[Funland] Tại sao hàng xách tay Nhật bán ở VN lại rẻ hơn ở chính quốc?

xe_cong_an

Xe buýt
Sao không bác nào nhìn nhận dưới góc độ tỷ giá nhỉ, em ví dụ tại thời điểm ngày 08/01/2014 1 yên = 202 VND, còn tại thời điểm 16/12/2014:1 yên = 182 VND, vậy cùng một món hàng em ví dụ mua ở Nhật giá 1.000 yên đem về Việt Nam tính ra rẻ hơn so với trước đây là 20 x 1000=20.000 VND. Ngoài ra, khi nhập hàng vào VN, các bác nhập khẩu, còn lách được chút thuế cho một số món hàng đóng theo công.
Không biết em nghĩ vậy có đúng không, mong các bác gạch đá nhẹ tay.

vừa rồi đổi chỉ có 180 thôi , nhưng nói chung dt thì cả nhật và vn hiện không rẻ hơn bao nhiêu đâu , nhưng máy ảnh thì ok

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Có gì đâu . Hàng rẻ hơn đa số là hàng thanh lý, model cũ , bãi , sale , đá đồ siêu thị ... trôi nổi tất tần tật đóng vào 1 container bay về VN. Về VN thì lại xé lẻ ra bán .

Mà hàng Nhật thì bền vô đối , ng Nhật dùng giữ gìn nữa nên mới cũ khó phân biệt

luckyluke68

Xe buýt
Em có quen 1 số bạn làm ở hải quan và Vietnam Airline, thì nghe chúng nó nói thế này:
- hàng bên đó nhất là thực phẩm, sữa tươi, váng sữa, phô mai ... thì date và khuyến mại như cụ nói trên. Và dân mình chuyên rình mua hàng cận date được off lên tới 50- 70%, rồi đánh hàng về VN. Nhanh nhất là qua các em tiếp viên, phi công ... nhưng về VN cũng là vừa hết date --> Giá ngang hoặc rẻ hơn chút so với giá nội địa ở Nhật.
- Con buôn đi gom đồ cận date, đồ lỗi ... đóng container .. gửi đường biển (ship rẻ hơn nhiều) cho phía nhà NK, phân phối lẻ của mình. Và về đến VN, sẽ được người Việt Nam dùng mày dập date của Tập Cận Bình xóa đi in lại expiry date mới ... cho nên giá rẻ hơn là thế ạ.
Hoặc Nhật có 1 số nhà máy đặt tại nước thứ 3 để sx hàng chuyên xuất khẩu sang những nước cũng gọi là thứ 3 như mình.
Làm ăn kiểu này thì bất lương quá. Em về dặn vợ ko mua sữa Nhật cho con.
Nếu đánh hàng chính ngạch, đảm bảo nhưng giá cao hơn, liệu có bán được ko các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

hoangsales

Xe tải
Em chả chơi cứ hàng nhập khẩu chính hãng cho nó lành. Khoe hàng xách tay tốt này tốt nọ rồi nội địa nọ nội địa. Lần trước vợ mua hộp Meji về thấy cạnh bị gỉ nhà cháu liệng đi từ đó cạch mặt.

ducanh2002hv

Xe tải
Nếu các kụ đi tns những năm 1998 đến ngoài những năm 2005 thì sẽ hiểu sâu về bộ đội nhé. Nổ danh như D yamada. H . Vv ở vùng Mie và Aichi gifu. hàng hóa ăn cắp thì đồ điện. Máy tính cho đến son phấn thuốc tây. Thậm chí gạo.rau. thịt cá .
Bộ đội nhà ta còn bị cảnh sát dùng trực thăng truy đuổi
Tuy rất manh động nhưbg so với Tầu hoặc Thổ nhĩ kỳ thì chưa ăn thua
Hàng hoá ở vn ngày đó đa phần từ bộ đội mà ra. Còn bây giờ thì em nghĩ là hết rồ. Giờ này chắc chủ yếu hàng thanh lý thôi
Em phản đối các cụ dùng từ bộ đội để chỉ những kẻ ăn cắp ăn trộm.

mitizfashion

Xe hơi
Website
ktom.vn
Em có điều kiện toàn nhờ người nhà xách về, có mấy thứ lẻ tẻ thi mới hay mua ngoài cho tiện. giờ đọc topic này chắc là thôi

linhchi262

Xe đạp
Hàng nhật giờ đc bán tràn lan trên các diễn đàn nhỉ

trang09

Xe hơi
chị gái em bảo mua ở jp còn đắt hơn VN :SS

laixe01

Xe container
E ở Nhật cũng vài năm,để ý thấy có nhiều mặt hàng như bỉm,sữa,mỹ phẩm...quảng cáo là hàng xách tay Nhật bán ở VN còn rẻ hơn là bán ở chính quốc.
Ở chính quốc,không chỉ so với giá ngoài cửa hàng,thậm chí lên mạng đặt hàng giá cũng cao hơn ở VN.
Rõ ràng,về lý thuyết,giá ở VN phải bằng giá đầu vào (bên Nhật)+ship+lãi =tất nhiên là phải cao hơn bên Nhật rồi,thế mà thực tế lại ngược lại.
Cụ nào thông thái vào khai sáng e phát.E trữ sẵn vodka rồi ợ.
Đơn giản: Hàng xách tay cũng 5-7 loại: hàng ăn cắp, buôn lậu, trốn thuế, hàng nhái ... cụ ơi

sonthytb

Xe buýt
Em mua lọ tảo biển loại 1500 viên ở hàng thuốc giá 2200 yên, hôm sau bạn thổ dân dẫn đi mua cả thùng lọ 2200 viên giá có 1350 yên 1 lọ. Ở Nhật phải biết mua mới rẻ ạ

mitbin

Xe tải
nói chung là em khẳng định là có sữa rởm, bằng chứng là con nhà em ( nhà em sinh 2f liền nhau năm 2007 và 2008), em nhớ thời đó em cho con em ăn morinaga, yên là hơn 200 và nhờ tiếp viên 80k/hộp. con em ăn thấy tốt thật và em chả hiểu là các cụ cứ bảo đánh công ở đâu nhưng mà tiếp viên mua hộ em về thì bảo là mua nhiều cũng khó vì hàng sản xuất nội địa Nhật bản bán cho dân sử dụng, hạn chế tuồn ra nước ngoài. Có 1 lần k kịp sữa về em ra mua tạm cho con em ăn ở cửa hàng đồ xách tay của 1 chị làm trên sân bay( em cũng chả ngại nói là shop Vân ở Tô Hiệu), mua sữa mà cứ uống sữa là đi ngoài, đi cả hai đứa, em nghĩ mãi vì món ăn vẫn như mọi khi, ngừng uống sữa thì k bị sao. Em cho ngừng buổi chiều đến tối thì êm, đến hôm sau em máu liều cho con chị uống, lại đi ngoài trong khi thằng em k uống lại ngon lành. Em sợ quá, bỏ hộp ý đi, ông nội tiếc của đem uống, cũng bị sôi bụng hì hì. Thế nên là em sợ chả bao giờ mua hàng xách tay xách chân ở đây, bạn bè em cũng khuyên là nếu như mà k mua trực tiếp ở siêu thị bên kia nhờ tiếp viên xách thì thôi, mua sữa Việt nam cho xong, không thì thương con thành hại con. Mà em nói thật cũng k trách được shop, có thể bản thân họ bán cũng k biết mình bán hàng giả hoặc bị bắn lại date

ehthangkukia

Xe hơi
Chăc là hàng dỏm rồi, bạn em mua hũ kem dưỡng da bên đó tính ra tiền việt thì 500k nhưng giá bên Việt Nam là 1480k tức là đắt gấp 3 lần chưa có phí gì hêt. Vì vậy em dùng gì toàn mua trực tiếp bên đó rồi gửi về,

10kg

Xe tải
Khu nhà em toàn bán hang xách tay, hu hu, chả biết hang that hang giả ntn, đông ng mua lắm, dạo này mới có đợt chăn lông cừu

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Năm nay hàng nhật khan hàng, cực kỳ khan nhé
Có một time có bán có tìm hiểu thì ra thế này
1. Đội quân ăn cắp vặt ở vnam tại nhật rất lag hùng hậu
2. Hàng ăn cắp cũng nhiều và có 2 loại ăn cắp, ăn cắp tại store và ăn cắp tk thẻ tín dụng
Hầu hết đều đưa về vnam tiêu thụ
Giá hàng ăn cắp bằng 1/2 giá hãng.
Một vài lần khi e mua hàng nhật yc hoá đơn nhưng thường thù hàng hoá ko về đúng như yc của mình sz số lẻ tẻ, xong hoá đơn tượng trưng nên sau vài lần e đã hiểu ra là ngưng bán mặt hàng này
Các cụ cứ vào hội gì đó liên quan đến nhật bản mà xem, toàn thấy đăng tin tìm người xách hàng về full hoá đơn, tất nhiên là khó full lắm, chỉ có hoá đơn tượng trưng thôi.
E sợ nhất cái trò ăn cắp mua bằng thẻ tín dụng rồi ko thanh toán, xong gửi đến đc người nhận tại nhật. Chả biết là bênđó họ khui ra hay chưa nhưng đúng là thôi các cụ ạ, hàng của nhật tốt thì tốtthaatj, nhưng nguồn gốc nó dính dáng đến ăn cắp, đến nhiều thứ nên các cụn đừng cứmua xách tay làm gì, trừ khi nhờ đc người mua chuẩn ko sau này con cái mình đi đâu chỉ biết cúi gầm mặt xuống đg, nhục lắm

ducletrung

Xe container
Cái này mà cũng phải lập thớt hả?Trước đọc trên Vnexpess có một đội chuyên ăn cắp hàng ở siêu thị mà...

hangnoidia

Xe hơi
Website
bestcheaplikes.com
Em chỉ biết là ở bên Nhật họ thường mua rất nhiều ví dụ như sữa, bỉm,... khi họ không dùng hết thương rao bán giá rất rẻ

meteor_twister

Xe đạp
Rao bán rẻ nhưng chỉ 1 vài bịch/hộp thôi cụ, còn 99% hàng ở nhà mình gọi là hàng xách tay (sữa, bỉm...) là hàng nhập lậu, và không ai đảm bảo được nguồn gốc hết (rất nhiều hàng nhập từ Hồng Kông nữa). Ngay trên nay nhiều cụ cũng còn nhập miếng sưởi ấm từ Trung Quốc nhưng về nhà mình quảng cáo là hàng Nhật (loại hình con thỏ).

Nên tốt nhất mua hàng nhập khẩu chính hãng cho yên tâm thôi.

kienjapan

Xe buýt
Bỉm Merries bán tại 1 số siêu thị còn có quy định mỗi người chỉ được mua 2 bịch cho 1 lần mua hàng. Áo heatech Uniqlo đợt tết vừa rồi giảm giá còn 495 yên mỗi người cũng chỉ được mua tối đa 2 cái/ 1 ngày. Qua đó để thấy rằng hàng giảm giá cũng có nhưng số lượng cực kì ít, không thể có nhiều được.