[Funland] Tại sao mấy ông Châu Âu lại có chỉ số hạnh phúc cao

alceste

Xe điện
Mỹ, Nhật... hay kém hơn là Pháp, Đức, Ý... thì sao? ;;)
Hay thậm chí gần hơn ở châu Á, đơn cử là Thái Lan, Hàn?

Chúng nó GIÀU rồi mới GIÀ, mình trước khi GIÀ liệu có kịp GIÀU không? :-/
Vâng thoi như các bác đã nói ở trên là dù mấy nghìn năm trước lúc nào mình cũng giàu mạnh, chỉ có từ 1945 trở lại đây mình mới nghèo đói khốn khổ thế này, là do chế độ hết. Em đồng ý hết ạ.

Tất cả là tại lãnh đạo VN mình kém và do chế độ governance nên từ hàng thế kỉ nay mình mới ko đi khai thác thuộc địa, ko có đội tàu như Hà Lan từ tk 13 - 14, ko khai thác và buôn bán nô lệ, ko trồng các loại cây có năng suất cao như lúa mì, lúa mạch, ko biết tận dụng khai thác mỏ như Đức, ko biết giao thương và phát triển thương mại đỉnh cao như Ý từ thời Phục Hưng, ko biết cách dời hướng bão lũ của các tỉnh miền trung sang chỗ khác hàng thiên niên kỉ cho nó đỡ thiệt hại năm nào cũng phá đi làm lại ạ.
Hay xem mấy chương trình lịch sử (ngay lúc 22h cũng có) đọc sách sử, thì từ thời Lý,, trần đã mô tả miền Trung vài năm lại lũ lụt lớn, rồi mất mùa liên miên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe lăn
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
Cái đám Ký sinh trùng thật ra là có "nhà riêng" sổ hồng, quy ra tiền là to lắm. Còn đây là còn tệ lắm, chỉ có mỗi cái xe đạp riêng nhưng đậu ở siêu thị bị thằng nào nó hót mất:

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thoi như các bác đã nói ở trên là dù mấy nghìn năm trước lúc nào mình cũng giàu mạnh, chỉ có từ 1945 trở lại đây mình mới nghèo đói khốn khổ thế này. Em xin nhận hết ạ.
Cũng may các cháu ở quê không lý sự "con học ở quê, điều kiện vật chất không có làm sao đỗ trường A, trường B" như cụ =))

Chối tội, đổ lỗi, thanh minh chắc thành truyền thống cmnr =))

Chỉnh sửa cuối:
Em nghĩ bên đó nếu không có việc làm, nhà nước vẫn có quỹ phúc lợi xã hội để hỗ trợ cho dân tạm đủ sống, nên áp lực đối với gia đình của người đàn ông không nặng nề như ở mình, nên chỉ số hài lòng có lẽ cao hơn vì thế.

37NA

Xe tải
Vì họ tỉ lệ sống độc thân cao nên chỉ số hạnh phúc cao thôi ạ :)))

8 banh 2 tai

Xe buýt
Em đi vài nước rồi nhá : Mỹ Tho - hoài Đức - đông Anh vv,vv... Không đâu bằng nước em : Việt Nam là nhất quả đất rồi thớt nhá !...=))=))=))
quanh HN thì Mỹ đình chớ lão :)) :))

để định nghĩa thế nào là hạnh phúc là quá khó, thật đấy ạ

• Vodka
Reactions: XPQ

quy la tien

Xe điện
Cũng chừng ấy ruộng ( chia bq đầu người) nhà 2 con khác nhà 8 đứa, chưa kể bố mẹ nhà 2 đứa khôn hơn nên nó sướng hơn, thế cho dễ hiểu!

Gcar

Xe lăn
Phát quà cho người có thẻ xanh:

thaomoc

Xe tăng
Bác phải nhìn vào việc tại sao nó thịnh vượng. Dân ít mỗi nước vài triệu, tài nguyên nhiều, đặc biệt là Na Uy, có 1 số ngành sản xuất đặc thù có lợi nhuận cực cao, tích luỹ tư bản từ thế kỉ 13 - 14 - 15. Diện tích đất nước thì lại lớn, điều kiện khí hậu phù hợp cho canh tác trồng trọt năng suất cao. Ví dụ lúa mỳ, hay các nước Bắc Âu còn có khai thác biển.

Bác đọc câu chuyện của Na Uy, khi tách ra từ Thuỵ Điển, Thuykj Điển còn ko thèm nhặt về vì tao nuôi mày cho mệt ra. Nhưng từ những năm 60, Na Uy phát hiện ra nó có trữ lượng khí khổng lồ, từ đó mức sống của người dân tăng vọt.

Trong khi đó ở VN, diện tích thì bé tí mà lại 50% không phù hợp cho canh tác nông nghiệp, năng suất thấp vì khí hậu nhiệt đới (cái này bác phải đọc thêm, ví dụ ảnh hưởng của precipitation), dân thì đứng thứ 13 thế giới mà nhà nào cũng đẻ 3 thế này chắc còn tăng nữa.

Nhưng nói gì thì nói, đất nước nào cũng có vấn đề của nó, ví dụ tỉ lệ tự tử của Bắc Âu sướng thế thì lại cao, và h đang có làn sóng phân biệt chủng tộc, thỉnh thoảng gần đây lại có vụ đem súng ra tỉa hàng loạt.

Định cư mấy nước đó bằng dạng đầu tư thì hình như ko khuyến khích, nhưng bác đi dạng làm nghề thì chắc được, Thuỵ Điển, Na Uy thích đầu bếp Việt lắm đó.
Cụ phân tích kỹ quá !

Gcar

Xe lăn
Bác phải nhìn vào việc tại sao nó thịnh vượng.
Thụy Điển nó vơ vét của châu Âu từ 1600x-1700x rồi, thời WW2 còn độc quyền bán hàng cho Đức thu khẳm nữa trong khi các nước xung quanh thì ăn bom.

VN thì cần làm sao tất cả người dân đều tốt nghiệp cấp 3, là ổn thôi.

Van82

Xe đạp
Em được gia đình lảnh qua đan mạch vừa du lịch vừa làm việc, chán lắm bác à. Nói chung luật pháp thực hành nghiêm, phúc lợi tốt, nguoi dân tiếp xúc nhau nhẹ nhàng.. Nhưng e thấy cuộc sống không bằng ở việt nam

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Tủ lạnh, cột điện có chân, cũng về thiên đường VN, nhé ;))

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Phàm dân xứ nhiệt đới tuyệt nhiên chưa có một nơi nào sướng cả, mới tới hơi sướng thôi.

Nên cầu mong cho mình có tuyết rơi thôi bác ạ....năm ngoái tuyết rơi đến Phan Xi Phăng rồi....đành đợi thôi.

Chắc Cô cũng thương nên cho tý tuyết. :))

Pigwalk

Xe container
Em nói thật, mình cứ giảm được tham nhũng thì con dân cũng sẽ hạnh phúc ngay, diệt trừ được hẳn tham nhũng thì còn tốt hơn nữa, hạnh phúc chả kém bắc Âu.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vì họ có Red Light District, Amsterdam ợ =))
download (1).jpg

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
Tại nó đẻ ít cụ, thể chế tốt. :D

jazzzzz

Xe lăn
Hạnh phúc nhất với em là mát giời ngồi nhắm RTC, đố bọn Âu - Mỹ kiếm đc món này.

viet7500

Xe buýt
E cũng có thời gian sống ở châu Âu. Mấy ông Nam và Trung Âu cũng ko hạnh phúc lắm, được như mấy ông Bắc Âu đâu.
Bắc Âu có dân ít, con người thông minh và tài nguyên nhiều, ít chiến tranh.
E đoán nó đang tiệm cận gần chủ nghĩa xã hội đấy ạ