích là an toàn vốn và bào tiền thằng vay.

Phòng và vé

Xe tải
Vợ đã đặt bút ký khước từ tài sản, xong lại vẫn phải chịu trách nhiệm cụ nhể?
Đây là khoản vay mà cụ, thông thường thì các khoản vay trong thời kỳ hôn nhân là bank họ bắt ký cả 2vc ko phân biệt khoản thế chấp của cụ do ai sở hữu.
Còn việc tại sao chỉ có 1 người sở hữu tài sản thế chấp họ không có quan tâm đâu. Tất nhiên có thể tuỳ vào một số TH sẽ có cách, cái này phải hỏi cụ thể bên tín dụng

haitotbung

Xe tải
Cụ ơi, mục 1 và mục 2 không liên quan đến nhau.
Mục 2: dù cụ có vay thế chấp bằng cái gì đi nữa, thì ngân hàng vẫn bắt vợ cụ ký hợp đồng vay vốn. Vì vợ cụ là người đồng nghĩa vụ trả nợ.

HoàngMinh3688

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 Galaxy Vạn Phúc, Phố Tố Hữu, Q. Hà Đông, HN
Chả thấy ai hỏi em, chả có nhẽ em dỗi em ứ zả nhời =))
Em là người kí cái giấy như cụ chủ, sổ đỏ tên vợ nhưng nợ ngân hàng tên chồng :P trêu tí, chứ khi làm được cái sổ đỏ tên riêng vợ (hoặc chồng) thì người còn lại đã phải kí vài tờ giấy không có liên quan tí tẹo nào tới tài sản đó, nên mục 1 của cụ chủ là ổn, còn mục 2 thì thường ngân hàng sẽ lôi càng đông người có liên quan vào càng tốt cho việc thanh khoản sau này nên họ sẽ mời kí hết (em dự thế vì hồi xưa cầm sổ đỏ nhà bố vợ, em chả liên quan gì cũng bị dỗ ngon ngọt kí vào :)) )
Cụ nói chuẩn rồi ạ. mời cụ

diamondhn

Xe tải
Em chào Cccm. Em có câu hỏi này mong Cccm nào có kiến thức hoặc đã từ trải qua giải thích giúp em.
Nếu em mua một căn nhà, khi làm hđ mua bán vợ em đã làm khước từ tài sản nên sổ đỏ đứng tên em.
Nay nếu:
1. Em bán căn nhà đó thì có cần chữ ký đồng ý của vợ em không ? Vì sao có/không?
2. Em muốn thế chấp để vay ngân hàng thì vợ em có phải ký vào hđ vay vốn không? Vì sao có hoặc không?
Em xin cảm ơn Cccm
Vay ngân hàng thì cả 2 vợ chồng cùng ký vay cụ ah

C.k

Xe buýt
Mục 1: khi đã làm giấy khước từ ts, thì cụ toàn quyền với tài sản đó
Mục 2: khi vay vốn ngân hàng có 3 yêu cầu chính
- tài sản đảm bảo
- mục đích vay vốn
- kế hoạch trả nợ
Về việc tsđb thì chẳng liên quan đến vợ (nếu đã khước từ ts)
Hai gạch đầu dòng dưới nếu:
- vay pháp nhân: chẳng liên quan đến vợ cụ
- vay thể nhân: chắc chắn 2 vợ chồng cụ phải ký hợp đồng tín dụng

kites1

Xe điện
Đã là vợ chồng, tài sản trong hôn nhân nên là của chung. Nhưng nếu như vẫn tính đến việc, giữ tài sản là của riêng cho người chồng hay người , thấy kỳ kỳ làm sao.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
em chưa thấy gđ nào như gđ bác thớt cả . nếu tài sản tiền hôn nhân thì đi 1 nhẽ . còn đây là tài sản mua sau khi đã kết hôn mà vk bác lại từ chối thì hơi lạ
còn kể cả bác có trong tay ủy quyền từ chối khi mua tài sản này . đó là từ chối nhé khi mua. nhưng khi bán bên công chứng họ vẫn bắt vk bác ra ký vào văn tự mua bán như thường vì lý do đưa ra là
khi mua vk bác từ chối nhưng vk bác vẫn phải có trách nhiệm với con của bác lên phía công chứng họ tránh sau này kiện tụng linh tinh lên vẫn yêu cầu có vk bác ký vào .
trừ
1- vk bác mất và có giấy chứng tử
2- đã ly hôn
còn vẫn có giấy đăng ký kết hôn thì vk bác vẫn ra công chứng ký và . kể cả đây là tài sản tiền hôn nhân
còn vấn đề vay bank . thì cả 2 vc bác phải ký cốp chứ kg có chuyện 1 mình bác ký vay đâu. còn ai trả tiền vay thì bank kg thèm quan tâm , miễn là đến kỳ trả đủ họ là được

Alexmazzz

Xe buýt
Đã là vợ chồng, tài sản trong hôn nhân nên là của chung. Nhưng nếu như vẫn tính đến việc, giữ tài sản là của riêng cho người chồng hay người , thấy kỳ kỳ làm sao.
Bây giờ nhiều nghề nguy hiểm, cần 1 người an toàn để giữ tài sản.

8828

Xe buýt
Nay nếu:
Em xin cảm ơn Cccm
E trả lời cho cụ ah:
1. Không. Vì khi bán cụ show văn bản khước từ TS có công chứng ra là đc. Công chứng sẽ cho 1 mình cụ ký.
2. Có 2 trường hợp:
+ TH1: cá nhân cụ đứng vay thì thông thường NH sẽ yêu cầu cả vợ cụ ký vào HĐ vay vốn do là người đồng vay/đồng trả nợ, ko cần ký HĐ thế chấp.
+ TH2: bên thứ 3 đứng vay (Cty riêng của cụ hoặc bố mẹ, anh chị em...) thì vợ cụ ko cần ký gì cả.
Vậy nên nếu vay vốn mà cụ ko muốn vợ cụ ký thì cố làm theo trg hợp 2 ah.

nhatthang

Xe tăng
Về quy tắc thì không cần nữa.

Nhưng đa số NH vẫn bắt bà vợ ký vào bản không liên quan đến tài sản, và không liên quan đến món vay.

Hoặc họ sẽ bắt vợ cụ ký vào hợp đồng vay vốn, cùng chịu trách nhiệm

Nếu cụ không chấp nhận quy tắc của NH, cụ có thể vay bank cột điện
Thô nhưng mà thật. Chính xác luôn.

red_dragon88

Xe buýt
Tài sản riêng của cụ, cụ mua bán thế chấp thoải mái, một mình cụ ký. Nhưng hợp đồng vay vốn(không phải hợp đồng thế chấp tài sản) thì vợ cụ vẫn ký chung với cụ.

trangitnoi

Xe tải
Nay nếu:
Em xin cảm ơn Cccm
Vấn đề hiệu lực của giấy khước từ do bên nào quyết định, nếu giấy này do vợ tự viết thì lại có quyền làm giấy huỷ giấy này

rangerlott

Xe tải
Website
chongthamsepna.com
Vay là nghĩa vụ chung của 2 vợ ck, thậm chí kéo bên liên đới, đồng trả nợ càng nhiều càng tốt ( đấy là trường hợp nguồn thu của 2 vc chưa đủ, cò cơ bản min sẽ là 2 vợ chồng). Nên lúc ra tòa ly hôn chả có mục phân chia tài sản và phân chia nghĩa vụ tài chính mờ.
Thậm chí cái thế chấp xe trong thời kỳ hôn nhân cũng phải 2 vợ chồng ký mà.

Dzungsc

Xe hơi
Nay nếu:
Em xin cảm ơn Cccm
1. KHÔNG
2. CÓ

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Nay nếu:
Em xin cảm ơn Cccm
1 Không
2 Có
Em vừa kinh qua y hệt ạ.

Nhân tiện em cũng muốn hỏi một việc gần tương tự với chủ thớt:
Nhà em xác định đường ai nấy đi, nhưng trên pháp lý thì vẫn đang ràng buộc, vậy em hỏi rộng hơn là với bất kỳ tài sản nào chỉ cần công chứng giấy từ chối tài sản đó (ở phía vợ hoặc chồng) thì pháp luật đều sẽ công nhận tài sản đó chỉ riêng của người kia đúng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Dzungsc

Xe hơi
Khi đã có giấy từ chối ts có công chứng thì vợ cụ sẽ không tham vào được cả 2 mục nhé.
Em vừa mua căn cc trước tết. Chủ nhà có giấy từ chối ts của vợ. Toàn bộ quá trình mua bán không cần vợ chủ nhà tham gia.
Chắc chắn Cụ chưa đọc kỹ nội dung số 2
Ngân hàng nào thế cụ? Để e tránh xa.
Tất cả các Bank, nếu cụ cảm thấy quen Bank nào thì mời cụ ra đấy hỏi.