[Funland] Tại sao không còn cao thủ võ lâm?

langtudg

Xe tải
Bảo những ông bạn giỏi của cụ tập luyện thêm, rồi lên sàn MMA kiếm tiền nhé

Tỷ phú như chơi
Tiền đền bù thương tật cao vậy cơ à :-?
Dạ bạn em già rồi, giờ bác ấy có tiền, có công việc, hết tuổi phân tranh. Bản thân bạn em bảo với em thế này: mình bây giờ so với ngày xưa thì mười phần chỉ còn lại một hai phần. Mà kể cả có giỏi như ngày xưa có khi vào lồng bát giác ( đài đấu UFC) có khi cũng trụ dc vài giây là giỏi. Vậy 2 cụ ở trên ko cần phải "tư vấn" đâu ạ!
Em xin viết tiếp bài đang dở ở đoạn trước.
---------------_---------_------------_-------
Võ thuật trong phim ảnh và tiểu thuyết kiếm hiệp Trung Quốc, theo em đấy là sự hư cấu, ko có thật. Ví như tác giả Kim Dung, có khi còn chưa từng 1 ngày tập võ, thế nhưng viết truyện rất lôi cuốn với 1 loạt bí kíp, chiêu thức võ công, có khi còn chưa từng tồn tại trong lịch sử. Để rồi rất nhiều đạo diễn dựng thành phim làm say mê bao người hâm mộ, trong đấy có ko ít các cụ OF. Các cụ offer thử nghĩ lại mà xem, lấy các thứ trên phim ảnh, hư cấu, từ 1 vài tác giả có khi còn chả biết võ, rồi tin nó như 1 sự thật, đến khi xem các clip oánh nhau giữa Hội đấu đài MMA với các "cao thủ" Thiếu Lâm, Võ Đang, ... thấy thua hội MMA liểng xiểng thì quay sang dè bỉu này nọ, như vậy khác nào các cụ đang tự cười mình!
Quay về thực tế hiện tại, khi xem các clip đấu võ mà có các ''cao thủ" hay "trưởng môn" của Trung Quốc xuất hiện thì 100% ko thấy người nào giữ được đường nét riêng của môn phái, 1 là giống như trẻ con đánh nhau, tay chân vung vẩy lung tung, 2 là như đánh quyền Anh. Điều đấy thể hiện hoặc họ ko dc chân truyền, hoặc là tự phong môn phái vớ vẩn. Ngay cả như Thiếu Lâm hiện tại, em cho đấy là 1 tổ chức kiếm tiền không hơn không kém. Các bài tập hàng ngày của với mục đích để biểu diễn, khoa trương quảng cáo, còn thực chất ko còn 1 chút chân công phu.
---+++----
Em xin. tạm dừng, phần sau em xin viết tiếp về bản chất võ thuật, công phu võ thuật, tại sao lại võ thuật lại thất truyền.

NguyenAnhPhan

Xe container
Mấy ông múa võ tầu hay huênh hoang (không nói đến thực tài - môn võ nào, của dân tộc nào cũng có tinh túy của nó. Không dễ gì tồn tại theo thời gian lâu đến bây giờ được), thì thử sang Java mà thách đấu..coi kết quả biết liền..
- Hoặc tỉ thí với Bogato của bọn Cam xem...🙄🙄🙄

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Dạ bạn em già rồi, giờ bác ấy có tiền, có công việc, hết tuổi phân tranh. Bản thân bạn em bảo với em thế này: mình bây giờ so với ngày xưa thì mười phần chỉ còn lại một hai phần. Mà kể cả có giỏi như ngày xưa có khi vào lồng bát giác ( đài đấu UFC) có khi cũng trụ dc vài giây là giỏi. Vậy 2 cụ ở trên ko cần phải "tư vấn" đâu ạ!
Em xin viết tiếp bài đang dở ở đoạn trước.
---------------_---------_------------_-------
Võ thuật trong phim ảnh và tiểu thuyết kiếm hiệp Trung Quốc, theo em đấy là sự hư cấu, ko có thật. Ví như tác giả Kim Dung, có khi còn chưa từng 1 ngày tập võ, thế nhưng viết truyện rất lôi cuốn với 1 loạt bí kíp, chiêu thức võ công, có khi còn chưa từng tồn tại trong lịch sử. Để rồi rất nhiều đạo diễn dựng thành phim làm say mê bao người hâm mộ, trong đấy có ko ít các cụ OF. Các cụ offer thử nghĩ lại mà xem, lấy các thứ trên phim ảnh, hư cấu, từ 1 vài tác giả có khi còn chả biết võ, rồi tin nó như 1 sự thật, đến khi xem các clip oánh nhau giữa Hội đấu đài MMA với các "cao thủ" Thiếu Lâm, Võ Đang, ... thấy thua hội MMA liểng xiểng thì quay sang dè bỉu này nọ, như vậy khác nào các cụ đang tự cười mình!
Quay về thực tế hiện tại, khi xem các clip đấu võ mà có các ''cao thủ" hay "trưởng môn" của Trung Quốc xuất hiện thì 100% ko thấy người nào giữ được đường nét riêng của môn phái, 1 là giống như trẻ con đánh nhau, tay chân vung vẩy lung tung, 2 là như đánh quyền Anh. Điều đấy thể hiện hoặc họ ko dc chân truyền, hoặc là tự phong môn phái vớ vẩn. Ngay cả như Thiếu Lâm hiện tại, em cho đấy là 1 tổ chức kiếm tiền không hơn không kém. Các bài tập hàng ngày của với mục đích để biểu diễn, khoa trương quảng cáo, còn thực chất ko còn 1 chút chân công phu.
---+++----
Em xin. tạm dừng, phần sau em xin viết tiếp về bản chất võ thuật, công phu võ thuật, tại sao lại võ thuật lại thất truyền.
Haha, các cụ kia cứ say đắm vũ khí, giáp các kiểu... riêng cụ tiếp tục còm về cao thủ, em hóng cụ lý giải thêm :D

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất võ thuật là sức khoẻ, thế thôi 🤩

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Từ khi có câu này: " mười năm võ Tầu không bằng một chầu củ đậu".

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bản chất võ thuật là sức khoẻ, thế thôi 🤩
Võ thuật là môn khoa học đánh nhau cụ ơi. Nó có những lý luận khoa học đàng hoàng chứ không phải chỉ đấm đá loạn lên đâu.

ok.

Xe tăng
Thực ra cao thủ hay không là do truyền bá cái danh.
Đông người truyền bá sẽ là cao thủ thôi, thời gian truyền bá lâu hay nhanh sẽ quyết định thời gian cao thủ tồn tại.

Điều ý lý giải tại sao dư các truyền nhân của Võ Đang....Thái Cực....Thiếu Lâm.....vẫn ngự trị ở đỉnh cao trong mắt mọi người dù đánh đấm dư mứt, bước chân ra võ đài thế giới nó đấm cho hộc máu mồm. Cái ý giang hồ nó gọi là mua cơ chế trong võ thuật....mua bọn điện ảnh....diễn viên....nó làm mầu

Làm ăn cũng vậy, phàm mua cơ chế tốt + mua đông bọn xít nó nâng bi tốt sẽ thành anh hùng.....danh và tiền đơm vô đối dù loanh quanh cũng chỉ mãi võ để bán vài cái thuốc mà đến bản thân mình cũng chả hiểu nguyên lý chữa bệnh hay cách bào chế.

Nên mạn đàm về cao thủ nó muôn hình vạn trạng, nên phải có bộ tiêu chí và quy tắc ứng xử riêng cho cao thủ may ra mới minh bạch được....chứ không nhập nhèm thì mứt trâu cũng là vàng thỏi thôi. ;))

Còn ngày nay cao thủ võ lâm vẫn có, dưng bọn dùng xít để xưng cao thủ cũng quá nhiều thành ra nó hơi nhiễu thật-giả. Mỗi khán giả hâm mộ võ thuật là bách nhục-toàn phải xem, phải nghe những thứ trí trá.

Nhục! :(

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cao thủ hay không là do truyền bá cái danh.
Đông người truyền bá sẽ là cao thủ thôi, thời gian truyền bá lâu hay nhanh sẽ quyết định thời gian cao thủ tồn tại.

Điều ý lý giải tại sao dư các truyền nhân của Võ Đang....Thái Cực....Thiếu Lâm.....vẫn ngự trị ở đỉnh cao trong mắt mọi người dù đánh đấm dư mứt, bước chân ra võ đài thế giới nó đấm cho hộc máu mồm. Cái ý giang hồ nó gọi là mua cơ chế trong võ thuật....mua bọn điện ảnh....diễn viên....nó làm mầu

Làm ăn cũng vậy, phàm mua cơ chế tốt + mua đông bọn xít nó nâng bi tốt sẽ thành anh hùng.....danh và tiền đơm vô đối dù loanh quanh cũng chỉ mãi võ để bán vài cái thuốc mà đến bản thân mình cũng chả hiểu nguyên lý chữa bệnh hay cách bào chế.

Nên mạn đàm về cao thủ nó muôn hình vạn trạng, nên phải có bộ tiêu chí và quy tắc ứng xử riêng cho cao thủ may ra mới minh bạch được....chứ không nhập nhèm thì mứt trâu cũng là vàng thỏi thôi. ;))

Còn ngày nay cao thủ võ lâm vẫn có, dưng bọn dùng xít để xưng cao thủ cũng quá nhiều thành ra nó hơi nhiễu thật-giả. Mỗi khán giả hâm mộ võ thuật là bách nhục-toàn phải xem, phải nghe những thứ trí trá.

Nhục! :(
Hehe, hỏi khí không phải thế cụ từng tập một môn võ nào chưa ạ? Nếu chưa tập thì toàn bộ điều cụ nói ở trên đều tự huyễn. Nếu từng tập rồi thì em hầu chuyện cụ tiếp :D

chipuc30

Xe máy
Bây giờ ô nhiễm quá, hết mịe nó linh khí rồi bác

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thì đằng nào cũng tưởng tượng, tưởng tượng luôn một phát lên tiên cho nó sướng mà bác ;;)
Hehe, em cũng thích đọc tiên hiệp vì mới lạ nhưng trình kể lể một cách logic về quá trình lên level của truyện tiên hiệp không thể bằng truyện kiếm hiệp, nhiều tác giả kiếm hiệp thể hiện mức độ hiểu biết về huyệt đạo, nhân trắc học đáng kinh ngạc (hoặc họ bịa tất nhưng độc giả cứ tưởng họ biết thât =)) )

TrucLam123

Xe hơi
Nhật thì em tin vì nó giữ rất nhiều sách văn hoá thế giới (vd Charka của Ấn Độ trong truyện Naruto , truyện bác sĩ quái dị nhiều chuyện có thật nhiều truyện còn dựa vào lịch sử, đại khái là gần như toàn dưa vào văn hoá rất nhiều nước và trong nước mới viết được)Còn Tung Của thích đốt sách thì em ko tin toàn bịa là chính.
Mà một khi đã bịa thì nó ảo lắm )) .

canhcam82

Xe máy
Cao thủ võ lâm giảm đi từ khi có súng.

Theo em thì do linh khí nó thưa thớt, không có linh dược vạn năm để luyện đan tăng tu vi

Hoadaols

Xe tải
Chiến tranh thời vũ khí lạnh thì cây giáo nó vẫn là vua chiến trường , vì nó thích hợp cả phòng thủ lẫn tấn công , lại rẻ tiền dễ chế tạo hàng loạt , dễ sử dụng vv !
Kỵ binh Ba Lan Hussars dùng giáo dài gần như vô địch trên chiến trường thời đó .
Đến tận thời Naponeon khi hỏa khí phát triển thì kỵ binh dùng thương vẫn là nỗi ám ảnh của bộ binh . Naponeon vẫn dùng đội hình giáo kỵ để càn đội hình đối phương .
Còn đánh nhau giáp la cà cận chiến thì Katana không có cửa với các loại đoản đao hay dao ngắn hay chùy đâu cụ ạ ! Châu Âu người ta còn dùng kiếm cùn để cận chiến vì không thanh kiếm nào kể cả Katana có thể phá được giáp tấm . Kiếm cùn hay chùy để khắc chế binh lính mặc giáp dày .
Tác dụng chính của Katana là mổ bụng tự sát khi thất bại.