[Thảo luận] Tại sao không đặt là cao tốc Cầu Giẽ - Cao Bồ

ThienRacer

Xe buýt
Vốn dĩ em không định Post bài này vì thấy nó không liên quan lắm, nhưng mà lên mạng tìm thì chả thấy thông tin gì về vấn đề mình cần hỏi.

Em chạy đoạn này cũng nhiều thì thấy chỉ có các chỗ rẽ là: Hưng Yên, Phủ Lý (Liêm Tuyền), Cao Bồ (đoạn cuối).

Chả có đoạn ào rẽ ra Binh Nình, vậy tại sao nó lại là Cầu Giẽ - Ninh Bình nhỉ?

Cụ nào biết khai sáng giúp em vs!

Ob3xuT

Xe điện
Em dự là vì nó đi Ninh Bình thôi, mà em thấy nó có gì quan trọng đâu... Có đặt nó là cao tốc ABC gì thì cũng có làm sao đâu nhỉ? Con đường ấy nó cần 1 cái tên để gọi, để mọi người nhận biết đến nó... Chứ tên của nó ko cần phải gắn liền với địa lý, lịch sử gì hết cả... Cụ để đầu nghĩ vđề khác đi

hoangthanhnb

Đi bộ
Vốn dĩ em không định Post bài này vì thấy nó không liên quan lắm, nhưng mà lên mạng tìm thì chả thấy thông tin gì về vấn đề mình cần hỏi.

Em chạy đoạn này cũng nhiều thì thấy chỉ có các chỗ rẽ là: Hưng Yên, Phủ Lý (Liêm Tuyền), Cao Bồ (đoạn cuối).

Vì đoạn này chua hoàn thành cụ ạ. Đoạn cao tốc này nó sẽ đi xuyên vào đường vành đai, tránh TP Ninh Bình nên nó mới có tên như thế ạ. Đoạn từ cao bồ > Ninh Bình hiện tại chỉ là đoạn đường tạm thôi ạ.

ThienRacer

Xe buýt
Vì đoạn này chua hoàn thành cụ ạ. Đoạn cao tốc này nó sẽ đi xuyên vào đường vành đai, tránh TP Ninh Bình nên nó mới có tên như thế ạ. Đoạn từ cao bồ > Ninh Bình hiện tại chỉ là đoạn đường tạm thôi ạ.
Cảm ơn cụ đã cho e ít thông tin. Nhưng mà hy vọng nó tách thành 2 đường cả về Ninh Bình và Cao Bồ, chức như cụ nói thì lại phải phá đường đi mệt lắm!

thanhsquin

Xe buýt
Cụ nói đường tạm ứ phải, đoạn đến Cao Bồ là đoạn đã thi công xong, giờ đang triển khai thi công tiếp đoạn xuyên qua sông Đáy, giao với đường Bái Đính- Kim Sơn, giao cắt với đường 10 chỗ đoạn chợ Dầu- Khánh Hòa, có 2 phương án triển khai tiếp khi đến đoạn đường 10 này. Theo như phương án đã dự ban đầu thì sẽ làm nối tiếp 500 m từ Chợ Dầu lên đến đường vành đai từ Cảng Ninh Phúc ra QL 1A đi Tam Điệp nhưng do dân không chịu các phương án đền bù nên em dự là sẽ lại chạy thẳng vào xã Khánh Hòa cụ ợ

buicongchuc

Xe ba gác
Em dự là vì nó đi Ninh Bình thôi, mà em thấy nó có gì quan trọng đâu... Có đặt nó là cao tốc ABC gì thì cũng có làm sao đâu nhỉ? Con đường ấy nó cần 1 cái tên để gọi, để mọi người nhận biết đến nó... Chứ tên của nó ko cần phải gắn liền với địa lý, lịch sử gì hết cả... Cụ để đầu nghĩ vđề khác đi
Nếu được đặt tên em xin đặt tên là: Phí Cực Cao

phyn07

Xe buýt
Chỉ vì bọn ... Nó đớp hết kinh phí rồi nên chưa triển khai đc đoạn Cao Bồ- Ninh Bình cụ ợ, em tính đi từ Pháp Vân về Ninh Bình theo đường cũ khéo còn nhanh hơn dường mới ý, vì đoạn quốc lộ 10 Cao bồ nó bé xíu, đi ức chế lắm

son_rua_sanbay

Xe buýt
nếu gọi cao tốc cầu giẽ - cao bồ thì ng lạ đến chả biét cao bồ là chỗ quái nào và đường này đi đâu. nhưng nếu nói cầu giẽ ninh bình những ng đi thanh hóa ninh bình bái đính đều chọn đường này để đi. em ở sân bay xa vậy nếu ko tìm hiểu cũng chả biết đường này đi đâu nữa.
em chỉ thấy ko hợp lý cái này, chiều về khi đi vào thành phố ninh bình ko có biển chỉ dẫn vào đường cao tốc.chính vì thế hôm nọ em đi quá và phải quay lại.

anhtho

Xe ngựa
nếu gọi cao tốc cầu giẽ - cao bồ thì ng lạ đến chả biét cao bồ là chỗ quái nào và đường này đi đâu. nhưng nếu nói cầu giẽ ninh bình những ng đi thanh hóa ninh bình bái đính đều chọn đường này để đi. em ở sân bay xa vậy nếu ko tìm hiểu cũng chả biết đường này đi đâu nữa.
em chỉ thấy ko hợp lý cái này, chiều về khi đi vào thành phố ninh bình ko có biển chỉ dẫn vào đường cao tốc.chính vì thế hôm nọ em đi quá và phải quay lại.
Đúng, trước khi có đường cao tốc PV-CG, em đã nghe địa danh Pháp vân và Cầu Giẽ từ lâu. Cầu Giẽ thậm chí còn được nhắc tới trong bài hát "Hà Tây quê lụa". Như vậy dùng để đặt tên cũng là hợp lý. Còn Cao bồ là tên 1 thôn ngay cạnh điểm xuống đường cao tốc, chưa ai biết và điểm đó cũng chưa là điểm cuối cùng. Chắc chắn các nhà hoạch định sẽ còn muốn con đường này vào tận Thanh hóa, Nghệ an và ... xuyên Việt. Vậy đặt Ninh bình là hợp lý.
Mặc dầu vậy cái tên đặt nó cũng đôi khi rất tự nhiên và tên nào nghe hay là dễ được chấp nhận.

xanh

Xe điện

Đợt họp lần sau em đổi lại cho cụ chủ ưng ý ạ !:D ( iem fun tí )

phucloc8899

Xe container
Vào đường Vành Đai ngã tư Cảng Ninh Phúc là đẹp nhất, gần siêu thị Bic C đang xây, gần cảng, gần khu công nghiệp, gần quá chứ:D