[Funland] Tại sao hàng xách tay Nhật bán ở VN lại rẻ hơn ở chính quốc?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thường thì thuê xách tay cộng thêm các khoản: phí đặt mua: 5-8% giá sản phẩm; 1kg vận chuyển trung bình: 180k. Tùy 1 số chỗ có thể mất thêm phí vận chuyển từ nhà ra sân bay hoặc địa điểm của tiếp viên; thuế hải quan (khoản này thường người nhận làm dịch vụ sẽ bao lo)

Tiền quá cước nếu đi Jal theo em biết là 3000 yên/kg.
Chỗ e bôi đen có chắc ko cụ,giả dụ e muốn gửi vài chục con Iphone về chẳng hạn?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

kienjapan

Xe buýt
Chỗ e bôi đen có chắc ko cụ,giả dụ e muốn gửi vài chục con Iphone về chẳng hạn?
Nếu là con số vài chục thì em không dám chắc, như thế khủng quá! 1 chuyến bay có nhiều tiếp viên và chia lẻ thì may ra. Vừa rồi có tiếp viên mang từ Pháp về 1 lô bị tóm luôn. Người làm dịch vụ order họ thường nhận của khách lẻ, số lượng ít nên bao lo được.

Người ta thì đánh hàng về VN, em thì đang xem có hàng nào ở VN rẻ mà đánh sang Nhật được không.

trai3bua

Xe buýt
Nếu là con số vài chục thì em không dám chắc, như thế khủng quá! 1 chuyến bay có nhiều tiếp viên và chia lẻ thì may ra. Vừa rồi có tiếp viên mang từ Pháp về 1 lô bị tóm luôn. Người làm dịch vụ order họ thường nhận của khách lẻ, số lượng ít nên bao lo được.

Người ta thì đánh hàng về VN, em thì đang xem có hàng nào ở VN rẻ mà đánh sang Nhật được không.
trước nhà em đánh mây tre đan sang nhật, từ ngày sóng thần nghỉ rùi. h chỉ làm chè thôi

kienjapan

Xe buýt
trước nhà em đánh mây tre đan sang nhật, từ ngày sóng thần nghỉ rùi. h chỉ làm chè thôi
Thủ tục xuất khẩu có lằng nhằng không cụ? Em tính làm thêm nên chỉ tìm hàng theo kiểu xách tay thôi.

AKCLUB VIETNAM

Xe hơi
Hàng bên siêu thị Nhật nó dễ ăn cắp thế ah các cụ?? Hay dân nó không ăn cắp bao giờ nên khôgn biết cảnh giác. Quả này sang Nhật chơi mà vào trung tâm, siêu thị chắc người VN chịu 1 đống ánh mắt hình viên đạn nhỉ?

ekichi04

Xe tăng
Em có quen 1 số bạn làm ở hải quan và Vietnam Airline, thì nghe chúng nó nói thế này:
- hàng bên đó nhất là thực phẩm, sữa tươi, váng sữa, phô mai ... thì date và khuyến mại như cụ nói trên. Và dân mình chuyên rình mua hàng cận date được off lên tới 50- 70%, rồi đánh hàng về VN. Nhanh nhất là qua các em tiếp viên, phi công ... nhưng về VN cũng là vừa hết date --> Giá ngang hoặc rẻ hơn chút so với giá nội địa ở Nhật.
- Con buôn đi gom đồ cận date, đồ lỗi ... đóng container .. gửi đường biển (ship rẻ hơn nhiều) cho phía nhà NK, phân phối lẻ của mình. Và về đến VN, sẽ được người Việt Nam dùng mày dập date của Tập Cận Bình xóa đi in lại expiry date mới ... cho nên giá rẻ hơn là thế ạ.
Hoặc Nhật có 1 số nhà máy đặt tại nước thứ 3 để sx hàng chuyên xuất khẩu sang những nước cũng gọi là thứ 3 như mình.
1 lý do hợp lý cho mặt hàng sữa, bỉm. Cháu đã mua bỉm merries cả ở SG và HN, mấy địa chỉ lớn chuyên đồ "xách tay"... khi hỏi date ở đâu nv toàn nói linh tinh hàng không có date, hoặc in tiếng Nhật chỗ a, chỗ b... bố láo hết, thực ra thì hàng nhật hay 1 số nước nếu nó không date bằng số thì nó quy ước bằng chữ cái, hợc nó chính là cái seri code in trên bao bì, mỗi năm mỗi tháng 1 đầu series riêng nhập số vào web chính hãng là ra ngày sx và date. Đầu năm nay nhà cháu đã từng mua phải túi bỉm merries date từ năm 2011.

buihuyentb

Xe tải
Nhà em có 2 bà dì ruột, sang Đức và lấy chồng Đức... 2 người thay nhau về vì nhà còn ông bà già yếu rồi. Mỗi lần về là 1 valy đầy nước hoa, mỹ phẩm, cho các cháu. Nhiều quá, có cái ko dùng tới thì bán lại với giá rất rẻ vì nếu tính ra thì mình đc cho ko cơ mà....Đây có thể là 1 trong những lý do . Hàng năm những người mua qua cho người ở trong nước nhiều lắm chứ ah
Cái này e thấy cũng chuẩn này...nhà hàng xóm nhà em có người nhà nước ngoài nhiều, về sách tay cho nhiều lắm, dùng ko hết nên bán cũng rất rẻ :)

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

Cụ đánh cho e ít chó sang.
Chó Nhật 5 lạng cả mít lẫn lông bán hơn 30 củ,đắt quá e không ăn được ợ^:)^

tiny.

Xe tải
hàng chui cụ ạ. nhà cháu còn 1 thùng hàng mỹ phẩm Nhật đây. Giá rẻ tưng bừng luôn :-s

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
meijo Nhật ko dc xếp hàng cụ nhé! F1 nhà cháu dùng tính ra giá đắt đúng 1.5 lần hàng nhập. Cụ bảo rẻ ở đâu chỉ cho nhà cháu
Ko hiểu cụ nói gì?ko được xếp hàng là sao?đắt hơn 1.5 lần hàng nhập khẩu à?Cụ cứ nghĩ đắt là xịn sao?

Spike

Xe tăng
Ko hiểu cụ nói gì?ko được xếp hàng là sao?đắt hơn 1.5 lần hàng nhập khẩu à?Cụ cứ nghĩ đắt là xịn sao?
Ý của cụ ấy là đắt hơn so với hàng của Công ty Meiji VN. Meiji có công ty phân phối sản phẩm này ở VN nhưng mà người dùng Meiji thì có vẻ không thích mua hàng chính hãng mà thích mua hàng gọi là xách tay. Con em cũng ăn Meiji, Morinaga từ bao năm mua xách tay còn giá thì lấy đâu ra rẻ hơn JP. Giá đắt hơn JP là cái chắc. Em mua ở Tokyo 1 hộp Meiji 9 dạng thanh 1.980 JPY dạo JPY = 265 VND thì là 525k trong khi ở nhà bán hơn 600k một ít. Nên em cứ thiển nghĩ là khi đã là con buôn thì họ có nhiều cách để có được hàng giá tốt chứ không chỉ đơn thuần là xóa date hay nguồn gốc Tàu. Em không biết bên Úc thịt bò giá như thế nào chứ dạo này thịt bò Úc với thịt bò VN giá có chênh nhau đâu -> lãnh đạo Vissan confirm đấy ạ. Suy ra, kinh doanh nó đâu đơn giản chỉ là lấy giá so với giá.

Các cụ thích thì chuyển cho con sang Kari home cho nó máu, không lo Tàu vì chỉ mua được ở Sing, Mã giá thì rẻ có đâu tầm 50$ Sing/hộp 850g.

He he, em không kinh doanh nhé, chỉ ngứa mồm thôi ạ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ý của cụ ấy là đắt hơn so với hàng của Công ty Meiji VN. Meiji có công ty phân phối sản phẩm này ở VN nhưng mà người dùng Meiji thì có vẻ không thích mua hàng chính hãng mà thích mua hàng gọi là xách tay. Con em cũng ăn Meiji, Morinaga từ bao năm mua xách tay còn giá thì lấy đâu ra rẻ hơn JP. Giá đắt hơn JP là cái chắc. Em mua ở Tokyo 1 hộp Meiji 9 dạng thanh 1.980 JPY dạo JPY = 265 VND thì là 525k trong khi ở nhà bán hơn 600k một ít. Nên em cứ thiển nghĩ là khi đã là con buôn thì họ có nhiều cách để có được hàng giá tốt chứ không chỉ đơn thuần là xóa date hay nguồn gốc Tàu. Em không biết bên Úc thịt bò giá như thế nào chứ dạo này thịt bò Úc với thịt bò VN giá có chênh nhau đâu -> lãnh đạo Vissan confirm đấy ạ. Suy ra, kinh doanh nó đâu đơn giản chỉ là lấy giá so với giá.

Các cụ thích thì chuyển cho con sang Kari home cho nó máu, không lo Tàu vì chỉ mua được ở Sing, Mã giá thì rẻ có đâu tầm 50$ Sing/hộp 850g.

He he, em không kinh doanh nhé, chỉ ngứa mồm thôi ạ
Cụ ạ,e ko phủ nhận rằng kinh doanh không thể lấy giá so với giá.
Vấn đề là tiêu đề e ghi "hàng xách tay ạ",cho nên e mới lấy cơ sở là hàng xách tay ra để trao đổi.

auto_spa

Xe đạp
Thuế, mặt bằng, là 2 thứ tác động lớn

Spike

Xe tăng
Cụ ạ,e ko phủ nhận rằng kinh doanh không thể lấy giá so với giá.
Vấn đề là tiêu đề e ghi "hàng xách tay ạ",cho nên e mới lấy cơ sở là hàng xách tay ra để trao đổi.
he he, thế thì đấy là tại cụ cứ mặc nhiên xem nó là hàng xách tay và cái danh từ mỹ miều "hàng xách tay" nó ăn vào máu dân ta chứ nhiều khi có phải do người bán hàng đâu. Em được vợ sai đi lấy hàng ở nhà Nga bống suốt nhưng em chả xem nó là hàng xách tay, em xem nó là Meiji. Em cũng thấy nhiều cụ bán hàng trên này và các diễn đàn khác vẫn đảm bảo hàng chuẩn (em cũng tin vì làm ăn trên mạng cũng không đơn giản) mà giá còn thấp hơn MSRP mà.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
he he, thế thì đấy là tại cụ cứ mặc nhiên xem nó là hàng xách tay và cái danh từ mỹ miều "hàng xách tay" nó ăn vào máu dân ta chứ nhiều khi có phải do người bán hàng đâu. Em được vợ sai đi lấy hàng ở nhà Nga bống suốt nhưng em chả xem nó là hàng xách tay, em xem nó là Meiji. Em cũng thấy nhiều cụ bán hàng trên này và các diễn đàn khác vẫn đảm bảo hàng chuẩn (em cũng tin vì làm ăn trên mạng cũng không đơn giản) mà giá còn thấp hơn MSRP mà.
Cụ đã đọc hết các cmt chưa ạ?
E ko kết luận mọi nguồn hàng XT bán ở VN đều là hàng quá date hay hàng ăn cắp,cũng như ko nói gì đến các cụ bán hàng trên mạng.Đứng ở góc độ NTD,e muốn tìm hiểu xem trong đám hàng gọi là XT ấy,có lẫn những hàng có hại đến sk không?Cho nên e chỉ tập trung vào sữa và mỹ phẩm.
Họ nhà e làm trong HK nhiều lắm,đủ từ Đoàn phó,cơ trưởng,tiếp viên trưởng,không lưu,tiếp viên thường (hàng con cháu của em thôi),bán vé,bảo dưỡng v.v... nên e cũng hiểu được đôi chút.Có điều làm nghề nào biết nghề đấy,e ko pót thông tin lên đây.
Năm 2012,nước Nhật thu hồi lại sữa Meiji có hạn đến 3/2013 do liên quan đến nhà máy điện hạt nhân,nói thẳng nó nghi ngờ có chất phóng xạ.Liệu số sữa này có bị tuồn về VN và số sữa có hạn như vậy đã bán ở VN thì ntn?Cụ nghĩ sao ợ?

pacita

Xe máy
cháu nhà em dùng cả 2 loại sữa Meiji, hàng mua ở VN và hàng mua ở Nhật mang về, kết quả là sữa meiji mua ở VN uống bị nhiệt hơn (biểu hiện ở khó tiêu hóa) còn meiji xách tay từ Nhật thì có vẻ k bị nhiệt bằng (biểu hiện tiêu hóa đều và trôi chảy hơn), giá thì tính ra mua ở Nhật vẫn đắt hơn mua tại VN ạ, đấy là những gì em trải qua, cụ thể nó thế nào thì em chịu

ekichi04

Xe tăng
Bác ý chẳng chậm hiểu đâu ạ. Em không nhầm thì bác ý còn sống ở Nhựt nữa ý chứ!
Có điều mở thớt này là một cách trao đổi, giúp nhau hiểu rõ hơn về vấn đề mua hàng hóa mà dân ta gọi là hàng xách tay! ( Loại bỏ trường hợp người thân, quen mua về tặng!)
Ngày trước em cũng thích hoành tráng lắm, chỉ thích mua đồ ngoại, đồ xách tay, nhất là sữa Nhật, mỹ phẩm Nhật ...
Nhưng giờ sợ rồi, sau khi nghe bọn bạn bên hải quan và hàng không nói chuyện!
Voka mợ, đúng là nên tập trung topic vào hướng dẫn, trao đổi giúp nhau hiểu rõ hơn vấn đề mua bán hàng hóa xách tay, chứ mấy cụ chuyên đồ japan không nên cãi nhau, thách đố nhau tìm nguồn hàng giá rẻ hay chào hàng trên bên funland này, nếu buôn bán thì qua bên plaza....
Nhà cháu cũng có người nhà gửi mua sữa similac mỹ, rồi aptamil Đức, meji nhật về giá đều cao hơn giá bán xách tay ở VN từ 20-50%, đấy là còn nhờ ship người quen giá hạt rẻ lắm rồi.