[Funland] Tại sao mấy ông Châu Âu lại có chỉ số hạnh phúc cao

Moriarty

Xe container
Ở Việt Nam! cũng tốt chứ, ít ra cuộc đời mình thất bại thì có thể đổ tại chính quyền, chế độ, đen đủi, xui xẻo,... Chứ mà cái gì cũng hoàn hảo như Bắc Âu mà vẫn thất bại thì đổ tại cái gì bây giờ.

dpl

Xe lăn
Bác phải nhìn vào việc tại sao nó thịnh vượng. Dân ít mỗi nước vài triệu, tài nguyên nhiều, đặc biệt là Na Uy, có 1 số ngành sản xuất đặc thù có lợi nhuận cực cao, tích luỹ tư bản từ thế kỉ 13 - 14 - 15. Diện tích đất nước thì lại lớn, điều kiện khí hậu phù hợp cho canh tác trồng trọt năng suất cao. Ví dụ lúa mỳ, hay các nước Bắc Âu còn có khai thác biển.

Bác đọc câu chuyện của Na Uy, khi tách ra từ Thuỵ Điển, Thuykj Điển còn ko thèm nhặt về vì tao nuôi mày cho mệt ra. Nhưng từ những năm 60, Na Uy phát hiện ra nó có trữ lượng khí khổng lồ, từ đó mức sống của người dân tăng vọt.

Trong khi đó ở VN, diện tích thì bé tí mà lại 50% không phù hợp cho canh tác nông nghiệp, năng suất thấp vì khí hậu nhiệt đới (cái này bác phải đọc thêm, ví dụ ảnh hưởng của precipitation), dân thì đứng thứ 13 thế giới mà nhà nào cũng đẻ 3 thế này chắc còn tăng nữa.

Nhưng nói gì thì nói, đất nước nào cũng có vấn đề của nó, ví dụ tỉ lệ tự tử của Bắc Âu sướng thế thì lại cao, và h đang có làn sóng phân biệt chủng tộc, thỉnh thoảng gần đây lại có vụ đem súng ra tỉa hàng loạt.

Định cư mấy nước đó bằng dạng đầu tư thì hình như ko khuyến khích, nhưng bác đi dạng làm nghề thì chắc được, Thuỵ Điển, Na Uy thích đầu bếp Việt lắm đó.
Bạn cấp 3 e sang định cư thụy điển bằng đường lầu bếp. Vừa tự mở đc 1 nhà hàng kéo vợ con sang luôn

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Ở Việt Nam! cũng tốt chứ, ít ra cuộc đời mình thất bại thì có thể đổ tại chính quyền, chế độ, đen đủi, xui xẻo,... Chứ mà cái gì cũng hoàn hảo như Bắc Âu mà vẫn thất bại thì đổ tại cái gì bây giờ.
Chuẩn.

Thế mới thấy mọi thứ bên Bắc Âu từ cái ý thức tâm linh như đen đủi...xui xẻo tới con người như cq tất cả bên nào liêm sỉ cũng lớn bác nhề.

Tâm linh cũng như con người đều cố làm ra một xã hội không có người nào thất bại. Thế là mình cũng không bị đổ lỗi. :))

"Không để ai thất bại phía sau, dù chỉ một người" có lẽ nên là khẩu hiệu của Bắc Âu.

rachfan

Xe điện
Bắc Âu ko có vụ vác AK47, M16 nã đạn quán Kara là em ưng hơn làm nail bên Mẽo òi =)):)):D
Vài năm trc chả có vụ kill mấy chục mạng xong dc đi cải tạo vài chục niêm. Mà ở tù còn sướng hơn KS 5* ở ĐL =))
Vừa mới hôm qua đây các cụ:

Các bợn Na uy vài năm lại làm một quả ác phết.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]

Có vẻ liên quan đến việc kỳ thị dân nhập cư.
Dân nhập cư ở mức độ nào đó sẽ gây ra xáo trộn văn hóa, trật tự, sự ổn định và yên bình vốn có, sẽ gây ra cảm xúc tiêu cực của dân bản địa, dẫn đến hành động cực đoan.

Mai Hồng Vũ

Xe máy

Em nghĩ đây là do Green Arrow làm.
Những người bị bắn đều là những kẻ xấu, làm hại đến đất nước.

Moriarty

Xe container
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
Chủ thớt thời ở Việt Thanh tiền kiếm ko phải nghĩ, gái thì cả dàn, quen các anh các chú ở tỉnh với TƯ quyền lực vô đối nên lúc đấy thằng nào khuyên sang Bắc Âu chắc bị vả ko trượt phát nào. Đến lúc dựa cột lại tâm tư Thuỵ Điển thế lọ Na Uy thế chai.

escape229

[Tịch thu bằng lái]

Pắc Âu bất ổn liên miên nhỉ, chỉ có VN là yên ổn chả bao giờ có bắn giết vớ vẩn gì cả ;))

Moriarty

Xe container
Pắc Âu bất ổn liên miên nhỉ, chỉ có VN là yên ổn chả bao giờ có bắn giết vớ vẩn gì cả ;))
Bậy nào, chắc là giúp giải thoát cho mấy ông bị ung thư thôi chứ Bắc Âu làm gì có chuyện bất ổn.
Estimated age-standardized incidence rates (World) in 2020, all cancers, both sexes, all ages.png

hd-vt

Xe container
Em được dạy trên of lày là: Đi thì biết hehe. Quá đúng kkk. Em thì thêm nà: phải hiểu mới biết được.
Cc mượn gió fun ai thế kkk.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]

Vài năm trc chả có vụ kill mấy chục mạng xong dc đi cải tạo vài chục niêm. Mà ở tù còn sướng hơn KS 5* ở ĐL =))
Không thể tuyệt đối 100% được các cụ ạ.
Rung động thế này, xứ thiên đường phải động đất 7 độ rích te, chém bay cả đầu ra lăn lông lốc, vào tận nhà xiên chết 2 vợ chồng, đâm xe chết 2 mẹ con rồi bỏ trốn,..... à vừa có vụ chết ko tìm thấy của quí đây các cụ

Người đàn ông tử vong tại nhà riêng, bị cắt mất bộ phận sinh dục

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Chủ thớt thời ở Việt Thanh tiền kiếm ko phải nghĩ, gái thì cả dàn, quen các anh các chú ở tỉnh với TƯ quyền lực vô đối nên lúc đấy thằng nào khuyên sang Bắc Âu chắc bị vả ko trượt phát nào. Đến lúc dựa cột lại tâm tư Thuỵ Điển thế lọ Na Uy thế chai.
Dựa là dựa như nào
Thằng nào dám cho em dựa cột.
Nó tuyên án vậy để lên báo cho an dân thôi. Sau rồi phúc thẩm em xuống chung thân, chung thân rồi 20 năm, 20 năm 15 năm, 10 năm và giờ em đang tại ngoại chữa bệnh rồi. Đang ôm 1 đống tiền ko biết đi đâu về đâu

dpl

Xe lăn
Trước hết phải thống nhất khái niệm thế nào là hạnh phúc cao đã. Cách đây mấy năm, cũng có thông tin được lưu truyền là Việt nam có chỉ số hạnh phúc cao, nhưng cao so với ai, và tiêu chí nào thì không thấy nói, còn so với thời thiếu gạo, đèn dầu, nước giếng, thì bây giờ quá hạnh phúc rồi.

Cái hạnh phúc của các nước bắc âu nó theo một chuẩn mực khác. Đó là họ được giải phóng khỏi các lo toan, có nhiều thời gian để tận hưởng cuộc sống, đất nước thanh bình không xung đột, bạo lực, tranh chấp, môi trường sống trong lành, phúc lợi xã hội cao, y tế tốt, chẳng cần đấu tranh giai cấp, cũng không quan tâm đến các vấn đề CTri nữa.
Và có lẽ họ cũng không cần phải hi sinh mọi thứ để kiếm ra thật nhiều tiền (bắc âu không nhiều tỷ phú).

Như vậy, cái thân khỏe mạnh, cái đầu thanh thản, thì chất lượng cuộc sống mới cao, mới có chỉ số hạnh phúc cao. Đây mới là đỉnh cao của cuộc sống hạnh phúc.

Điều này, nhiều nước giầu, nhiều người có nhiều tiền chưa chắc đạt được, tại sao?

Ví dụ ở VN, một người có rất nhiều tiền nhưng họ phải đối mặt với rất nhiều các mối lo toan. Thứ nhất để có nhiều tiền họ phải hi sinh rất nhiều thứ, họ phải trả giá quá đắt cho việc kiếm ra tiền như sức khỏe, gia đình...., khi có nhiều tiền thì sức khỏe đã suy kiệt, phải chống chọi với bệnh tật và không còn cơ hội để tận hưởng cuộc sống nữa. Thứ hai, phải lo giữ tiền, vì ở VN không có kênh nào giữ tiền an toàn do trượt giá, do bị nhòm ngó, đố kỵ, tranh chấp trong gia đình... và có thể bị PL lôi ra bất cứ lúc nào, vì môi trường CT, XH chưa ổn định, cái đúng, cái sai còn mong manh, làm đúng thì không bao giờ khá được. Thứ ba, môi trường xh chưa đủ an toàn, còn nhiều nguy cơ cho sức khỏe, tính mạng như tai nạn giao thông (VN khoảng 1 vạn người chết/năm), môi trường ô nhiễm, thực phẩm nhiễm độc.... Thứ tư, các nguy cơ (mặc dù chưa xảy ra ngay) về chiến tranh, xung đột lãnh thổ luôn thường trực ít nhiều tác động tâm lý bất an cho con người.
Với 4 lý do trên, có nhiều tiền ở VN chưa chắc đã hạnh phúc, tất nhiên không có tiền thì chắc chắn khổ.
Cụ kể thiếu 1 lớp người trẻ mới có tiền nhanh chóng nhờ coin, chứng khoán, Youtuber,... Khách hàng của e rất nhiều các bạn trẻ này. Vì còn trẻ kiếm đc nhiều tiền nên chi tiêu rất mạnh tay (ko rõ có tích lũy đc ko). Và lớp này nhiều chứ ko ít ạ : cá giàu thật lẫn giàu phông bạt

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vì nó giàu lâu lắm rồi. Vì sao nó giàu lâu lắm rồi thì đọc lại lịch sử, địa lý.

Và chúng nó thích đọc thông tin cẩn thận, tử tế. Không đọc những thông tin kết luận vội vàng, thiếu căn cứ, thiếu kiểm chứng, so sánh ẩu do thiên kiến.
em còn đọc được như thế này:
"Những nước thường chi bộn tiền để phát triển quân sự như Nga sẽ gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới việc đầu tư vào kinh tế. Trái lại, các nước Bắc Âu đầu tư rất ít vào lĩnh vực quân sự. 80% lượng tài chính của Bắc Âu được dùng để phát triển kinh tế."
Bắc Âu ko có màn tranh giành quyền lực, thanh trừng nội bộ, ngụy tạo, xử bắn tướng lĩnh, gia đình, là mất vui ồi

cưỡi chổi

Xe lăn
Lạy cụ, cụ đọc lại lịch sử Thuỵ Điển giúp em ạ và Thuỵ Điển đóng vai trò như thê nào trong buôn bán nô lệ thuộc địa. Trong mấy thế kỉ đó Nga và Thuỵ Điển đánh nhau bn lần, nó đánh đến tận Phổ luôn.
Đọc luôn cho em về Phần Lan nữa cụ nhé.
Đây là Thuỵ Điển những năm 1800s. Lúc ý mình có kì quan lớn nhất thế giới aka tháp Rùa chưa nhỉ, vừa hùng vĩ lại vừa biểu tượng kiến trúc.
Minh họa bài báo thế kỷ 19 'Bird's Eye view of Stockholm' ở Thụy Điển; Cảnh quan thành phố Victoria; 1893 - Trả phí Bản quyền Một lần Stockholm hình minh họa sẵn có'Bird's Eye view of Stockholm' ở Thụy Điển; Cảnh quan thành phố Victoria; 1893 - Trả phí Bản quyền Một lần Stockholm hình minh họa sẵn có

Nói chung, tốt số ko bằng bố giàu. Mỗi quốc gia phụ thuộc rất nhiều vào nhiều yếu tố (14 yếu tố, trong đó governance chỉ là 1 phần).

Nói nôm na là tốt số ko bằng bố giàu. Khi tư bản của Đất nước được tích luỹ qua hàng bn thế kỉ, thì sẽ dễ dàng phát triển hơn so với việc 1 quốc gia chẳng có mẹ gì và bắt đầu đi từ đầu. Kiểu bố mẹ cụ giàu thì khả năng cụ lập nghiệp, start up, ví dụ đi, cho cụ dắt tay 2 tỉ đầu tư ck thì khả năng và cơ hội chắc cũng sẽ nhiều hơn Chử Đồng Tử, có mỗi cái khố mặc 2-4-6 thì hỏi đi đầu tư ck bao h sẽ được bằng cụ.

Tất nhiên ai chẳng muốn mình sướng, ai chẳng muốn nước giàu, việc hi vọng, mơ ước là ko sai, nhưng ko phải vì thế mà ko nhìn nhận khách quan.

Có 1 số cuốn các cụ có thể đọc thêm, sách của Jared Diamond, với mấy cuốn về Economic and Social Development factors, có phân tích rất nhiều case studies của từng nước.
Thụy Điển nó vơ vét của châu Âu từ 1600x-1700x rồi, thời WW2 còn độc quyền bán hàng cho Đức thu khẳm nữa trong khi các nước xung quanh thì ăn bom.

VN thì cần làm sao tất cả người dân đều tốt nghiệp cấp 3, là ổn thôi.
Trước đó thì người Viking đã đi thám hiểm và cướp bóc khắp nơi rồi. Cũng số má từ thời trung cổ cho đến thời phục hưng rồi chứ chả đùa

nguyenhuy2210

Xe điện
Bắc âu tây âu lịch sử đi buôn nhiều đi cướp cũng ko ít. Nói chung là tích lũy lâu dài rồi. Ít chiến tranh loạn lạc nên con cháu dc hồng phúc sống trong cảnh yên bình mà nhiều tiền

alceste

Xe điện
Trước hết phải thống nhất khái niệm thế nào là hạnh phúc cao đã. Cách đây mấy năm, cũng có thông tin được lưu truyền là Việt nam có chỉ số hạnh phúc cao, nhưng cao so với ai, và tiêu chí nào thì không thấy nói, còn so với thời thiếu gạo, đèn dầu, nước giếng, thì bây giờ quá hạnh phúc rồi.

Cái hạnh phúc của các nước bắc âu nó theo một chuẩn mực khác. Đó là họ được giải phóng khỏi các lo toan, có nhiều thời gian để tận hưởng cuộc sống, đất nước thanh bình không xung đột, bạo lực, tranh chấp, môi trường sống trong lành, phúc lợi xã hội cao, y tế tốt, chẳng cần đấu tranh giai cấp, cũng không quan tâm đến các vấn đề CTri nữa.
Và có lẽ họ cũng không cần phải hi sinh mọi thứ để kiếm ra thật nhiều tiền (bắc âu không nhiều tỷ phú).

Như vậy, cái thân khỏe mạnh, cái đầu thanh thản, thì chất lượng cuộc sống mới cao, mới có chỉ số hạnh phúc cao. Đây mới là đỉnh cao của cuộc sống hạnh phúc.

Điều này, nhiều nước giầu, nhiều người có nhiều tiền chưa chắc đạt được, tại sao?

Ví dụ ở VN, một người có rất nhiều tiền nhưng họ phải đối mặt với rất nhiều các mối lo toan. Thứ nhất để có nhiều tiền họ phải hi sinh rất nhiều thứ, họ phải trả giá quá đắt cho việc kiếm ra tiền như sức khỏe, gia đình...., khi có nhiều tiền thì sức khỏe đã suy kiệt, phải chống chọi với bệnh tật và không còn cơ hội để tận hưởng cuộc sống nữa. Thứ hai, phải lo giữ tiền, vì ở VN không có kênh nào giữ tiền an toàn do trượt giá, do bị nhòm ngó, đố kỵ, tranh chấp trong gia đình... và có thể bị PL lôi ra bất cứ lúc nào, vì môi trường CT, XH chưa ổn định, cái đúng, cái sai còn mong manh, làm đúng thì không bao giờ khá được. Thứ ba, môi trường xh chưa đủ an toàn, còn nhiều nguy cơ cho sức khỏe, tính mạng như tai nạn giao thông (VN khoảng 1 vạn người chết/năm), môi trường ô nhiễm, thực phẩm nhiễm độc.... Thứ tư, các nguy cơ (mặc dù chưa xảy ra ngay) về chiến tranh, xung đột lãnh thổ luôn thường trực ít nhiều tác động tâm lý bất an cho con người.
Với 4 lý do trên, có nhiều tiền ở VN chưa chắc đã hạnh phúc, tất nhiên không có tiền thì chắc chắn khổ.
Em ko rõ cụ có bạn bề nào người nước ngoài ko, chứ nói thật với cụ, bất cư ai cũng có mỗi lo toan của mình. Ai trong xã hội nào cũng lo cơm áo gạo tiền, cũng lo nhà cửa, ra trường xin việc, nuôi con sinh con cho con học, đến bạc tóc cụ ạ. nếu một mình thì ko sao, 2 mình lại khác, đẻ ra đứa con lại khác nữa, vì chi tiêu tốn kém hơn nhiều. Thế nên tỉ lệ kết hôn và sinh con nó mới ít, vì đơn giản, ko expense - friendly.Có điều có 1 số trong xh sống kiểu tao là thanh niên tao ko cần lo gì, làm đồng nào xào đồng đó, hết tiền thì lại ra đường xin tiền hay đăng kí xin bảo trợ. Nhưng mơ ước như các cụ ở nhà mình là ko làm gì và ko cố gắng tự dưng vẫn đủ ăn đủ mặc thì ko có đâu cụ ơi. Bên đó đi làm từ 7h sáng đén 8h tối mới về đến nhà (làm công sở) cũng nhiều lắm.

Cuộc sống thanh bình thì đúng, vì nó chiến nhau mấy trăm năm trước đến thế kỉ 19 là ko đánh nhau nữa rồi trừ Phần. Khí hậu thì hơi khắc nghiệt, nhưng cũng sẽ chịu đươc, phúc lợi y tế ko phải tự hiên mà có, mà tất nhiên là từ đóng thuế rồi.

Trước đó thì người Viking đã đi thám hiểm và cướp bóc khắp nơi rồi. Cũng số má từ thời trung cổ cho đến thời phục hưng rồi chứ chả đùa
Vikings thì gấu có tiếng rồi. Cụ ơi thế nên em mới buồn cười, là các cụ OF trên này nhiều cụ chẳng hiểu mẹ gì về xã hội, thế giới, lịch sử, xong chỉ lên để kêu gào, với đổ lỗi cho chế độ, cho đất nước. Kiểu, ko phải chế độ này thì các cụ ý đã hoá rồng hết rồi.

huyhung123

Xe điện
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
XHCN làm gì có thật.