Thảo luận Tại sao giá Mẹc ở VN rẻ hơn Lexus?

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Tranh luận giữa Mercedes và Lexus là tranh luận bất tận các cụ ạ! Nhất là ở Việt Nam mình, các sản phẩm của Toyota từ lâu đã được coi là thần thánh. Tôi đã từng đi Camry (LE xuất Mỹ), Lexus (ES) và Mercedes (E300). Cá nhân tôi sau nhiều năm trải nghiệm thì thấy rằng Mecedes hay hơn khá nhiều. Nếu phải chọn giữa 2,7 tỉ VND ES 350 và 2,7 tỉ VND E 300 thì tôi không bao giờ chọn ES đâu ạ!
Còn nếu để tư vấn cho bạn bè thì tôi thường nói rằng nếu mua xe second hand thì nên mua Mercedes, vì Mercedes mất giá nhiều hơn, trong khi xe lại hay hơn. Còn mua xe mới thì nên mua Lexus, vì Lexus giữ giá, khi bán đỡ thiệt. Đại khái thế!

Tranh luận giữa Mercedes và Lexus là tranh luận bất tận các cụ ạ! Nhất là ở Việt Nam mình, các sản phẩm của Toyota từ lâu đã được coi là thần thánh. Tôi đã từng đi Camry (LE xuất Mỹ), Lexus (ES) và Mercedes (E300). Cá nhân tôi sau nhiều năm trải nghiệm thì thấy rằng Mecedes hay hơn khá nhiều. Nếu phải chọn giữa 2,7 tỉ VND ES 350 và 2,7 tỉ VND E 300 thì tôi không bao giờ chọn ES đâu ạ!
Còn nếu để tư vấn cho bạn bè thì tôi thường nói rằng nếu mua xe second hand thì nên mua Mercedes, vì Mercedes mất giá nhiều hơn, trong khi xe lại hay hơn. Còn mua xe mới thì nên mua Lexus, vì Lexus giữ giá, khi bán đỡ thiệt. Đại khái thế!
Đó là vì bác chú trọng công nghệ và tốc độ nên vẫn chọn mer nhưng có một số bác ở chỗ em cũng chuyển từ mer, audi sang lex đó thôi. Thật tế thì chọn xe theo nhu cầu cá nhân mỗi người.

họa sỹ già

Xe buýt
Tôi lại toàn mua xe mới, thế mới đen bác ạ...

porsche18

Xe tải
nhiều chứ:

công nghệ sx vi sai hộp số, ko bị nước vào như xe mẹc
công nghệ sx đèn pha, ko bị nước vào như xe mẹc
công nghệ sx thước lái, đi 10 năm ko hỏng như xe mẹc
công nghệ sx gioăng phớt cao su, ko bị chảy nhớt như xe mẹc
công nghệ sx kim loại, ko bị vỡ hộp số như xe mẹc
công ngjee sx cửa, ko kêu cọt kẹt như xe mẹc
Thế này ai dám nhảy hố vôi nữa cụ

Thudovang

Xe buýt
vì nếu án cao hơn thì doanh số thấp

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
có vẻ hơi lạc đề bác ơi , bác đang đi kể bệnh xe thì đúng hơn. mà mấy bệnh này hãng nào chẳng có xe bị, mà nó cũng chẳng đúng cho tất cả dòng mer
e chưa thấy công nghệ gì nổi trội của lexus trong này
nói về công nghệ, Lex chả thua gì mẹc, nhưng có điều họ định vị thấp hơn nên ko đưa vào sp

nhiêu khi hãng xe ko làm xe sang chẳng qua là họ ko có khả năng thiết kế hoặc có bản sắc riêng

đơn cử: Maybach có cả 1 rừng công nghệ, đập chết RR về cs máy, tiện nghi... Nhưng thị trường lại ko mặn mà vì rr có bản sắc riêng, dẫn đến Maybach chết như phim jav vì khách mua cái maybach nhìn cứ như con S600 phóng to kéo dài

cũng vậy, lex nó bị ảnh hưởng bởi Toi quá nhiều nên người có tiền và cá tính họ muốn mua Mẹc hoặc Bim chứ ko muốn mua 1 chiếc Toi full option

1 điều nữa là trong dòng lex vẫn còn sp dẫn động cầu trước như ES,RX. nhưng mỉa mai thay, es và rx lại là dòng xe bán chạy nhất của Lex chứ ko phải là GS

536

Xe tải
Bác cứ chê cho lắm vào, nhìn danh sách top 10 xe sang & suv bán chạy nhất tại Mỹ năm 2018 xem là biết lex nó kém cỏi lắm không?
Mình không chê j cả. Chỉ nói ai mua mẹc những năm 2010. Khi đó giá rx450h bằng tiền e 300 tại vì khi đó nhà nước cho tư nhân nhập nên giá rx 450 chỉ bán thế là lãi rồi. Còn bây giờ quy định hãng mới dc nhập nên bán mấy ở Việt Nam! Là quyền nó. Chú nào thịck cứ nhào dô chứ bệnh tật j đâu.

tbn

Xe máy
Em đoán là do thị hiếu.

Ga_son

Xe điện
cái quan trọng nhất chả ai nói, toy thì hệ thống chăm sóc sau bán hàng đương nhiên là tốt hơn Mer, chỉ cần bạn ở tỉnh lẻ bạn sẽ chọn Lex phù hợp hơn vì nếu có vấn đề j bạn ko phải cẩu ra HN hoặc HCM để sửa chữa. 1 vấn đề nữa là camry ở VN đc định nghĩa là xe sang thì Lex trên camry có j đó khác biệt, phần đông dân chúng tỉ lệ trên 93 triệu dân nhìn xe sedan vẫn thấy sang hơn SUV vì họ quen nhìn sedan, cũng như họ nhìn camry sẽ thấy quen thuộc và có nhiều nơi có thể họ chưa đc nhìn thấy Mer bao giờ.:))=))=))

Đô Huy Hào

Xe máy
Thấy các cụ tranh luận em cũng góp vui tý. Chả là em mới lấy con NX300. Em thấy hài lòng cc cm ạ. Em sẽ rì cái viu sau vài tháng chạy. Em mới chạy thử con GLC 250 của ông anh cùng công ty lấy xe đầu 2019. Máy móc công nhận bốc hơn xe của em, nội thất GLC thì nhìn lướt qua sang hơn xe em. Xe em máy thì êm. Nội thất nếu nhìn thì xe em đuối hơn GLC thật chứ nhìn kỹ thì lex nó làm rất tỉ mỉ. Mà tội GLC chạy qua gờ giảm tốc em nghe cứ cọt kẹt. K biết kêu ở đâu. Hỏi ông anh thì ông kêu vào hãng làm 2 lần r k hết.

Đô Huy Hào

Xe máy
Thấy các cụ tranh luận em cũng góp vui tý. Chả là em mới lấy con NX300. Em thấy hài lòng cc cm ạ. Em sẽ rì cái viu sau vài tháng chạy. Em mới chạy thử con GLC 250 của ông anh cùng công ty lấy xe đầu 2019. Máy móc công nhận bốc hơn xe của em, nội thất GLC thì nhìn lướt qua sang hơn xe em. Xe em máy thì êm. Nội thất nếu nhìn thì xe em đuối hơn GLC thật chứ nhìn kỹ thì lex nó làm rất tỉ mỉ. Mà tội GLC chạy qua gờ giảm tốc em nghe cứ cọt kẹt. K biết kêu ở đâu. Hỏi ông anh thì ông kêu vào hãng làm 2 lần r k hết. Còn so sánh các công nghệ em nói thật. Mua xe về dùng cũng chả hết công nghệ của nó cứ xe nào em chạy thấy thoải mái hơn thì em mua thôi. Chứ so sánh công nghệ thì em là người dùng k phải sales này nọ nên cũng chả nắm đc hết cũng chả biết nhiều mà tranh luận. Các cụ nói về bền thì em nghĩ hãng nào bền hơn ở VN chắc các cụ đều biết. Chạy mà cứ 5 3 hôm nó nhức đầu sổ mũi mệt lắm.Mua xe cũng chả phải để bán đâu nên k quan trọng giữ giá hay không nên em k bàn đến vấn đề này.

duvanlai

Xe tải
Thời buổi này quá dễ để áp dụng công nghệ, mec có j. Mai lập tức các hãng khác cũng có, và ngược lại, không có j dấu được cả. Tại sao Lex nó toàn dùng máy chấm to ???tại sao cứ chê nó này nọ...tóm lại là môi hãng xe có định hướng, có ưu điểm, nhược điểm khác nhau, mà các hãng nó kiên định đi theo, mỗi thằng 1 điểm mạnh,yếu. Nếu nó chỉ là hư danh, thì tự bản thân nó đã bị thị trường đào thải, k cần các bác sale mẹc phải chê.
Chốt, sang năm cũng tính đổi sang Mẹc E300 hoặc A7 lướt.đơn giản vì thấy nó có những cái mình thấy phù hợp. Chê bai người khác lam j.

Kamri

Xe buýt
Lex ở VN đắt do toàn xài máy to, thuế cao thêm cái bệnh cuồng của người dùng đẩy lên mạnh nữa. Lex bán được ở VN đáng bao nhiêu đâu mà định hướng thị trường. Chủ yếu bán nhiều ở Mẽo thôi, châu âu bói mãi được vài cái !

silobiho

Xe tải
Nhìn lại giá audi, bmw với jaguar đi đã mới trả lời câu hỏi đc.
Mercedes cũng có nhập khẩu, nhưng vẫn bán theo combo với xe lắp ráp để lấy lãi gộp đc, ko bị áp lực danh mục 100% nhập khẩu như các hãng khác.
Còn h ai còn đi lấy xe so sánh đẳng cấp. MerS mà phải đến nhà nhờ vả “cẩm ly” thì vẫn cứ là ăn mày.

T.A.Quốc

Xe đạp
Nhìn lại giá audi, bmw với jaguar đi đã mới trả lời câu hỏi đc.
Mercedes cũng có nhập khẩu, nhưng vẫn bán theo combo với xe lắp ráp để lấy lãi gộp đc, ko bị áp lực danh mục 100% nhập khẩu như các hãng khác.
Còn h ai còn đi lấy xe so sánh đẳng cấp. MerS mà phải đến nhà nhờ vả “cẩm ly” thì vẫn cứ là ăn mày.
Cụ này nói chuẩn :)) thật ra e thích xe chứ k thích hãng , nên thớt này nó có hơi vĩ mô .Quan trọng là mấy bố quy chụp hơi quá là toy tiếc gì đó , thật ra ngoài mỗi th merc nội địa th đ nào mà chả đắt , ngó hộ mấy th LR Evogue , Jaguar E Pace v..v loanh quanh ~ 40k mẽo bằng merc C đấy về vn nó bán bn thế ? chắc thế lại rẻ :-??, đấy chỉ là đơn cử nhé , còn vô số . Suy nghĩ kiểu này chắc chỉ đi đúng đc merc ở vn thật . Ngấy vl nhỉ :)) , mà mẹc ở vn tầm này nói xe tốt thì đúng chứ sang gì nữa , phò phạch đi đầy check in suốt ngày :))

Porsche 911

Xe container
Do chính sách thuế của Việt Nam thôi, LEX đa số sử dụng động cơ hút khí tự nhiên, dung tích xy lanh lớn chịu thuế nhập khẩu cao, khi nhập về Việt Nam giá cao hơn nhiều so với MER cùng phân khúc
Mer E300/400 phải so với Lex GS350.
Cũng không hẳn. Chiếc Lexus RX 300t động cơ cũng chỉ 2.0 mà có giá niêm yết 3,040 tỷ đồng, trong khi chiếc Porsche Macan cùng dung tích động cơ giá cũng chỉ 3,1 tỷ đồng. Như vậy về giá, Toyota VN đã định giá Lexus như Porsche tại Việt Nam.
Nói chung Lexus tại Việt Nam được định giá quá cao ngoài lý do thuế nhập khẩu và vì thế bị Mercedes GLC lắp ráp áp đảo.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
giá lex cao hơn Mẹc vì nếu giá lex bằng mẹc thì mấy thằng mẹc chỉ có đói thối mồm

1 chiếc RX350 mà bằng giá GLC300 thì chả có ma nào mua GLC
1 chiếc GS350 mà bằng giá E300AMG thì chỉ có thằng điên mới đi mua E300
Bác phát biểu rất võ đoán và trên diễn đàn cụ không nên dùng từ ngữ quá nặng nề.

Thang N.

Xe tăng
Cũng không hẳn. Chiếc Lexus RX 300t động cơ cũng chỉ 2.0 mà có giá niêm yết 3,40 tỷ đồng, trong khi chiếc Porsche Macan cùng dung tích động cơ giá cũng chỉ 3,1 tỷ đồng. Như vậy về giá, Toyota VN đã định giá Lexus như Porsche tại Việt Nam.
Nói chung Lexus tại Việt Nam được định giá quá cao ngoài lý do thuế nhập khẩu và vì thế bị Mercedes GLC lắp ráp áp đảo.
Một trong các lý do để một ai đó mua xe cũng là do sở thích, ví dụ như em, em không thích Lexus nên RX300t nó rẻ như GLC300 thì em cũng không mua RX, em sẽ chọn con khác, nếu bị dí súng vào đầu buộc phải chọn giữa RX350 và GLC300 thì em chọn GLC300.

Mpbaba

Xe máy
Cũng không hẳn. Chiếc Lexus RX 300t động cơ cũng chỉ 2.0 mà có giá niêm yết 3,40 tỷ đồng, trong khi chiếc Porsche Macan cùng dung tích động cơ giá cũng chỉ 3,1 tỷ đồng. Như vậy về giá, Toyota VN đã định giá Lexus như Porsche tại Việt Nam.
Éo có tiền mua lex thì mua dăm ba con mẹc C với GLC mà chạy chứ áp đảo gì?
Theo cá nhân mình thì merC và Glc chỉ là xe bình dân.

Porsche 911

Xe container
Éo có tiền mua lex thì mua dăm ba con mẹc C với GLC mà chạy chứ áp đảo gì?
Theo cá nhân mình thì merC và Glc chỉ là xe bình dân.
Đúng rồi bác. Quan điểm cá nhân của từng người sẽ khác nhau do nhìn nhận (bằng mắt), nhận thức khác nhau.
Trên OF này, hồi 2008-2009, có thành viên cho rằng chiếc Camry 2.0 nhập Đài Loan cũng tương đương như chiếc E200 lắp ráp của Mercedes VN. Rồi khi Venza làm mưa làm gió tại thị trường VN cùng với thời điểm GLK 300 tại Việt Nam ra mắt, nhiều diễn đàn, vnexpress cũng thảo luận, so sánh 2 chiếc xe này, hơn - thua. Nhưng cuối cùng thì thị trường vẫn nhìn nhận đúng, mà thị trường là quan điểm chung của số đông, nó không phụ thuộc bác hay em. :)