[Funland] Tại sao mấy ông Châu Âu lại có chỉ số hạnh phúc cao

barca6996

Xe container

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Và với thông tin như vậy, để thấy rằng, những người đi LĐXK ở các nước khác, họ đem về vài trăm triệu, vải tỷ thì có nghĩa là họ đã phải sống ở đó với mức dưới chuẩn rất rất xa trong vài năm trời để có thể tiết kiệm được chừng đó.

Mình tính khi nào mở lại đường bay thì qua Yokohama để trải nghiệm farm đây :D
Farm Yokohama thì toàn nhà kính,e vừa đi tochigi hôm chủ nhật đúng là sau mấy năm mới được ngửi mùi lúa mới và phân bò:D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Trong cái bảng này có đề cập đến Shinkanshen hay tàu Cat Linh - Hà Đông ko vậy?
Đừng có lái ;))
Thế em lấy luôn 1 ví dụ cụ đưa là Gym nhé, trả lời thẳng thắn cụ thấy thằng nào hơn? Tỷ lệ chi phí/thu nhập cho Gym như nhau nhé ;))
Thằng trên là VN.
thằng dưới là Nhật.

barca6996

Xe container
Gì chứ riêng vụ chủ thớt nói là dân họ thích đóng thuế là không đúng 😀 không trốn được nên bắt buộc phải đóng thôi :))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Trước tiên, đọc kỹ xem người ta viết cái gì rồi hẵng phản biện. Dân xứ nào mà ngày nào cũng ăn nhà hàng với lái Roll vậy?

Bỏ ra chút thời gian, làm theo cách người ta nói, xem người ta đúng sai chỗ nào. Chỉ thấy nói khác mình nghĩ là vào móc mỉa thôi sao?

Ăn chơi thì nó vô cùng cụ ạ. Ở đây, nhà cháu chỉ nói cuộc sống bình thường của một người dân bình thường nó ra sao? Và mức sống như vậy, ở Việt Nam cần chi bao nhiêu?

Chẳng hạn ở Nhật, thu nhập bình quân khoảng 3tr Y (~2k USD/ tháng). Tức là thu nhập khoảng 200k - 220k/người sau thuế. Vậy họ chi phí cho mức sống tối thiểu ở Tokyo ra sao?

Mức chi tiêu bình thường như này là quá cao so với thu nhập. Việc chuyển ra khu vực nhà cửa rẻ hơn, cách xa ga tàu hơn, bỏ tập Gym để giảm chi phí, bình quân chi phí một người sẽ rơi vào khoảng 160k - 180k Y.

Tức là mức sống tối giản, ko tính mua sắm, ko tính đi chơi, ăn nhậu... thì một người làm văn phòng không để ra được bao nhiêu.

Còn trong cái tối giản, họ mua gì? Ăn gì? Chi tiêu ra sao, xin mời xem full clip

Chi phí cho ăn uống đồ Organic thì càng đắt đỏ gấp mấy lần, ngay với chính người dân bình thường họ cũng chẳng gánh nổi.

----------
Tương tự như vậy, có thể thấy các video clip về chi phí cuộc sống bình thường với người dân ở các thành phố, các quốc gia khác nhau. Tokyo cần khoảng $1800, ở New York cần khoảng $2300... chỉ cần search là ra khá nhiều thông tin như vậy.

Và với cách sống tương tự, chi phí ở Việt Nam rơi vào khoảng 12 - 15tr/ tháng là thoải mái.
VN ăn toàn thực phẩm rau quả thịt cá nhiễm độc, hàng tiêu dùng TQ rẻ tiền tẩm độc vẫn cười phe phé, chẳng trách VN vẫn luôn top nước hp nhất :D

Dan du an

Xe cút kít
Trước kia em cứ tưởng mình ra ngoài được quý lắm. Sau này ra ngoài nhiều mới thấy chả phải. Thậm chí nó cũng có quan tâm mình đâu.

Hooks

Xe tăng
Đừng có lái ;))
Thế em lấy luôn 1 ví dụ cụ đưa là Gym nhé, trả lời thẳng thắn cụ thấy thằng nào hơn? Tỷ lệ chi phí/thu nhập cho Gym như nhau nhé ;))
Thằng trên là VN.
thằng dưới là Nhật.

Càng nói càng lòi cái sự ngáo.

Ở Nhật tập gym mất $140/tháng thì tương đương ở HN mất 700k. Đấy là so sánh tương đương. Ko phải so sánh kiểu mất nết như trên.

Farm Yokohama thì toàn nhà kính,e vừa đi tochigi hôm chủ nhật đúng là sau mấy năm mới được ngửi mùi lúa mới và phân bò:D
Vậy à? Mình thấy trên airbnb nó đăng cho thuê chỗ ở với trải nghiệm farm thấy hay hay nên muốn thử. Trồng nhà kính thì thôi vậy :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện

Ở Nhật tập gym mất $140/tháng thì tương đương ở HN mất 700k. Đấy là so sánh tương đương. Ko phải so sánh kiểu mất nết như trên.

Vậy à? Mình thấy trên airbnb nó đăng cho thuê chỗ ở với trải nghiệm farm thấy hay hay nên muốn thử. Trồng nhà kính thì thôi vậy :D
Chỗ bác xem chắc vẫn ở tỉnh kanagawa gần Yokohama chứ chắc k phải Yokohama đâu

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Tốt, não cụ bắt đầu hoạt động rồi đấy ;))
Bây giờ so sánh phòng gym 140$ ở Nhật với 700k ở VN đi, xem thằng nào xịn hơn?

Sau khi xong, tiếp tục so sánh cùng 1 thu nhập tương đương giữa Nhật và VN, dân nào sướng hơn, thu về nhiều giá trị hơn? :))

Hooks

Xe tăng
Tốt, não cụ bắt đầu hoạt động rồi đấy ;))
Bây giờ so sánh phòng gym 140$ ở Nhật với 700k ở VN đi, xem thằng nào xịn hơn?

Sau khi xong, tiếp tục so sánh cùng 1 thu nhập tương đương giữa Nhật và VN, dân nào sướng hơn, thu về nhiều giá trị hơn? :))
So sánh kiểu mất nết, lấy chỗ tập cá nhân ở VN đi so với phòng tập ở Nhật. Ra California Fitness xem máy móc sao rồi mà so sánh.

Thể loại cố lấy cái xấu của ta để so với cái tốt của người để dìm hàng thì ko đáng để nói chuyện. Chấm dứt nhé.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Bắc Âu ko có vụ vác AK47, M16 nã đạn quán Kara là em ưng hơn làm nail bên Mẽo òi =)):)):D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
So sánh kiểu mất nết, lấy chỗ tập cá nhân ở VN đi so với phòng tập ở Nhật. Ra California Fitness xem máy móc sao rồi mà so sánh.

Thể loại cố lấy cái xấu của ta để so với cái tốt của người để dìm hàng thì ko đáng để nói chuyện. Chấm dứt nhé.
Cụ vui ghê =)) Rõ ràng kêu so sánh "tương đương thu nhập" cơ mà? Cái mức tập California Fitness ở VN quy ra Nhật là bao nhiêu? ;))

Thôi bớt ngụy biện lại. Về cơ bản, nước ngoài nó đắt hơn, vì nó tốt hơn. Cùng bỏ ra 70% thu nhập cho chi phí, nhưng dân Nhật nhận dc những thứ tốt hơn dân VN nhiều :))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Khoan đã, bài trước nhà cháu viết đại ý GDP/người ko phản ảnh mức độ giàu có của người dân, vì nó ko chỉ ra chi phí sinh hoạt.

Tức là mức sống tối giản ở Tokyo là $1800 chỉ cho những chi phí thiết yếu là gần hết khoản thu nhập của người lao động. Nói cách khác là người dân họ ko giàu có như những gì GDP/người thể hiện, ko giàu có như ta tưởng tượng.

Và với mức sống như của họ, người Việt chi khoảng 12 - 15tr/ tháng là quá thoải mái. Cụ mợ nào chi tiêu cao hơn thì nghĩa là đang sống cao hơn mức bình quân. Cụ hiểu chứ? Ở đây là những con số cần thiết và nó quan trọng ko kém khi ai đó muốn định cư nước ngoài. Chi phí tối thiểu đã là như vậy thì mức lương phải bao nhiêu mới đủ sống?

Còn chất lượng cuộc sống thì nhà cháu ko bàn.
Sao lại không phản ánh???
Cụ lương 10tr, tiêu 7tr, 1 tháng để dành dc 3tr. Chúng nó lương X10, tiêu X10 nhưng cũng để dành dc 10 lần cụ. Vậy ai giàu hơn? Hay cụ tưởng cái bọn Nhật đấy làm 10 tiêu hết cả 10? =))
1 ví dụ đơn giản, Nhật bỏ 100k đi tàu Shinkansen, với VN bỏ 15k đi tàu Cát Linh-Hà Đông, cụ nghĩ thằng nào sướng hơn?

Thứ 2, vấn đề ĐỦ SỐNG chẳng thể hiện được độ hơn/kém, và cũng chẳng liên quan gì đến hạnh phúc mà cụ mang vào đây.
Chưa ai đả động đến lương hiu nhở, lương hiu của nlđ VN thì bọn Nhật hay Âu Mẽo càng ko có cửa so sánh nhá :D

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Chưa ai đả động đến lương hiu nhở, lương hiu của nlđ VN thì bọn Nhật hay Âu Mẽo càng ko có cửa so sánh nhá :D
Đang có mấy thớt vận động mua lương hiu VN, toàn chiên ja statistic kìa cụ :D

Shadow381

Xe điện
Em đi ko nhiều nước nhưng cũng có thời gian ở lại lâu. Mình mà được sinh ra là công dân trên đất họ thì sẽ hiểu vì sao như cụ thắc mắc, phúc lợi và nhân văn của họ là thế giới khác thế giới ta đang sống nhiều nhiều. Con ko chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo nên hãy hạnh phúc là công dân ở đây, bằng lòng với những gì mình đang hưởng. Họ ở một thế giới khác, một phần thế giới mà họ cũng ko hiểu cuộc sống của mình như thế nào. Nhưng hãy nghĩ tích cực là nhìn sang một số nước Châu Phi thì mình còn sướng chán.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em đi ko nhiều nước nhưng cũng có thời gian ở lại lâu. Mình mà được sinh ra là công dân trên đất họ thì sẽ hiểu vì sao như cụ thắc mắc, phúc lợi và nhân văn của họ là thế giới khác thế giới ta đang sống nhiều nhiều. Con ko chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo nên hãy hạnh phúc là công dân ở đây, bằng lòng với những gì mình đang hưởng. Họ ở một thế giới khác, một phần thế giới mà họ cũng ko hiểu cuộc sống của mình như thế nào. Nhưng hãy nghĩ tích cực là nhìn sang một số nước Châu Phi thì mình còn sướng chán.
Con mà ko biết chê bố mẹ tham nhũng hối lộ ăn cắp, là nhà không có phúc

dielac1

Xe tải
Bắc Âu ko có vụ vác AK47, M16 nã đạn quán Kara là em ưng hơn làm nail bên Mẽo òi =)):)):D
Vài năm trc chả có vụ kill mấy chục mạng xong dc đi cải tạo vài chục niêm. Mà ở tù còn sướng hơn KS 5* ở ĐL =))

vihali

Xe container
Hồi trước, tôi đọc một số sách, tiểu thuyết chứ ko phải sách nghiên cứu hay tuyên truyền, của các nước Bắc âu, điều đọng lại trong tôi là Con Người ở những nước ấy có Quyền sớm quá. Vài trăm năm trước, khi các cuốn sách ấy ra đời hay viết về, họ có nhà tế bần, dù đói rét và tham nhũng nhưng vẫn nuôi được người lang thang khi mùa đông đến.
Còn trẻ em thì giờ mình vẫn còn nên mơ ước, từ ngày ấy chúng đã bị (hay được) đưa khỏi bố mẹ khi bố mẹ có hành vi ngược đãi con cái.
Có lẽ vì thế dân chúng tin vào chính quyền, tin vào tương lai hơn ma quỷ hay thần thánh và họ làm hết sức để xây dựng tiếp đất nước họ.
Xem Vikings thấy họ đối xử với nhau khá bình đẳng, con vua chúa cũng lao động như người khác, nữ mà giỏi thì vẫn làm vua. Trẻ con được cộng đồng đùm bọc. Đúng là học có Quyền từ rất sớm.

Em ở Thụy Điển 6 năm nên cũng coi như biết thiên đường this thiên đường that.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Con ko chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo nên hãy hạnh phúc là công dân ở đây, bằng lòng với những gì mình đang hưởng. Họ ở một thế giới khác, một phần thế giới mà họ cũng ko hiểu cuộc sống của mình như thế nào. Nhưng hãy nghĩ tích cực là nhìn sang một số nước Châu Phi thì mình còn sướng chán.
Gớm, "cha mẹ khó" lắm lắm, "chủ nghèo" quá thể lắm, làm tớ khóc sưng húp cả mắt ra thương không hết, lấy đâu ra mà "chê" ;))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Xem Vikings thấy họ đối xử với nhau khá bình đẳng, con vua chúa cũng lao động như người khác, nữ mà giỏi thì vẫn làm vua. Trẻ con được cộng đồng đùm bọc. Đúng là học có Quyền từ rất sớm.

Em ở Thụy Điển 6 năm nên cũng coi như biết thiên đường this thiên đường that.
Thế thì xứ đấy móc đâu ra hồng fúc dt, khổ thân.