[Funland] Tại sao mấy ông Châu Âu lại có chỉ số hạnh phúc cao

huyhung123

Xe điện
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
XHCN làm gì có thật.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Em ko rõ cụ có bạn bề nào người nước ngoài ko, chứ nói thật với cụ, bất cư ai cũng có mỗi lo toan của mình. Ai trong xã hội nào cũng lo cơm áo gạo tiền, cũng lo nhà cửa, ra trường xin việc, nuôi con sinh con cho con học, đến bạc tóc cụ ạ. nếu một mình thì ko sao, 2 mình lại khác, đẻ ra đứa con lại khác nữa, vì chi tiêu tốn kém hơn nhiều. Thế nên tỉ lệ kết hôn và sinh con nó mới ít, vì đơn giản, ko expense - friendly.Có điều có 1 số trong xh sống kiểu tao là thanh niên tao ko cần lo gì, làm đồng nào xào đồng đó, hết tiền thì lại ra đường xin tiền hay đăng kí xin bảo trợ. Nhưng mơ ước như các cụ ở nhà mình là ko làm gì và ko cố gắng tự dưng vẫn đủ ăn đủ mặc thì ko có đâu cụ ơi. Bên đó đi làm từ 7h sáng đén 8h tối mới về đến nhà (làm công sở) cũng nhiều lắm.

Cuộc sống thanh bình thì đúng, vì nó chiến nhau mấy trăm năm trước đến thế kỉ 19 là ko đánh nhau nữa rồi trừ Phần. Khí hậu thì hơi khắc nghiệt, nhưng cũng sẽ chịu đươc, phúc lợi y tế ko phải tự hiên mà có, mà tất nhiên là từ đóng thuế rồi.

Cụ nói rất đúng.
Nhưng trong phạm vi diễn đàn hạn hẹp, em không đi sâu các vấn đề, tránh loãng thớt

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì xứ đấy móc đâu ra hồng fúc dt, khổ thân.
Hồng phức dt có màn tranh giành quyền lực, thanh trừng nội bộ, ám sát, thủ tiêu, khủng bố, kết án, ngụy tạo... chưa chắc sướng thân đâu cụ....

caisua

Xe lăn
Vì nó dựng bộ tiêu chí nên nó cao, cứ đưa bia hơi vỉa hè, thịt chó nhà sàn, ... vào tính điểm thì mình lại đỉnh thôi

Bigcat1

Xe tăng
Hồi trước, tôi đọc một số sách, tiểu thuyết chứ ko phải sách nghiên cứu hay tuyên truyền, của các nước Bắc âu, điều đọng lại trong tôi là Con Người ở những nước ấy có Quyền sớm quá. Vài trăm năm trước, khi các cuốn sách ấy ra đời hay viết về, họ có nhà tế bần, dù đói rét và tham nhũng nhưng vẫn nuôi được người lang thang khi mùa đông đến.
Còn trẻ em thì giờ mình vẫn còn nên mơ ước, từ ngày ấy chúng đã bị (hay được) đưa khỏi bố mẹ khi bố mẹ có hành vi ngược đãi con cái.
Có lẽ vì thế dân chúng tin vào chính quyền, tin vào tương lai hơn ma quỷ hay thần thánh và họ làm hết sức để xây dựng tiếp đất nước họ.
Truyện Cô bé bán diêm ở đâu vậy cụ? Vẫn chít cóng ngoài đường như thường.

baongan2511

Xe buýt
Chắc tại nó giàu, làm ít, chơi nhiều. Chứ như thằng Nhật giàu mà khổ bỏ mẹ. Làm vật mặt.

Thinh82

Xe tải
Cơ bản vẫn là bọn nó tích lũy tư bản qua quá nhiều thế hệ rồi. Vật chất quyết định ý thức mà.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Hình như trong quán cafe, em chỉ thấy hoặc rồ Mẽo hoặc rồ Nga, có rồ khác nữa à các cụ.:D

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Hồng phức dt có màn tranh giành quyền lực, thanh trừng nội bộ, ám sát, thủ tiêu, khủng bố, kết án, ngụy tạo... chưa chắc sướng thân đâu cụ....
Dưng về cơ bản là có bao giờ được dư thế lày đâu :D

gamondeluxe

Xe hơi
Pắc Âu bất ổn liên miên nhỉ, chỉ có VN là yên ổn chả bao giờ có bắn giết vớ vẩn gì cả ;))
Cụ nói chí phải.
Hồi năm 2020, nghe đâu có ông cụ ở thủ đô vì chống người thi hành công vụ vì tranh chấp đất đai.
Ông cụ lãnh đạo cả làng ra chiến và kết quả là bỏ mạng.
Pháp ý kết luận bị “mất máu tối cấp do tổn thương phổi, thủng quai động mạch chủ" hậu quả của hai vết thương giống như đạn thẳng.
Nguyên nhân thật sự là do chó cắn chứ không hề liên quan đến súng đạn gì cả.

Đức BH

Xe đạp
các bác nói hay quá. Em chỉ biết ngồi nghe thôi.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ nói chí phải.
Hồi năm 2020, nghe đâu có ông cụ ở thủ đô vì chống người thi hành công vụ vì tranh chấp đất đai.
Ông cụ lãnh đạo cả làng ra chiến và kết quả là bỏ mạng.
Pháp ý kết luận bị “mất máu tối cấp do tổn thương phổi, thủng quai động mạch chủ" hậu quả của hai vết thương giống như đạn thẳng.
Nguyên nhân thật sự là do chó cắn chứ không hề liên quan đến súng đạn gì cả.
Có biết nhân vật cụ vừa kể nhận bảo nhiêu tiền của các tổ chức ********* để mua lựu đạn và bom xăng không, lợi dụng tranh chấp đâts để gây bất ổn lôi kéo người dân phá hoại tài sản công giết 3 chiến sĩ cs.cụ nên xem lại thái độ ,văn hoá khi dùng từ chó cắn,đừng núp lùm xong chửi đổng,đất nước e đang bình yên

gamondeluxe

Xe hơi
Có biết nhân vật cụ vừa kể nhận bảo nhiêu tiền của các tổ chức ********* để mua lựu đạn và bom xăng không, lợi dụng tranh chấp đâts để gây bất ổn lôi kéo người dân phá hoại tài sản công giết 3 chiến sĩ cs.cụ nên xem lại thái độ ,văn hoá khi dùng từ chó cắn,đừng núp lùm xong chửi đổng,đất nước e đang bình yên
Không. Cụ kể nghe xem.
Cụ cũng nên xem lại thái độ, dùng.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Không. Cụ kể nghe xem.
Cụ cũng nên xem lại thái độ, dùng.
Cụ là người đưa ra thông tin lập lờ nếu đàng hoàng thì viết rõ ra xem nào,chứ hà nội mấy năm nay những vụ tranh chấp đất mà kéo cả làng ra đến mức độ chết người chắc không nhiều đâu nhỉ,cụ viết 2 vết thương giống như đạn xong đổ tại chó cắn đó là 1 thái độ rất bố láo với những người đã ngã xuống trong vụ việc