[Funland] Tại sao khi bán nhà, mọi người lại hay từ chối môi giới nhỉ

sắt con

Xe điện
Vì ở VN rất ít người hành nghề môi giới, hầu hết là cò mà qua cái mồm cò thì người mua lẫn người bán lộn cả ruột khi được kết nối🙂

titit2023

Xe tải
Đăng tin láo thì có nhiều nhưng thường khách gọi sẽ bảo được bán rồi và giới thiệu khách sang lô khác chứ cò nào dám dẫn đi tay bo với khách khi biết chả được gì lại còn bị chửi.
E từng chửi nhau với 1 thằng, khi nó gửi ảnh nhà 5 tầng. Đến nơi là nhà đang đào móng của chủ đầu tư. Còn chuyện nhà hơn 4 tỷ, đến nơi là 4 tỷ 950 là chuyện cơm bữa.

Sunrise96

Xe buýt
Em thì hay mua đi bán lại đất và 100% giao dịch cả mua và bán đều qua cò. Họ tìm được mảnh mình ưng thì mua còn nếu chốt được giá thì bán, tuy nhiên từng khu vực cũng chỉ có một số cò uy tín , ông nào mà giới thiệu sản phẩm lởm khởm thì chặn số luôn. Tất nhiên là mình cũng phải nói rõ yêu cầu của mình. Nói chung là phải tổng hợp nhiều thông tin nhiều cò, dò la hỏi dân để chốt giá cho sát thôi. Nhưng không có cò lấy đâu thời gian mà đi tìm.
Đúng cụ. Nếu là người mua thì nên trực tiếp đến 1 VP môi giới đề xuất tiêu chí mình cần. Môi giới sẽ đưa mình đi xem trực tiếp nhiều lựa chọn thực tế. Còn cứ xem tin rao trên mạng 10 ông mg thì cả 10 đăng thông tin ko đúng vì họ sợ môi giới khác lấy mất miếng hoặc bị người mua tìm gặp trực tiếp chủ nhà. Thường người bán ko thích môi giới hơn người mua vì môi giới hay đòi phí % cao

Wellgym

Xe hơi
Em thấy nhiều tin đăng bán nhà đều bảo không cần môi giới. Nếu họ làm tốt họ tìm khách cho mình thì có vấn đề gì đâu nhỉ.
Họ cần mg thì đã ko tự đăng, tự đăng thì ko cần mg. Chứ đăng cái, chưa thấy khách mua đâu chỉ thấy ngày ngày vài chục cuộc gọi của mg làm phiền. Chưa làm đc gì đã đòi phần em 1-2-3%. Thậm chí có đứa đòi bán kênh abc các kiểu. Thế làm gì người ta chả chặn trước ko cần mg.

BloodOwl87

Xe điện
Đúng cụ. Nếu là người mua thì nên trực tiếp đến 1 VP môi giới đề xuất tiêu chí mình cần. Môi giới sẽ đưa mình đi xem trực tiếp nhiều lựa chọn thực tế. Còn cứ xem tin rao trên mạng 10 ông mg thì cả 10 đăng thông tin ko đúng vì họ sợ môi giới khác lấy mất miếng hoặc bị người mua tìm gặp trực tiếp chủ nhà. Thường người bán ko thích môi giới hơn người mua vì môi giới hay đòi phí % cao
Vp nó lại đòi phế 3% thì đíu ai chơi.

Han Riverside

Xe buýt
Diện tích sàn tầm 80m2 nhưng môi giới lại rao hơn 100m2 , tớI mới té ngửa là rao thêm cái vỉa hè của nhà nước mới hơn 100m2 , chưa nói là diện tích thật nó lại nhỏ hơn diện tích trong sổ đỏ . Em lạy :D

BloodOwl87

Xe điện
Diện tích sàn tầm 80m2 nhưng môi giới lại rao hơn 100m2 , tớI mới té ngửa là rao thêm cái vỉa hè của nhà nước mới hơn 100m2 , chưa nói là diện tích thật nó lại nhỏ hơn diện tích trong sổ đỏ . Em lạy :D
Tiếp xúc với mấy loại đấy cũng hao mòn tinh thần mình.

Hieumos

Xe container
Em thấy nhiều tin đăng bán nhà đều bảo không cần môi giới. Nếu họ làm tốt họ tìm khách cho mình thì có vấn đề gì đâu nhỉ.
Vì đa số các tin đăng bán nhà là Môi giới đăng chứ sao.

Tin đăng của chủ nhà thật thì phải lội xuống từ trang 5 trở đi.

Dungha

Xe điện
Tại môi giới toàn đăng tin ảo tung chào. Làm loạn cả lên. Trước em tìm mua căn chung cư cách đây gần chục năm. Xem tìn toàn ảo. Nó rao dìm giá xuống còn 60%. Hỏi thì toàn căn đấy het rồi còn căn này thôi. Đâu cũng vậy. Người rao thật không bán nổi.

DurexMsize

Xe máy
Môi giới VN thì nó quá láo, thông tin sai 100% so với quảng cáo nên cụ nào trải qua môi giới đều sẽ không muốn làm với môi giới thêm lần nào.

tieunhilang

Xe điện
Vì cái nhà rất to. Trong đời ít có cơ hội bán nhà, nên không có kinh nghiệm, muốn làm tất ăn cả.
Thực tế, giờ cò bđs rất chuyên nghiệp, họ chỉ ăn % chứ không có chuyện cài cắm giá như "chủ nhà" suy nghĩ.

Sunrise96

Xe buýt
Vp nó lại đòi phế 3% thì đíu ai chơi.
Tất cả đều phải có thoả thuận trước khi môi giới đưa đi xem chứ cụ. Em mua nhà đất toàn nhờ qua VP môi giới đưa đi ngắm thực tế free. Thường mg chỉ ăn phía người bán.
Có lần em đi cùng bạn em mặc cả cho nó mua 1 căn nhà. Xong xuôi 2 bên ra công chứng ký HĐMB và trả tiền.
Hôm sau bạn em gọi em bảo môi giới nó cứ truy nã tôi đòi 1% phí mg, trong khi nó xơi phía bán rồi. Nó bảo ko trả ko xong với nó (tự bạn em tìm gặp mg này)
Em bảo để em giải quyết. Em nói với mg:
Thứ nhất: thông thường ông chỉ đc xơi phí của người bán.
Thứ 2: muốn xơi cả của người mua thì phải có biên bản thoả thuận. Ông không có thoả thuận gì khi đưa chúng tôi đi xem thì mời ông lượn.
Thứ 3: ông không đồng ý thì ông bảo thằng bán trả lại bạn tôi tiền ko mua nữa. Ông cũng nhịn hoa hồng của thằng bán luôn . Thế là lượn mất dạng luôn
Nói chung mua bán vẫn cần có môi giới thì sẽ có nhiều lựa chọn hơn và nên có biên bản giao kèo mọi vấn đề ngay từ đầu

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Vì cái nhà rất to. Trong đời ít có cơ hội bán nhà, nên không có kinh nghiệm, muốn làm tất ăn cả.
Thực tế, giờ cò bđs rất chuyên nghiệp, họ chỉ ăn % chứ không có chuyện cài cắm giá như "chủ nhà" suy nghĩ.
Gần nhà e có cái nhà chủ rao 8 tỷ, thế cóc nào cò làm lên được hơn 9 tỷ, thế là ngoài tiền mg 8 tỷ còn ăn thêm phần chênh hơn 1 tỷ nữa

ototroll

Xe hơi
Em bán nhà 2 lần đều tự rao trên fb đỡ mất phí môi giới. Còn đi mua nhà thì toàn gặp môi giới bất lương:)), may quen đc 1 em môi giới thật thà thi thoảng vẫn tìm hàng giúp

haiyen1012

Xe điện
Khi nào cụ gặp phải bọn môi giới mà nó dìm giá của cụ xuống nhưng bán cho khách vẫn bằng giá cụ rao, phần chênh nó hưởng. Nếu cụ không đồng ý như vậy muốn tự đăng bài rao bán thì tất cả các bài của cụ đều bị chặn không thể nào public để người mua tìm được thì cụ sẽ hiểu sự mất dạy của bọn cò đất là thế nào

titit2023

Xe tải
Khi nào cụ gặp phải bọn môi giới mà nó dìm giá của cụ xuống nhưng bán cho khách vẫn bằng giá cụ rao, phần chênh nó hưởng. Nếu cụ không đồng ý như vậy muốn tự đăng bài rao bán thì tất cả các bài của cụ đều bị chặn không thể nào public để người mua tìm được thì cụ sẽ hiểu sự mất dạy của bọn cò đất là thế nào
Đấy là do cụ đăng trong nhóm của nó rồi. Nó có quyền admin thì chả vậy.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Nếu đàng hoàng 3 mặt 2 lời, xuống giá tính công nó khác. Đằng này toàn buôn nước bọt lại muốn thể hiện em có cả sàn 3 căn góc đang rung rinh thì quên khẩn trương..

duongqua

Xe container
ví dụ nhà cụ 5 tỷ mà nhờ MG thì nhiều MG hô vống lên thành 5.5-6 tỷ trong khi giá thị thật của ngôi nhà cụ trong khu vực đó chỉ 4.5-4.8 tỷ. Nên ng dùng ko bh tiếp cận được với nhà của cụ. Còn những MG chỉ ăn huê hồng 2 bên thì còn nhanh gọn đúng tính chất nhờ MG bán. Chứ MG giờ đa số tự coi nhà của chủ như nhà mình, làm giá ăn bẫm bảo sao cả ng bán và ng mua dị ứng MG vậy

tquang

Xe tăng
Giờ có nhiều trang thông tin để ng bán có thể trực tiếp đăng tin.
Một số bạn môi giới ngoài phí 3% còn hay kênh giá. Dẫn đến khó bán.
Một số môi giới sử dụng hình ảnh nhà cụ, đưa thông tin giá kg chính xác để câu khách. Vd trị giá thật 5 tỷ, họ đăng 4 tỷ. Dẫn đến cụ cũng khó bán.
Có những bạn môi giới uy tín, thì vẫn hợp tác được.
Hôm rồi có xem tt mua bán nhà đất. Lướt qua tự nhiên thấy rao bán lô nhà cháu có cả ảnh đất, ảnh sổ trang 2 trang 3 với video đầy đủ luôn. Giật mình lh môi giới thử thì bảo chắc chắn luôn. Cháu bảo nếu đúng lô này thì báo chủ cho ngày anh đặt cọc. Mai mg báo lại chủ ko bán nữa nên mới thấy độimg làm ăn bát nháo, đưa thông tin linh tinh lắm.

titit2023

Xe tải
Hôm rồi có xem tt mua bán nhà đất. Lướt qua tự nhiên thấy rao bán lô nhà cháu có cả ảnh đất, ảnh sổ trang 2 trang 3 với video đầy đủ luôn. Giật mình lh môi giới thử thì bảo chắc chắn luôn. Cháu bảo nếu đúng lô này thì báo chủ cho ngày anh đặt cọc. Mai mg báo lại chủ ko bán nữa nên mới thấy độimg làm ăn bát nháo, đưa thông tin linh tinh lắm.
Nó còn đưa khách đứng trc cửa nhà e, chỉ trỏ các kiểu. Kêu nhà này nó đang cần tiền, giá này giá kia là nó bán. E mới mở cửa chửi cho 1 trận thì té. Trong khi e kg hề rao bán. Nó bảo với khách e nhầm nhà. Bts kg biết nhầm hay cố tình đánh trống múa rối.

Chỉnh sửa cuối: