[Funland] Tại sao không còn cao thủ võ lâm?

Phục Quy

Xe tăng
Đường đao xuất Nhật nó khác.
Cụ xem tranh cổ đời Tống xem cái kiếm nó thế nào nhé
Đao cán dài không chỉ mình người Nhật có đâu , châu Á dùng nhiều , VN cũng có luôn . Có điều người Nhật PR tốt lên cứ nghĩ Nhật độc quyền .
Trảm Mã đao của Tàu

Đao cong VN đây .

Bachsima

Xe lăn
Đao cán dài không chỉ mình người Nhật có đâu , châu Á dùng nhiều , VN cũng có luôn . Có điều người Nhật PR tốt lên cứ nghĩ Nhật độc quyền .
Trảm Mã đao của Tàu

Đao cong VN đây .
Trảm mã đao ra vào thời Minh, khi Nuỵ khấu dùng katana oánh cho quân Minh dùng trường thương thua to, Thích kế Quang mới nghĩ ra món này để khắc chế. Thực ra là do Chu Nguyên Chương xuất thân du côn nên chuộng võ, sau một thời gian các võ sư chế rác quá đà và làm mất tính thực dụng, dẫn đến thương giáo nhà Minh thua đao Nhật. Thực tế chiến trận vẫn là quân bộ dùng giáo, kỵ binh dùng đao ngắn, thời Ottoman đã chứng minh rõ hiệu quả.

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế bây j đã chứng minh Cao thủ võ lâm ngày xưa hầu hết là bịa nhỉ 🤩
Võ công cao thủ thượng đài UFC bảy j còn tập cả quá trình dài còn ko ăn thua

Phục Quy

Xe tăng
Trảm mã đao ra vào thời Minh, khi Nuỵ khấu dùng katana oánh cho quân Minh dùng trường thương thua to, Thích kế Quang mới nghĩ ra món này để khắc chế. Thực ra là do Chu Nguyên Chương xuất thân du côn nên chuộng võ, sau một thời gian các võ sư chế rác quá đà và làm mất tính thực dụng, dẫn đến thương giáo nhà Minh thua đao Nhật. Thực tế chiến trận vẫn là quân bộ dùng giáo, kỵ binh dùng đao ngắn, thời Ottoman đã chứng minh rõ hiệu quả.
Thực ra Katana không dùng để đánh trận cụ ạ , nó mang tính biểu tượng thì đúng hơn . Mấy cái phim sau này bóp méo hết hình ảnh của Samurai . Vũ khí chính của Samurai vẫn là giáo Yari , nếu dùng đao thì họ dùng Tachi !
Katana gần như vô dụng trên chiến trường vì nó dễ gãy , hoặc gặp giáp tấm thì bó tay ! Và sx nó cực kỳ đắt tiền nên không thể trang bị đại trà được !

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Chào các cụ, chắc ko riêng gì ở thớt này mà ở rất rất nhiều các thớt khác, em thấy hầu hết các cụ đều chung một góc nhìn, đấy là võ Tàu võ Việt hư ảo, múa may bốc phét, có tính biểu diễn còn võ MMA, quyền Thái, Quyền Anh mới là thực chiến. Nay, nhân dịp cụ chủ đưa ra chủ đề thảo luận, em muốn cùng các cụ nhìn nhận 1 cách có logic về võ thuật, về sự so sánh giữa võ Thuật Trung Quốc ( Việt Nam) và Quyền Anh, quyền Thái hay đấu đài MMA.
Trước hết em xin tự khẳng định nếu bảo em biết võ thì còn hơi quá lời, chứ đừng nói là giỏi. Em chỉ thấy mình có chút may mắn khi dc va chạm với một vài môn phái và có biết 1 người em cho là giỏi.
Em tạm dừng....
Bảo những ông bạn giỏi của cụ tập luyện thêm, rồi lên sàn MMA kiếm tiền nhé

Tỷ phú như chơi

dexom

Xe ba gác
Các cao thủ sao khi luyện thành bí kíp rồi thì ra Trần Duy Hưng ăn mừng nên dần dần công lực giảm sút trở thành người thường.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cao thủ võ lâm bay nhẩy như chim do mấy lão Kỹ thuật hậu kỳ làm. Còn đời thực có bay đc đâu mà so với MMA hả cụ ei?
Nhân dịp ngồi nhà không được đi đâu dịp lễ vì hãi covid-19, em mở thớt nhảm nhí này để đổi món (cách nghĩ) nhàm chán là "cho gặp họ Từ MMA là sưng mồm" mỗi khi đề cập đến võ thuật truyền thống (tại Trung Quốc và các nước #)

Món mới của em để hầu các cụ như sau.

Tiên đề: mấy trăm năm trước cao thủ võ lâm là có thật, đề khí bay như chim, cách sơn đả ngưu, chưởng phong như B40, chỉ phong như súng lazer, điểm huyệt người như bấm remote điều hòa blah blah (để thú vị, các cụ giữ nguyên tiên đề chứ đừng challenge nó) =))

Mời các cụ tham gia trả lời câu hỏi một cách suy luật có logic (không có dữ liệu, bằng chứng lịch sử cũng được) là tại sao bây giờ không còn tồn tại cao thủ võ lâm? Tại sao họ biến mất? :-/

Ofer phán lý giải:

Thích Đu Đủ

Xe điện
Xưa cao thủ nhảy đc nửa mét là ngang đầu người (xưa lùn). Nay sữa bò nhiều, trẻ con cao nhanh hơn, mấy ông cao thủ xưa vẫn thế, nhảy lên ko doạ đc ai nữa nên mất danh cao thủ, may ra còn danh cao cẳng :(

Trang Nguyen

Xe điện
Trảm Mã đao của Tàu

Đao cong VN đây .
Sao trong ảnh ông đó cầm vào lưỡi cụ nhỉ, hay chỗ đó ko sắc ạ?

Xe nội lước

Xe container
Cao thủ võ lâm là do ông Kim Dung, Cổ Long, Ưu Đàm Hoa, Lương Vũ Sinh, Trần Thanh Vân, Liễu Tàn Dương, Gia Cát Thanh Vân v.v... sinh ra.
Giờ các đại " sư phụ" này đã chầu trời, vì vậy các cao thủ cũng biến mất.
Các tác giả trẻ sau khi xem MMA phang nhau, và phang túi bụi các " cao thủ võ lâm tầu" thì chợt nhận ra: các chiêu thức thật là xấu xí ( cứ nhằm mặt nhau phang cật lực, cao thủ nào bị dính quả vào bộ ấm chén là nằm quay ra sàn), cao thủ cứ ai khỏe hơn, nặng cân hơn, trẻ hơn là thắng, vì vậy họ chán, không sinh thêm cao thủ nữa . =))
Vì ngày càng nhiều các cao thủ "súng lâm" xuống núi.và vì hậu duệ mấy ông nhà văn viết về các cao thủ võ lâm đã chuyển sang làm nhà báo cho 1 số báo nổi tiếng như soha,niudinh..vn exploret....vv

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung các cụ cứ bảo không tin đi. Thời nay như vậy mà còn phi tiêu loạn lạc thế kia. Mình mà chạy cách nó 15m nó cho 1 tiêu vào lưng, lại tẩm độc thì lăn ra ngay :D, huống chi ngày xưa toàn có mỗi kiếm cung, đấm đá, lại toàn giao chiến cá nhân, không giỏi làm sao được. Gặp cỡ Hạng Võ solo mà ko ăn được 20 ông mới lạ : )) có ông nào xưa còn bảo Lã Bố gặp 5 thằng quân nó túm vào cũng thịt được :D

poiuy

Xe cút kít
Đó là do cái thói thẩm du của các bậc sĩ phu Tàu! Tây nó thực tế, nó muốn bay nó làm ra máy bay, kể cả bây h nó còn làm ra tên lửa gắn lưng cá nhân, rồi ván lướt bay được, nó thực tế nó nghĩ nó lao ra nó làm.
Bậc sĩ phu Tàu thẩm du yếu đuối nên cứ phải đút tay vào túi quần và dọa dẫm thiên hạ ta có thể bay như chim, trỏ ngón tay ra lazer bắn vào trán đối thủ... =))
Mẽo thẩm du khác gì tàu đâu cụ, chẳng qua cách thức khác nhau thôi. Gì mà 1 anh hùng cứu được cả thế giới chứ =))