[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Này nhé.Đời cụ em đã có nhà tại lý quốc sư.Đến ông em nhé.đến thời bố mẹ em nhé.Đến em là đời thứ 4 ( đời thứ 4 đã là gốc lắm rồi cụ ơi )... E chưa tính F1 nhá.
Em không hề thần thánh hoá cũng ko so sánh.Cái em nói là cụ không ở trong đó ko nên nói linh tinh.Mà em thật,cụ biết gì đâu mà nói và chắc gì cụ là dân hà nội.Nếu cụ không phải thì cụ Lượn đi ạ đừng phát biểu linh tinh.Cụ không biết là hà nội ngàn năm văn hiến sao.Người hà nội gốc họ khác lắm cụ không thể hiểu,đoan trang và nết na được học hành tử tế nhưng rất hiểu sự đời đấy ạ.Dân phố cổ và ở đâu cũ g vậy thôi đều có người giầu,người nghèo hết.Nhưng cụ nghĩ xem.Trong phố cổ có những cái gì không mà người ta cứ đổ xô vào ăn uống chơi bời.Bán bánh gối thu nhập tháng ngót vài trăm triệu.Trà chanh nhà thờ tháng bình quân 200 triệu cụ tin không ? bà bán nước ngày kiếm 300k ngon ơ.Ghi lô đề không ôm ấp ngày kiếm 2 triệu.Ngay bà bán cháo trai,cháo sườn đối diện nhà em,bà ý ngồi ngay trước Đền lý chiều quốc sư giáp ngõ huyện,dân ngoại tỉnh lên HN bán cháo cũng mua được cái nhà tử tế.Cháo gà bà mỹ thì mua không biết bao nhiêu nhà.Em môi giới cho bà cụ căn biệt thự tại Linh đàm gần 30 tỷ đấy.Còn rất nhiều,rất nhiều nữa ko thể kể hết.Họ vẫn sống trong những căn nhà trật trội để họ còn làm ăn,kinh doanh.Rảnh ranh họ đi nước ngoài tiêu như trọc phú,biệt thự to con cháu họ ở.Cụ có biết thế nào là bảo tồn phố cổ không.Nó như cái hồn của cả hà nội vậy đó.Là một nhân chứng qua bao thời kỳ,thế hệ.Gắn liền với ký ức tuổi thơ rất,rất nhiều người cụ ạ.Nơi nào so sánh được đây.

Túm lại cháu nói cho cụ hiểu đừng nhận xét vớ vẩn nữa nhé.Càng nói ra chứng tỏ cụ không phải người ở đây và phố cổ trong mắt cụ nó thật mơ hồ.Cụ cứ cố sống thật tốt,lao động hăng say rồi boết đâu cụ sẽ tìm cho mình một.....thiên đường. :))))))

P/s : cháu không tranh luận với cụ làm gì.Stop tại đây nhé.

Fiat1.6

Xe buýt
Em mới mua được căn nhà thu nhập thấp thôi đã sướng đêm không ngủ được roài. phấn đấu không sau này có liệu có mua được nhà trong phố cổ không để xem cảm giác bị chê bai xem nó thế nào mà k biết đời nào mới được.
Em lần từng bước giờ cũng cách phố cổ có 7km thôi he he ..
Mỗi lần vào phố gửi xe bên vườn hoa vua Lí đã thấy rạo rực hết cả người rồi...lắm gái vừa ngon vừa ngọt thế không biết, không hiểu sao ở đấy con gái rất trắng....có cụ bảo em là chắc bị cớm nắng nó thế.:D..chắc nhà cụ ấy có kinh nghiệm trông rau...
nhắc lại nhớ đến nhà hàng 135Lấy Bạc ( 135 Hàng Bạc ngày xưa có cụ nào hay quan ăn sáng trên tầng 2 không)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Có một điều mình nhận ra là phần lớn những người thần thánh hóa phố cổ là dân mới ra hn, hoặc may lắm là người thế hệ thứ hai ở HN...
Bác viết đúng đấy, ở nhà em có mỗi bà già sinh ra ở HN, còn ông già gốc Nam Định, tuy là lính của Trung Đoàn thủ Đô (E88 của F308). Ông già đã một lần bị coi là tử trận ở Phố Hàng Hòm, một người cùng đv báo như vậy, nhưng sau đó lại về qua nhà trước khi đi biệt tăm 9 năm sau mới quay lại theo cái bài hát "trùng trung đoàn quân tiến về". Bà già hoạt động trong nội thành chờ hết từng ấy năm...!
Còn em tuy sinh ra ở cái phố cũng có tên bắt đầu là Hàng, nhưng lại là Hàng Bột, phía bên ngoài khu cổ, mà cũng chẳng phải khu Pháp và bây giờ họ đổi tên mất rồi. Cả bên nội, bên ngoại em, cứ giỗ chạp tập trung về đều từ quanh quanh mấy cái phố 4 quận cũ. Thời tụi em, cứ qua các cửa Ô là hết phố!

Chỉnh sửa cuối:

ReadOnly

Xe tăng
Tóm lại sau kho đọc thớt em thấy 95% là kiếm dễ nên ở, 5% không kiếm đc nên phải ở, cơ bản là thế, còn các kiểu tâm hồn nọ kia coi như yếu tố phụ :D

cucsat123

Xe tăng
Phố cổ của HN hôm nay trừ nhà mặt tiền thì ở bên trong đa số là người nghèo , mấy cái chòi con chim bé tý , ăn ngủ đ.. i. chung nhau 1 không gian ấy , họ là con cháu những gia đình về HN sau 1954 , khi các chủ nhà ây họ di cư thì họ vào ở , lúc đầu ngăn chia từng buồng bằng cót ép , sau phát triển xây tường kiên cố , chằng chịt ngóc ngách như ngày hôm nay , bán đi thì chả ai mua vì giá cao , bán cho mấy nhà mặt tiền thì ngta trả quá rẻ , thôi cứ cố gắng bám trụ vậy
cụ kuang ở đấy ko mà cụ biết rõ thé.hay cụ đọc báo ạ

cucsat123

Xe tăng
ở phố cổ nhiều đường cấm ô tô hoặc chỉ cho đi 1 chiều nên gần như không tắc ah,
chỉ mong quy định cấm đỗ lâu nữa
cụ nhầm ạ.nó là do cái quy hoạch cái tầm nhìn thôi.em nói đơn giản phố cổ chia lô bàn cờ còn các phố mới quy hoạch chia theo kiểu xương cá nên toàn tắc ở cái xương sống.cụ tham khảo thêm ạ

cucsat123

Xe tăng
Nhà em cũng nằm trong số người được " tiếp quản " những căn nhà được bỏ không do người di tản từ năm 1954 , có cái ông Ngoại em là công chức nên được cấp cho cái tầng 1 , tuổi thơ em ở với ông bà nên cũng hiểu cái cảnh xếp hàng hứng nước , cảnh nhà trên sàn thấm nước nhà dưới , nhưng đúng như cụ nói , bước mấy bước ra bờ hồ , ra chợ đồng xuân , phố xá náo nhiệt , 1 cái bàn nhỏ mấy cái ghế bán nước chè ngày cũng được mấy chục 1 trăm :D
bán nc đựic mấy chục ra vui làm bát phở thì hết hả cụ :))

cucsat123

Xe tăng
Oài, cái chức danh sinh ra và nhớn lên ở cái xứ Hà Lội này đâu quan trọng.
Thú thật là 6 tháng gần nhất tôi ko nhìn thấy ao Hoàn Kiếm, chả có việc gì ở đó. Mua sách cũng làm ở Đường Láng được, ko phải lên Nguyễn Xí.

Cái tôi tính đến, mà có lẽ bác ko tính hoặc hiểu nhầm ý khác:
1 mặt tiền độ 10met = 3 hộ mặt tiền, bác có biết có bao nhiêu hộ bên trong ko thể trông chờ gì vào cái mặt tiền ấy?
Độ 20-25 hộ.

Thế nên, tôi cho là xét toàn bộ dân phố cổ, chắc chỉ độ 10% muốn ở lại, vì họ kiếm được ở đấy.
10% tiếp, vì họ chấp nhận chật chội một tý (nhưng đủ rộng để có chỗ đi ị riêng - ko phải ai cũng có), hoặc hy sinh đôi chút vì con cái đang ăn học ngay gần đó.
80% còn lại, chưa đủ tiền để mua nhà khác ở chỗ xa hơn.
cụ ơi phải 80% không muốn đi đâu cụ ạ.cụ đọc trên báo cái anh gì 53 hàng buồm với ngõ 8 ngõ gạch người ta chỏ bán nước vs trả lời phỏng vấn mà mua nhà chỗ khác đấy cụ ạ :))

Krupta

Xe điện
Em cũng không hiểu phố cổ kiếm dễ dư lào chứ đầy quán coffee đổi chủ cả chục lần, đám bán chè một thời rất thịnh chỗ Hàng Giấy giờ đã giải tán gần hết, hàng bún ngan chỗ ngõ Trạm không biết còn không?

Krupta

Xe điện
Còn tình nghĩa? Em thấy mấy cái vụ anh em trong nhà kiện cáo nhau đất đai trong phố đầy. Ông anh nhà ngoài, ông em nhà trong. Ông anh nhà ngoài bán nhà bán mịe nó cả lối ra vào, nhà ông em dek có lối đi, thế là kiện. Chỗ Trần Nhật Duật được cái nhà hơn trăm mét, mấy anh em chia nhau, mỗi nguời 3 chục mét. Hỏi sao không chồng tầng lên, mỗi nhà trăm mét sàn ở không sướng hơn? thế mà không, mỗi nguời một ý, thế là tiếp tục kiếp chui rúc.

Kuang

Xe tăng
Nhà em trước ở Hàng Than ,chác cụ biết bánh cốm Nguyên Ninh ,hầu như toàn bộ số nhà lẻ từ đầu số 11 tới phố Hồng Phúc (hình như thêm vài cái to to nữa từ số 21 -29 đều của họ cả ,thế mà sau 54 họ đều "vui vẻ "hiến tặng nhà nước ah ,hình như sau này xin lại đc 1 căn thì phải em cũng ko rõ lắm
Ui nhà dì ruột e bên ngõ 12C đối diện đây , chả "vui vẻ " hiến tặng chứ sao nữa cụ , k vui vẻ thử xem , với cả hồi 54 nhiều nhà tư sản họ chả qtam đất đai tài sản đâu vì họ giàu quá rồi ,mấy đại tư sản như tầm Hưng Long , Kim Long ở phố cổ buôn bán tầm cỡ nước ngoài trước đấy tiền k phải nghĩ

cucsat123

Xe tăng
Dân họ cứ mở đầy trong cửa nhà họ và kê ghế nhựa cho ngồi. BQL toà nhà thì dân chửi cho như chó vì tội thang máy hỏng nó cũng không sửa, bong tróc nền hành lang, sảnh vào, điện đóm hỏng, khu thu gom VS bốc mùi... cũng kệ dân... nhà ở vài ba năm nứt linh tinh hết cả, sơn nhà thì bong tróc, cửa sổ gió to bong mẹ nó cả cửa... hehe
Nhà TĐC nó thế nên dân mới sợ
cụ nói nhà thế này thì em ở phố cổ còn hơn láo nháo vài năm nũa nó sập thì bỏ mợ.kk

cucsat123

Xe tăng
- Không tắc đường
- Không ngập lụt (Pháp quy hoạch cực chuẩn)
- Đồ ăn ngon
- Hàng xóm văn minh
... Kể ra các cụ lại thèm.
chiều bắc ghế ra đường ngắm ái là cái "..." của cụ à