[Funland] Tại sao hàng xách tay Nhật bán ở VN lại rẻ hơn ở chính quốc?

tien

Xe buýt
Theo cụ hàng fake là gì?
Bước chân xuống sân bay cụ không đọc là cấm không được mang hàng fake vào J sao?
Con dao 105Y khác hoàn toàn với dao tiền triệu cụ nói.
Thêm nữa là trong cửa hàng 105Y có rất nhiều dao gọt hoa quả Made in J
Vâng em biết chứ, em nói là chủ là Tàu và nhiều hàng tàu.... dĩ nhiên là khác nhau rồi 105Y với 10k Y chả khác...

Em không biết tiếng Nhật, nên o biết lệnh cấm. Nhưng quả thực chả hiểu sao nó bán hàng fake ở Shinjuku nhiều thế? tràn mấy vỉa hè nho nhỏ, tuyền đồng hồ mới kính cụ ạ... chả fake thì gì mà có 200-500k/cái đồng hồ, em cũng làm cái về đâu được 3 tháng gặp nước chết đuối luôn... đấy là em thấy thế thì báo cáo lại thế, chứ em mang tiếng đi học mấy tháng nhưng có 1 thân 1 mình biết gì đâu, bạn học toàn thằng Phi với Lào, Cam, khác gì mình... có lần nó rủ xuống Yokohama mua hàng ăn cắp của bọn tàu cho rẻ, chắc nó cũng hóng ở đâu đó... chúng nó khoái laptop với máy ảnh thôi, nhưng sau chả đứa nào đi nên chả rõ....

tien

Xe buýt
Vâng em biết chứ, em nói là chủ là Tàu và nhiều hàng tàu.... dĩ nhiên là khác nhau rồi 105Y với 10k Y chả khác...

Em không biết tiếng Nhật, nên o biết lệnh cấm. Nhưng quả thực chả hiểu sao nó bán hàng fake ở Shinjuku nhiều thế? tràn mấy vỉa hè nho nhỏ, tuyền đồng hồ mới kính cụ ạ... chả fake thì gì mà có 200-500k/cái đồng hồ, em cũng làm cái về đâu được 3 tháng gặp nước chết đuối luôn... đấy là em thấy thế thì báo cáo lại thế, chứ em mang tiếng đi học mấy tháng nhưng có 1 thân 1 mình biết gì đâu, bạn học toàn thằng Phi với Lào, Cam, khác gì mình... có lần nó rủ xuống Yokohama mua hàng ăn cắp của bọn tàu cho rẻ, chắc nó cũng hóng ở đâu đó... chúng nó khoái laptop với máy ảnh thôi, nhưng sau chả đứa nào đi nên chả rõ....
À mà nói thêm cụ nào bảo giá Nhật không thẻ rẻ hơn giá VN xem lại nhé... em vừa nhờ mua 2 máy cạo râu giá tổng cộng 700k của pana... ở VN hình như không dưới 1 triệu/cái ạ... các cụ có thể check tại amazon japan luôn... bạn e về nước, nên em gửi link nhờ bạn mua cầm về cho nhanh...

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bẩm cụ, em không nhớ cụ ạ, ý em là không phải nó bán luôn rẻ mà có những đợt như thế và cho 1 chai nào đấy, tháng sau quay lại là hết. Bên đó rượu trong siêu thị họ bán vài đến vài chục loại thông dụng, hình như luôn có tình trạng này... Nhưng các cửa hàng chuyên bán đồ uống thì có khi có vài nghìn loại, đủ hết (em hay vào ngắm vì thèm), nhưng chưa bao giờ thấy giảm giá kiểu đó....
Gần nhà e có cái siêu thị rượu,riêng rượu vang của nó cũng phải đến 7-800 loại,đủ các nước,các nhãn hiệu....E uống mỗi loại 1 chai gần hết vòng rồi mà chưa gặp chai nào giảm giá cả.Cụ xuân phết nhởb-)

tkcserver

Xe tải
Một là hanf hết hạn hai là hàng nhể ở siêu thị, 3 là phải mua sll, e có thằng bạn làm culy bên đo 10 năm rồi nó có cả quốc tịch bên đó mà nhờ nó mua cho cái ip hoặc máy tính giá toàn cao hơn Vn.

Chỉnh sửa cuối:

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

Thưa kụ,theo từ điển hàng fake có nghĩa là hàng nhái.Hàng nhái hiểu nôm na là hàng giả,bắt chước mẫu mã của hãng nào đó nhưng chất lượng kém hơn và tất nhiên là giá rẻ hơn.
Cho nên nếu cụ vào 105Y,cụ mua 1 con dao China nhưng nhãn hiệu khác hoàn toàn với 1 con dao Japan dù có hình dáng gần giống thì không thể bảo nó là hàng fake được ạ.Nó là hàng China xịn đấy.
Ở đâu cũng có người giàu người nghèo,cũng có người quan trọng thương hiệu người không cho nên ở Nhật bán rất nhiều hàng made in Tàu hay DNA với giá rẻ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Một là hanf hết hạn hai là hàng nhể ở siêu thị, vì siêu thị bên đó toàn bán tự động, e có thằng bạn làm culy bên đo 10 năm rồi nó có cả quốc tịch bên đó mà nhờ nó mua cho cái ip hoặc máy tính giá toàn cao hơn Vn.
Bạn cụ sống ở thành phố nào mà hiện đại thế.E đi khắp nước Nhật thấy siêu thị nào cũng có người bán hàng.Một số siêu thị bán thực phẩm có quầy thanh toán tự động ngay bên cạnh quầy thanh toán thủ công để dành những lúc đông

obi

Xe tăng
Quan điểm của em là không dùng hàng xách tay trôi nổi, em luôn mua hàng chính hãng nhập khẩu và phân phối tại VN. Lý do vì Theo em công nghệ hàng nhái bên khựa bây giờ có thể làm bất cứ thứ gì, và nếu có gì thì biết kêu ở đâu.

giocuonmaytroi

Xe hơi
Em đi công tác Nhật nhiều, mỗi đợt 1 - 3 tháng nên cũng tạm có chút kinh nghiệm mua đồ ở JP:
- Đồ điện tử nhập khẩu vào JP (iphone, ipad): đắt hơn VN, nhất là hồi giá Yên là 270 thì đắt hơn nhiều. Lý do các cụ có thể tìm hiểu về giá phân phối cho từng thị trường.
- Mua đồ cũ ở JP rất thích, vì các cửa hàng bán đồ cũ mô tả sản phẩm rất thật, thậm chí phím nào của laptop kém nhạy nó cũng note ra. cái này em hoàn toàn thỏa mãn.
- Biết tìm chỗ thì sẽ mua dc đồ rẻ. Bạn em bên đó nó chuyên đánh đồ về VN nó dẫn em đi mua Tảo xoắn ở chợ gần ga Kawashaki, rượu ở 1 cửa hàng mà em ko nhớ đia chị, rẻ hơn nhiều so với web luôn. Chịu khó tìm tòi và hỏi là sẽ mua dc đồ rẻ. Ngay ga Kawashaki có cái siêu thị chuyên đồ cho trẻ em (Akachanhonpo), mua đồ ở đây cũng rất rẻ, rẻ hơn nhiều so với hàng xách tay ở JP là cái chắc.
- Thực phẩm chức năng ở JP cũng rẻ hơn VN. Cụ thể em mua 1 pack 3 gói tỏi đen giá khoảng 400K VND, trong khi ở VN bán 500K/1 gói.

Nói chung hiện tượng chủ thớt mua hàng rẻ hơn chính quốc em nghĩ là không nhiều đâu :). Em hay nhờ bạn gửi sữa Wakodo ở JP về và sữa Gilla ở Pháp về cho bé nhà em, tính cả tiền ship vẫn rẻ hơn hàng xách tay cụ nhé.

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xin lỗi cụ,e buộc phải công khai giá sữa,hộp Meiji 9 không tới mức 1800Y,rẻ hơn nhiều đấy
Không vấn đề gì cụ ơi, em check hàng trên Rakuten và Amazon Nhật giá web như nào thì báo như vậy không có chuyện báo giá linh tinh.
Đây là thớt bàn luận về hàng hóa của Nhật nên cụ cứ thoải mái ạ

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em đi công tác Nhật nhiều, mỗi đợt 1 - 3 tháng nên cũng tạm có chút kinh nghiệm mua đồ ở JP:
- Đồ điện tử nhập khẩu vào JP (iphone, ipad): đắt hơn VN, nhất là hồi giá Yên là 270 thì đắt hơn nhiều. Lý do các cụ có thể tìm hiểu về giá phân phối cho từng thị trường.
- Mua đồ cũ ở JP rất thích, vì các cửa hàng bán đồ cũ mô tả sản phẩm rất thật, thậm chí phím nào của laptop kém nhạy nó cũng note ra. cái này em hoàn toàn thỏa mãn.
- Biết tìm chỗ thì sẽ mua dc đồ rẻ. Bạn em bên đó nó chuyên đánh đồ về VN nó dẫn em đi mua Tảo xoắn ở chợ gần ga Kawashaki, rượu ở 1 cửa hàng mà em ko nhớ đia chị, rẻ hơn nhiều so với web luôn. Chịu khó tìm tòi và hỏi là sẽ mua dc đồ rẻ. Ngay ga Kawashaki có cái siêu thị chuyên đồ cho trẻ em (Akachanhonpo), mua đồ ở đây cũng rất rẻ, rẻ hơn nhiều so với hàng xách tay ở JP là cái chắc.
- Thực phẩm chức năng ở JP cũng rẻ hơn VN. Cụ thể em mua 1 pack 3 gói tỏi đen giá khoảng 400K VND, trong khi ở VN bán 500K/1 gói.

Nói chung hiện tượng chủ thớt mua hàng rẻ hơn chính quốc em nghĩ là không nhiều đâu :). Em hay nhờ bạn gửi sữa Wakodo ở JP về và sữa Gilla ở Pháp về cho bé nhà em, tính cả tiền ship vẫn rẻ hơn hàng xách tay cụ nhé.
Cụ nói cũng khá sát so với những gì người nhà em kể ở bển, đồ điện tử mới ở Nhật thì không hề rẻ giá ngang với đồ mới ở VN và còn phải chịu phí vận chuyển về VN nữa nên thành ra lại cao hơn.
Chỉ có đồ cũ ở bên đó là đảm bảo, các thông tin về sản phẩm họ mô tả cực kỳ chi tiết như hỏng cái gì, sửa cái gì vv... đặc biệt người Nhật khá giữ gìn đồ nên hầu hết đồ cũ đều vẫn có thể sử dụng ngon lành.

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo cụ hàng fake là gì?
Bước chân xuống sân bay cụ không đọc là cấm không được mang hàng fake vào J sao?
Con dao 105Y khác hoàn toàn với dao tiền triệu cụ nói.
Thêm nữa là trong cửa hàng 105Y có rất nhiều dao gọt hoa quả Made in J
Bên Nhật cũng có rất nhiều hàng hóa khác nhau, nhưng ở bên đó tiền nào của đấy.
Cụ bỏ ra ít tiền thì nhận những sản phẩm có chất lượng kém, nhiều tiền thì mua được những sản phẩm chất lượng cao, không phải cái gì cũng quá đắt đâu.

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mấy cụ nói mua ở siêu thị bị hạn chế số lượng chắc là do siêu thị đang có khuyến mại đặc biệt về sữa nên hạn chế mỗi người chỉ đc mua 2 hộp thôi, cái này đi chợ lần nào cũng có mà.
Hàng Nhật ở VN mà rẻ hơn thì 100% là hàng giả, quá date. Giả ở đây bao gồm cả hàng thị trường khác các cửa hàng cũng quy vào hàng xách tay từ Nhật.
Nói chung các cụ dùng hàng xách tay, trừ nước sinh hoạt ra nếu không phải người nhà thì phải thật hiểu biết.
Giá xách tay tiếp viên dạo này tăng rồi, 10 USD 1 cân và phải đảm bảo xuất xứ, cụ nào bảo có mối 700 Y thì share cho em với, em contact được hứa sẽ hậu tạ. Sữa thì trừ xách cho người nhà, chả em tiếp viên nào xách cho các cụ đâu. 1 cái carry bag chắc kịch kim được 6 hộp sữa :D
Chuẩn rồi đấy cụ, riêng sữa em xách về cho F1 uống mỗi lần 2 hộp :) không có hàng bán đâu ạ, vì không cạnh tranh được với sữa Nhật ở bên ngoài

LongSeras

Xe hơi

Thích nhất là mua máy ảnh cũ,hehe.Mỗi tội em ko biết và ko thích chơi máy ảnh nên chịu.Chỉ lâu lâu vui vui làm 1 2 cái với đứa em.Ở Nhật ngôn ngữ bị giới hạn nhiều nên ít người biết thôi ạ,nhưng giờ cũng nhiều rồi.Hàng Nhật mua ở Mỹ có khi còn rẻ hơn hơn mua ở Nhật chứ xá gì VN :)).

LongSeras

Xe hơi
Với lại bàn về sữa,các cụ đã mua và dùng được đúng sữa Nhật bán tại Nhật với sữa nhập khẩu ở VN thì chắc không khó để phân biệt 2 loại đấy nhỉ.Sữa nhập khẩu hay bị vón lắm chẳng hiểu sao.Với lại sữa nhập ở VN là nhập nguyên liệu về đóng vào hộp,không phải nguyên hộp đâu nhé.Chất lượng thế nào em không dám bàn vì em ko thông vấn đề này nhé.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

Cụ ạ,về cơ bản,chắc toàn bộ các cụ trong thớt này đều đồng ý là phần lớn hàng gọi là hàng XT đều có nguồn gốc từ J,còn nó xách bằng gì kệ nó với đời:P
Nhưng phần nhỏ còn lại ấy,thậm chí ko nhỏ đâu,nó vẫn có nguồn gốc không rõ ràng.
Cho nên mới cần nhiều ý kiến,thông tin của các cụ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Không vấn đề gì cụ ơi, em check hàng trên Rakuten và Amazon Nhật giá web như nào thì báo như vậy không có chuyện báo giá linh tinh.
Đây là thớt bàn luận về hàng hóa của Nhật nên cụ cứ thoải mái ạ
Giá sữa meiji 9 dạng hộp e mua siêu thị là 2600-2800Y 1 cặp (2 hộp cụ ạ).Việc mua hạn chế e chưa gặp bao giờ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Với lại bàn về sữa,các cụ đã mua và dùng được đúng sữa Nhật bán tại Nhật với sữa nhập khẩu ở VN thì chắc không khó để phân biệt 2 loại đấy nhỉ.Sữa nhập khẩu hay bị vón lắm chẳng hiểu sao.Với lại sữa nhập ở VN là nhập nguyên liệu về đóng vào hộp,không phải nguyên hộp đâu nhé.Chất lượng thế nào em không dám bàn vì em ko thông vấn đề này nhé.
Sữa nhập khẩu chính thức bao tiền 1 hộp Meiji 9 vậy cụ?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuẩn rồi đấy cụ, riêng sữa em xách về cho F1 uống mỗi lần 2 hộp :) không có hàng bán đâu ạ, vì không cạnh tranh được với sữa Nhật ở bên ngoài
Cụ làm nghề ship hàng từ bên J về mà còn kêu ko cạnh tranh được với sữa Nhật XT bên ngoài (giá về đến nhà cụ cao hơn),vậy chỉ có 2 lý do
-Sữa bên ngoài lấy theo cont,trực tiếp với nhà sx,ăn hoa hồng cao.Thú thực e hơi khó tin vụ này.
-Sữa ko rõ nguồn:chưa đủ thông tin để KL nhỉ

thanhtn

Xe hơi
Em biết hàng bên NHật về dc mua theo kiểu giảm giá, theo lô (có đợt giảm 20-60%) của các shop, store nhất là đồ gia dụng và điện tử. Quê em Hải Phò em biết vậy thôi ạ. Ví dụ cái thùng gạo Nhựt, mua giảm giá 2-3tr, gom hàng đóng công về thì bán 4-5tr. Tủ lạnh, nồi cơm,... hay giảm nhất là hàng cũ 1 năm.

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ làm nghề ship hàng từ bên J về mà còn kêu ko cạnh tranh được với sữa Nhật XT bên ngoài (giá về đến nhà cụ cao hơn),vậy chỉ có 2 lý do
-Sữa bên ngoài lấy theo cont,trực tiếp với nhà sx,ăn hoa hồng cao.Thú thực e hơi khó tin vụ này.
-Sữa ko rõ nguồn:chưa đủ thông tin để KL nhỉ
Em thì thực sự không ở Nhật nên thông tin cũng chỉ qua người nhà bên đó.
Muốn làm đại lý của nó không hề dễ dàng, sữa làm cho thị trường nội địa tiêu chuẩn cực kỳ khắt khe nên nó chả phân phối cho các ông nước ngoài đâu.
Về vấn đề sữa rẻ hơn theo em thì có mấy trường hợp (đây cũng chỉ đoán)
- Đi theo cont về VN, cái này kể cả mua lẻ ngoài thị trường ở Nhật tính ra vẫn rẻ hơn đường xách tay.--> có khả năng, nhưng kê khải HQ rồi thủ tục cực mệt.
- Săn mua các loại cận date giá rẻ về đóng lại date --> cũng ổn hơn là làm giả
- Hàng ăn cắp ---> ăn cắp giề mà nhiều thế, trường hợp này có nhưng chắc sẽ rất ít
- Mua sữa theo KG về tự đóng hộp ---> :-"
Như các cụ đã nói, tiếp viên họ chẳng muốn xách sữa về VN đâu, công cán chả được bao nhiêu.
Phân biệt hàng sữa mà tiếp viên xách tay thì hầu như hộp nào cũng bị móp tí ti (vứt vào valy bị quăng quật)

Chỉnh sửa cuối: