[Funland] Tại sao HN không làm được?

A98

Xe container
Giá thị trường lại do các ông môi giới đẩy giá, thì cũng mệt =))
Không cụ ạ. Em sợ là em với cụ xin đấu giá thì quá hạn, hồ sơ không hợp lệ...
Đến lúc đấu giá thì toàn người phát giá thấp.
Hoá ra toàn con cháu trong nhà cả.
Tiền tấn cả, họ không cho con cháu trong nhà thì cho ai?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Có con đường 2,5 20 năm nay khoảng 300 chưa xonh cụ lại bảo lấy vỉa hè mặt phố là quá lạc quan đấy. Xứ ta nó lạ kỳ.

Sim Mobi

Xe buýt
Cách sau dễ hơn cụ ạ:
Đường lớn: Mở đường mới thì xây rào rào chắn như cao tốc 2 bên đường, để lại đường gom 2 bên
Đường nhỏ: Xây tường bịt tất cả các vị trí có thể ở 2 bên đường, nhà nào muốn ra mặt đường thì phải nộp tiền phí phá bức tường đó.

thanhphong1998

Xe điện
Có vài cái nhà siêu mỏng,siêu méo,siêu nhỏ ở các phố mới mở mà còn chả xử lý được nữa là ..

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Trí tuệ cao. Làm việc dễ ló phí.

chinhatm

Xe container
Úi, vậy những nhà bị giải tỏa đền bù theo khung giá áp đặt (thấp hơn nhiều giá t/trường) thì ai đứng ra chịu phần thiệt đó cho họ? Cụ hả?
Nếu đã đề xuất đấu giá nhà mặt đường sau mở đường thì cũng phải song hành là nâng giá đền bù tiệm cận sát với giá t/trường thực tế.
Làm đc như vậy thì chả ai kêu cả.
Hiện nay giá đền bù nhà đất mặt đường đã cực kỳ cao, nếu xét trên khía cạnh đền bù công trình trên đất và quyền sử dụng đất. Nếu chỉ sử dụng đất để ở, giá trị quyền sử dụng đất của lô đất mặt đường hay lô đất bên trong cũng như nhau bác nhé.
Vì sao quyền sử dụng đất mặt đường lại cao? Vì buôn bán, kinh doanh ở mặt đường chứ gì? Vậy con đường ấy ở đâu mà ra? Ở tiền của những người đóng thuế và ngân sách cả thôi bác ạ.

ĐN là cái méo j mà đc xem là hình mẫu vậy cụ? Lấy thằng học dạng trung trung thường thường ra làm gương rồi bắt mấy thằng khá giỏi nó học theo ah?
Kết quả của nó tốt thì phải xem nó là hình mẫu chứ méo mó gì.
Bắc Kinh thì nó là gì đấy. Học theo nó đi.

omerta77

Xe điện
Vấn đề là dền bù thế nào? Giá cả ra sao? Có minh bạch, công bằng ko?.... :))
Nếu nhà cụ đang mặt đường KD mà bị thu hồi theo giá nhà nước thì cụ nghĩ sao?

• Vodka
Reactions: FRA

hoangduc.sbr

Xe container
Thế mà giàn lãnh đạo mới lên của TPHCM lại dám làm trái luật trắng trợn thế sao bác?
Nhân tiện, nói về Luật, Hà Nội còn có Luật Thủ đô, trao cho HN nhiều quyền hạn hơn TPHCM đấy bác nhé
Giàn lđ mới lên của HCM là giàn nào vậy? Cụ có biết đường N.H.Thọ bắt đầu tiến hành mô hình đấu giá từ 2003 và bản thân cái con đường này đến 2009 mới h/thành.
Từ đó đến nay tròn 1 vòng con giáp rồi mà sao chả có thêm bất cứ 1 dự án nào ở HCM dám áp dụng cái mô hình trái luật này nữa vậy? (2 cái gần nhất là dự án N.V.Trỗi - NKKN và dự án đường CMT8 cũng đề xuất mà bị bác bỏ luôn).
Bản thân cái khu vực N.H.Thọ bắt đầu thông xe từ 2005 thì khi ấy giá nhà đất ở HCM còn rẻ lắm. Nhất là mấy khu vực ở q.7 lại càng bèo bọt. Độ vênh giữa trc và sau giải tỏa chưa quá lớn thì "may mắn" mới làm đc như vậy. Chứ thử ngay mấy dự án trong quận nội đô như 2 cái dự án bên trên có ông lãnh đạo HCM nào dám phê duyệt đâu là biết ngay thôi.

chinhpham7983

Xe buýt
Nhưng mở đường kiểu hiện nay tự dưng ném ‘Lộc to’ cho một số, một số bị giải tỏa như bị trấn lột
Ai cũng biết thế cụ à, nhưng không giữ chính sách như thế thì ai người ta muốn làm công ăn lương như hiện nay.

hoangduc.sbr

Xe container
Kết quả của nó tốt thì phải xem nó là hình mẫu chứ méo mó gì.
Bắc Kinh thì nó là gì đấy. Học theo nó đi.
BK nó áp thời gian sở hữu nhà đất hữu hạn có vài chục năm thôi đấy. Sao ko hô hào bê nốt về mà áp dụng vào nhà của mình.

chinhatm

Xe container
Vấn đề là dền bù thế nào? Giá cả ra sao? Có minh bạch, công bằng ko?.... :))
Nếu nhà cụ đang mặt đường KD mà bị thu hồi theo giá nhà nước thì cụ nghĩ sao?
Ở đây chưa bàn đến việc đền bù, bởi việc bị thu hồi đất là không thể chống lại được.
Tôi đang nói đến chuyện những nhà ở lô đất bên trong tự nhiên được ra mặt đường, thay vì tự nhiên được vài chục tỷ thì không được nữa, hoặc được ít hơn

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Dễ làm hơn đây ah:
Dời hết đại học ra ngoại thành.

Vova

Xe container
Thực ra làm được thì quá tốt. Mỗi tội ở Hà Nội nước không trong quá được :).

Kurumasuki

Xe container
Luật pháp quy định ko được như vậy
Cụ cứ nghĩ muốn làm là được đơn giản như vậy à
Đà nẵng do có bác Thanh uy tín làm trái luật dân thấy lợi ích ko kêu
Chứ hà nội mà làm như thế gần trung ương dân nó phản đối kiện cho mất ghế luôn
Ông lãnh đạo nào dám làm trái luật
Luật pháp qui định phải làm như vậy ( Luật Thủ đô và luật Qui hoạch: thu hồi mở rộng 50 mét hai bên đường).
HN đã bị chất vấn tại QH và đã trốn trả lời tại sao ko thực hiện.

chinhatm

Xe container
Giàn lđ mới lên của HCM là giàn nào vậy? Cụ có biết đường N.H.Thọ bắt đầu tiến hành mô hình đấu giá từ 2003 và bản thân cái con đường này đến 2009 mới h/thành.
Từ đó đến nay tròn 1 vòng con giáp rồi mà sao chả có thêm bất cứ 1 dự án nào ở HCM dám áp dụng cái mô hình trái luật này nữa vậy? (2 cái gần nhất là dự án N.V.Trỗi - NKKN và dự án đường CMT8 cũng đề xuất mà bị bác bỏ luôn).
Bản thân cái khu vực N.H.Thọ bắt đầu thông xe từ 2005 thì khi ấy giá nhà đất ở HCM còn rẻ lắm. Nhất là mấy khu vực ở q.7 lại càng bèo bọt. Độ vênh giữa trc và sau giải tỏa chưa quá lớn thì "may mắn" mới làm đc như vậy. Chứ thử ngay mấy dự án trong quận nội đô như 2 cái dự án bên trên có ông lãnh đạo HCM nào dám phê duyệt đâu là biết ngay thôi.
Không phải người ta không biết nhìn vào bài học Đà Nẵng. Nếu như Đà Nẵng đã làm, và trái Luật thì TPHCM lại dám làm theo ngay? Họ không ngu.
Trái ngược lại là HN, mặc dù có Luật Thủ đô tạo thông thoáng hơn TPHCM nhiều, nhưng lại không dám làm

hoangduc.sbr

Xe container
Hiện nay giá đền bù nhà đất mặt đường đã cực kỳ cao, nếu xét trên khía cạnh đền bù công trình trên đất và quyền sử dụng đất. Nếu chỉ sử dụng đất để ở, giá trị quyền sử dụng đất của lô đất mặt đường hay lô đất bên trong cũng như nhau bác nhé.
Vì sao quyền sử dụng đất mặt đường lại cao? Vì buôn bán, kinh doanh ở mặt đường chứ gì? Vậy con đường ấy ở đâu mà ra? Ở tiền của những người đóng thuế và ngân sách cả thôi bác ạ.
Cao cái beep, nhà bạn mẹ em mặt đường Láng 3m, dt 40m2 hồi 2014 rậm rịch giải tỏa mà bên thành phố ước chừng quy đổi 1 căn CC có 2.3 tỷ vào thời điểm ấy kìa. May sau này đường Láng nó ko lấy nữa nên cả dãy nhà ai cũng thở phào ăn mừng.

lac007

Xe tăng
Em kiến nghị đã đề xuất thì chơi lớn hẳn luôn đền bù = 1/10 giá t/trường. Còn đấu giá thì cứ giá t/trường mà phang (bắt chủ nhà đc ra mặt đường phải mua lại nhà mình lần nữa):))
Tất cả vì đường phố chung của cả nc (tất nhiên thằng hô hào là thằng ở chỗ ko bị giải tỏa)=))
Thằng o bị giải tỏa là thằng to mồm nhất