[Funland] Tại sao con người ngày càng hung dữ?

--Lamborghini--

Xe lăn
Chắc do cha mẹ đ éo biết dậy dỗ, mà cha mẹ đ éo biết dậy dỗ thì ngày càng nhiều.
Nói chung ra thì nó rộng, mà nói rộng thì nó lại chung.

sthd

Xe lăn
Thế thì vào chùa ở cụ nhỉ, nếu con người mà không còn bất cứ ham muốn gì thì thành Phật rồi.

Cụ nói đúng phần nào, con người VN ngày càng tàn ác hơn vì áp lực cuộc sống. Nhưng yếu tố chính phải là do người VN đã quá lâu sống không tín ngưỡng. Niềm tin tôn giáo sẽ hướng thiện và răn dạy con người sống tốt hơn, tử tế hơn, hướng thiện hơn

Lịch sử đã chứng minh chỉ có những kẻ vô thần là tàn sát đồng loại mình kinh hoàng nhất có phải không các Cụ......
em đồng ý.
đạo Phật thì dạy diệt dục để không tàn ác.
Thiên chúa , đạo Hồi dạy đạo đức để không tàn ác
vô thần sống theo bản năng, như cầu thì thoải mái tranh cướp, đánh đồng loại thôi

milevsko

Xe tăng
Môi trường sống bẩn thỉu ô nhiễm, thịt cá độc hại ăn nhiều, xã hội đảo điên, không xuống cấp mới là lạ .

xe cup teo

Xe buýt
Ai dữ dằn không biết chứ em thì ngày càng hiền lành ngoan ngoãn.
Cả bốn cô vợ của em cô nào cũng nhận xét y như thế.
Kể chiện cụ nghe chơi, ngày trước em có 8 với 1 anh về quyển sách "Hơn nửa đời hư" của Vương Hồng Sển
Em: Anh này, em thấy cụ Sển chăm chỉ học hành, nghiên cứu cả đời, đâu có chơi bời trác táng gì đâu mà sao lại đề tựa là "hơn nửa đời hư"?
Anh: 4 vợ mà không hư hả em?
em::P

sparta.leonidas

Xe cút kít
Kể chiện cụ nghe chơi, ngày trước em có 8 với 1 anh về quyển sách "Hơn nửa đời hư" của Vương Hồng Sển
Em: Anh này, em thấy cụ Sển chăm chỉ học hành, nghiên cứu cả đời, đâu có chơi bời trác táng gì đâu mà sao lại đề tựa là "hơn nửa đời hư"?
Anh: 4 vợ mà không hư hả em?
em::P
Hư mà có 4 vợ em cũng muốn hư :D

xe cup teo

Xe buýt
Hư mà có 4 vợ em cũng muốn hư :D
Mình thích thì mềnh nhích thui, Leo lên kế hoạch 3 năm đê, mỗi năm rước một nàng về dinh. Cái này dễ nà, nghe giang hồ đổn là Leo tán cô nào, cô í đổ ầm ầm

sparta.leonidas

Xe cút kít
Mình thích thì mềnh nhích thui, Leo lên kế hoạch 3 năm đê, mỗi năm rước một nàng về dinh. Cái này dễ nà, nghe giang hồ đổn là Leo tán cô nào, cô í đổ ầm ầm
Giang hồ hiểm ác. Em có được tài năng ấy đâu ạ :D

Trên otofun nhiều thánh lắm. Toàn chê bai dạy đời. E tưởng kinh khủng lắm. Đi off thì ôi giời ôi : ))))

td lines

Xe điện
Nguyên nhân chủ yếu từ hệ thống pháp luật trớt quớt nên dân nói chung không có tư duy nhờ cậy pháp luật phán xử:

Nói chung, ở xã hội nào cũng có thể dùng tiền hoặc quyền can thiệp pháp luật, nhưng ở mình nó nặng nên vài chục năm qua trong tư duy của dân mình không có chỗ nhờ cậy đến hệ thống pháp luật phán xử khi xảy ra xung đột, "kiện củ khoai", "được vạ má đã sưng",.. đã ăn sâu vào nếp nghĩ. Nên khi có chuyện, thay vì tư duy ngay đến một trọng tài phán xử tương đối hiệu quả công bằng (là pháp luật) thì dân mình có xu hướng tự xử lý với nhau. Từ đó dẫn đến chuyện thằng nào hung hăng hơn, máu chiến hơn thì thằng đó thường thắng. Cả 2 bên xung đột cũng đều tư duy rằng nhờ đến pháp luật thì chưa chắc hiệu quả - và thường quá nhiêu khê, nên cứ tự xử với nhau.

Cho nên cách hành xử tự xử, thiếu văn minh, thiếu tư duy pháp luật nó chi phối.
Chứ nếu hệ thống pháp luật ổn, thì những phần tử hung hăng - trước khi hung hăng nó cũng có thể "khựng lại" mà ám ảnh về cái giá phải trả nếu hung hăng - mà nó đã chứng kiến nhiều trước đây, thì chắc chắn tình huống sẽ văn minh, sẽ có cái thắng/cái phanh để kìm chế nó lại.
Em thấy còm cụ chuẩn . Ngày xưa thời hoang dại chưa văn minh người ta lấy tôn giáo để răn đe cái xấu và kìm hãm bạo lực , ngày nay văn minh hơn con người dùng pháp luật để phát triển . Khi xã hội tôn giáo không có , pháp luật cũng không hiện hữu ắt sẽ như hôm nay . Ai cho tôi làm người tử tế - Em tin chắc rằng những người không tử tế trước đó đã từng tử tế nhưng họ nhận được cái ngược lại điều họ tin tưởng thành ra họ phải tự bảo vệ mình bằng cách này cách khác trong đó có cách là phải dữ tợn hơn kẻ đối lập

Eagle No.1

Xe buýt
Em nhận thấy người Việt Nam mình ngày càng hung dữ, tàn bạo.
Trong giao tiếp, quan hệ xh...chỉ cần một chút không vừa ý là nhẹ nhất là chửi mắng mạt sát nhau bằng đủ loại ngôn từ dơ bẩn.
Hơn nữa là thượng cẳng chân, hạ cẳng tay nhau đến sứt đầu mẻ trán.
Nguyên nhân là từ đâu vậy các Cụ?
Em nghĩ do người dân mất lòng tin về sự nghiêm minh của pháp luật nên dẫn đến đạo đức xuống cấp.

Điển hình khu em ở có anh CAKP rất nhiệt tình, chỉ cần nghe dân báo là có mặt ngay nên những vụ lộn xộn giảm hẳn.

cantona

Xe container
Trên fb trái ý bị chửi liêm tọi. Trên này thì đỡ hơn. Đặc biệt mấy thằng định hướng nhịn giỏi, mặt dày. Chúng chỉ tl móc đểu hoặc vờ ngu để định hướng dư luận theo cách riêng, bọn hèn hạ này chắc phải có chục nick đuta túi, lắm khi đ biết mình có vod nhầm cho nick khác của nó ko :))

sthd

Xe lăn
Em thấy còm cụ chuẩn . Ngày xưa thời hoang dại chưa văn minh người ta lấy tôn giáo để răn đe cái xấu và kìm hãm bạo lực , ngày nay văn minh hơn con người dùng pháp luật để phát triển . Khi xã hội tôn giáo không có , pháp luật cũng không hiện hữu ắt sẽ như hôm nay . Ai cho tôi làm người tử tế - Em tin chắc rằng những người không tử tế trước đó đã từng tử tế nhưng họ nhận được cái ngược lại điều họ tin tưởng thành ra họ phải tự bảo vệ mình bằng cách này cách khác trong đó có cách là phải dữ tợn hơn kẻ đối lập
không phải vì không có luật mới cần tôn giáo. luật để con người Không dám phạm tội. Tôn giáo làm cho con người Không muốn phạm tội . hai giai đoạn khác nhau

ATTILA

Xe điện
Em nhận thấy người Việt Nam mình ngày càng hung dữ, tàn bạo.
Trong giao tiếp, quan hệ xh...chỉ cần một chút không vừa ý là nhẹ nhất là chửi mắng mạt sát nhau bằng đủ
loại ngôn từ dơ bẩn.
Hơn nữa là thượng cẳng chân, hạ cẳng tay nhau đến sứt đầu mẻ trán.
Nguyên nhân là từ đâu vậy các Cụ?
Còn nhiều khía cạnh nữa ví dụ tham lam những cái ko thuộc về mình, tham địa vị quyền lực nữa. Hay chĩa vào chuyện nhà ng ta, ghen ăn tức ở.

winnghiepdu

Xe điện
Ăn thua gì, cụ xem tv thấy Mỹ, Phớp thanh niên choai choai xả súng mấy chục mạng ò ý e thì thấy Việt nam mình đúng là thiên đàng.
cụ sống nn sẽ thấy họ rất lịch sự và yên bình đúng là có bắn nhưng nó ít xảy ra.

toyennha.com

Xe tải
Ko khí ô nhiễm. Thời tiết nóng bức. Môi trường xung quoanh diễn biến bình thường đã làm cho con người ta thần kinh bị căng thẳng . hạ tầng ko theo kịp sự phát triển của đô thị.
1m vuông ở SG có 10 thằng cướp. Thì ra đường là đánh trận. Gặp sự cố đánh nhau là điều tất yếu của cuộc sống :D

Lâm Sài

Xe điện
Pháp luật không nghiêm ,thiếu chuẩn mà ra . Xứ văn minh vung tay ra đấm là xác định ngồi tù hay buộc lao động công ích

URAL CCCP

Xe ba gác
Ăn uống thực phẩm, rau cỏ có nhiều hoá chất nên máo nó chuyển cmn thành máo choá:))

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế đụng chạm quá, cẩn thận không lại được đội mũ "đu càng, loser, nail tộc" nhé
Cảm ơn người anh em thiện lành nhắc nhở, cháu thuộc dạng dân lao động đông âu về nước, may quá hí hí,