[Funland] Tại sao biết là sẽ tạch mà vẫn sẵn sàng chiến đấu?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trên phim và đời thực, khác xa nhau đấy cụ.
Cụ nên tham khảo thế hệ đi bộ đội những năm 1988 trở về trước, cụ sẽ biết vì sao biết chết mà vẫn phải lên
ko lên cũng bị bắn chết :)
Nên lên còn được cái tiếng, đúng ko cụ :)

hd-vt

Xe container
Em chém xa xa tý tránh Mai Mốt bóp cổ hehe. Nguyên ptt Nguyễn Cao Kỳ - VNCH hehe, tự sự về nghĩa "can đảm": nhiều người nói tôi là liều lĩnh là can đảm, tôi thì thấy tôi chả có can đảm gì cả vì tôi chả cảm thấy sợ gì. Những người mà cố nén sự sợ hãi vượt qua nó thì đấy mới là người can đảm.

Vậy mới có câu "những giây phút làm nên ls, có giây phút hóa thành bất tử".
Em fun tý ạ hehe.

cưỡi chổi

Xe lăn
Không khai còn có cơ hội sống.
Khai ra chết luôn thì cụ có khai không?
Trong chiến tranh, khai ra là chết cả lũ anh em, bạn bè mình, cụ có khai không?
Hội lái tàu bay cảm tử này, không nghĩ đến cuộc sống của bản thân mà phải nghĩ đến cuộc sống của gia đình.

Không khai thì cả nhà còn sống, được trợ cấp nuôi dưỡng. Khai thì tru di cả họ, cụ chủ thớt chọn phương án nào?
Vậy hơi khai khai thì có được không các cụ ;))

ubisapro

Xe trâu
Cái này ở mình gọi là cảm tử quân? :D

td lines

Xe điện
Người Việt trải qua ngàn năm chiến tranh mà vẫn thắc mắc vẻ cười nhạo là sao ? " Đầu súng trăng treo " , sắp vào trận xác định bỏ mạng mà vẫn làm thơ thì cụ nghĩ sao

born2go

Xe điện
Lợi ích họ là gì? Chẳng nhẽ họ có gene gì đó giống Pitbull, chỉ có chiến đấu mới là thú vui để tồn tại?

Như các trận đánh nhau trong chiến tranh (chân trâu cảng) biết là 1 phần sống, 9 phần tạch mà họ vẫn sẵn sàng lao lên đánh để bỏ mạng?

Thấy báo nói về các chiến binh dù bị tra tấn cũng quyết không khai. Nhưng tôi thấy, nó dọ dúi cho cái dùi cui thì biết bao nhiêu thì cũng phọt hết luôn quá. Sợ đau bỏ xừ đi được.

Là các cụ Ofers đã trải mùi đời, các cụ có còn sợ bị tra tấn, sẵn sàng giữ kín bí mật dù bị tra tấn, đánh đập không?

ps/ Đây là họ chủ động đi đánh thằng khác trước theo sự hô hào của thằng chỉ huy, còn gia đình họ bình thường mà các cụ. Chứ ko phải là bị đánh trước.

Lúc đánh nhau tinh thần đang hăng, chưa ăn đạn thì chưa thấy đau. Khác hẳn với việc bị địch bắt rồi, cụ tìm đọc hồi ký của vài lão thành cm, vào tay bọn thẩm vấn chuyên nghiệp nó hành cho thì ông nào cũng khai cả thôi, chỉ là khai ít hay khai nhiều (hoặc biết nhiều hay biết ít)

congchi

Xe điện
Lãnh đạo luôn luôn hô hào to lắm: Các đồng chí hãy dũng cảm anh dũng xông lên...còn tôi đứng đây nấp sau tảng đá.
Lãnh đạo như thế đu càng hết rồi bác.
Còn chỉ huy xung phong cùng lính thì lùa đám đu càng chạy sạch rồi.

A97

Xe buýt
Lãnh đạo như thế đu càng hết rồi bác.
Còn chỉ huy xung phong cùng lính thì lùa đám đu càng chạy sạch rồi.
Có 2 chỉ huy, một đi cùng lính, một ở phía sau cụ ạ.
Mà chỉ huy có ở phía sau cũng là chuyện bình thường mà. Các cụ nhà ta nói "một người lo bằng một kho người làm" mà.

lix

Xe hơi
Nói chung lính cũng có người này người kia. Có ông ko chịu nổi thì cũng phải khai. Cũng có người thì càng bị tra tấn càng thấy căm thù, quyết ko hé nửa lời.
Như lính Việt thời đánh Pot thì ai cũng thủ 1 quả lựu đạn, hoặc bắn chưa hết băng đạn là vẫn đổi băng khác luôn chứ ko để tình trạng bắn hết đạn rồi mới thay băng, để đề phòng lúc Pot nó lên đông quá ko kịp thay thì vẫn còn đạn để dành cho mình. Vì để bị bắt là nó tra tấn cho đến chết, khai hay ko khai thì kết cục vẫn vậy.
Với lại nhiều khi cụ đang ngồi yên ổn thì thấy sợ những hành động như cảm tử quân. Chứ lúc hăng máu lên rồi thì thấy nó bình thường. Em cũng từng rơi vào trường hợp gần gần với tra tấn, mới bị dọa vài câu, ăn vài cái tát là lúc ý em đã ước có quả lựu ở đây là em sẵn sàng chết chùm với chúng nó luôn.
Cụ bị vợ nó bắt quả tang vụ gì mà bị tra tấn kinh thế ạ? :(

VAS

Xe đạp
Samurai Nhật có quả tự mổ bụng thì kinh thật.
Tinh thần này hun đúc từ nhỏ mới làm được/

Alisoma

Xe buýt
Mấy cái phim Mỹ ấy cụ cũng tin vừa thôi! Toàn huyền thoại để bôi nhọ cả mà. Cụ lên net mà search xem, Mỹ vẫn bảo nhau quân VN xích xạ thủ vào súng máy đấy.
Cụ xem thêm phim The Dear Hunter, một trong những phim được giới hàn lâm Mẽo đánh giá kinh điển, trong phim thì hình ảnh QĐ VN xuất hiện trong cảnh cầm vòi phun lửa thiêu phụ nữ và trẻ em đang sống, và thời đó QĐ mình đã có bộ tú lơ khơ ngồi oánh phỏm.

• Vodka
Reactions: A97

Tookies

Xe điện
Lãnh đạo luôn luôn hô hào to lắm: Các đồng chí hãy dũng cảm anh dũng xông lên...còn tôi đứng đây nấp sau tảng đá.
Mịa em biết 1 ông tướng chống Mỹ giờ vẫn hót như khướu! Mà hồi ký đọc thì toàn thấy chui hang với kỷ niệm ăn uống sâu sắc!
Lúc nào cũng ra vẻ bề trên!
Hồi ký của một vài tướng tên tuổi có nhắc đến thì đủ hiểu tay này chỉ là 1 con vẹt!

LàmPhátĐã

Xe đạp
ko lên cũng bị bắn chết :)
Nên lên còn được cái tiếng, đúng ko cụ :)
Mấy cụ đấy nói phét đấy.

Chiến đấu là việc phải làm, tinh thần rất quan trọng.

Bộ đội mình hành quân từ Bắc vào Nam bằng đường bộ , đi đường mất 6 tháng. Gian khổ vất vả thậm chí ăn bom rải thảm hy sinh trên đường rất nhiều. Tất cả đều biết gian khổ hy sinh trên đường hành quân chỉ là một phần nhỏ so với chiến trường khốc liệt nhưng vẫn hăng hái đi vào là hoàn toàn dựa vào tinh thần giải phóng đất nước. Chứ đâu có phải 1 phút suy nghĩ xông lên hay bỏ chạy đâu.

Bây giờ trên net nhiều cụ xem phim Mỹ rồi ảo tưởng ra để gõ phím

LàmPhátĐã

Xe đạp
Lúc đánh nhau tinh thần đang hăng, chưa ăn đạn thì chưa thấy đau. Khác hẳn với việc bị địch bắt rồi, cụ tìm đọc hồi ký của vài lão thành cm, vào tay bọn thẩm vấn chuyên nghiệp nó hành cho thì ông nào cũng khai cả thôi, chỉ là khai ít hay khai nhiều (hoặc biết nhiều hay biết ít)
Cụ không biết dùng GG để tìm hiểu thông tin cơ bản nhất à

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Samurai Nhật có quả tự mổ bụng thì kinh thật.
Tinh thần này hun đúc từ nhỏ mới làm được/
Có mấy người làm đâu cụ. Toàn truyền thuyết là chủ yếu.

Wawe RSX

Xe đạp
Nói chung lính cũng có người này người kia. Có ông ko chịu nổi thì cũng phải khai. Cũng có người thì càng bị tra tấn càng thấy căm thù, quyết ko hé nửa lời.
Như lính Việt thời đánh Pot thì ai cũng thủ 1 quả lựu đạn, hoặc bắn chưa hết băng đạn là vẫn đổi băng khác luôn chứ ko để tình trạng bắn hết đạn rồi mới thay băng, để đề phòng lúc Pot nó lên đông quá ko kịp thay thì vẫn còn đạn để dành cho mình. Vì để bị bắt là nó tra tấn cho đến chết, khai hay ko khai thì kết cục vẫn vậy.
Với lại nhiều khi cụ đang ngồi yên ổn thì thấy sợ những hành động như cảm tử quân. Chứ lúc hăng máu lên rồi thì thấy nó bình thường. Em cũng từng rơi vào trường hợp gần gần với tra tấn, mới bị dọa vài câu, ăn vài cái tát là lúc ý em đã ước có quả lựu ở đây là em sẵn sàng chết chùm với chúng nó luôn.
Bố mình lính K năm 83-89, ông kể trong túi áo luôn có 2 viên AK bọc kĩ bằng giấy dầu. Hỏi sao để 2 viên thì cụ trả lời: " 1 viên tao sợ đạn lép"

HuyArt

Xe lăn
Lợi ích họ là gì? Chẳng nhẽ họ có gene gì đó giống Pitbull, chỉ có chiến đấu mới là thú vui để tồn tại?

Như các trận đánh nhau trong chiến tranh (chân trâu cảng) biết là 1 phần sống, 9 phần tạch mà họ vẫn sẵn sàng lao lên đánh để bỏ mạng?

Thấy báo nói về các chiến binh dù bị tra tấn cũng quyết không khai. Nhưng tôi thấy, nó dọ dúi cho cái dùi cui thì biết bao nhiêu thì cũng phọt hết luôn quá. Sợ đau bỏ xừ đi được.

Là các cụ Ofers đã trải mùi đời, các cụ có còn sợ bị tra tấn, sẵn sàng giữ kín bí mật dù bị tra tấn, đánh đập không?

ps/ Đây là họ chủ động đi đánh thằng khác trước theo sự hô hào của thằng chỉ huy, còn gia đình họ bình thường mà các cụ. Chứ ko phải là bị đánh trước.

Cú quạ sao hiểu được chí của đại bàng???

TÔN

Xe container

Nói như cụ thì nói làm gì ?
Qua câu hỏi của cụ e ko hiểu cụ có lý tưởng,mục đích sống ko ? Hay chỉ sống cho qua ngày