[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

cucsat123

Xe tăng
Phở Lí Quốc Sư trước ở chỗ số 4, nay là cửa hàng Kelly Bùi. Quán phở trưng biển Lý quốc Sư ở giữa phố mới mở được chục năm đổ lại.
2. Nem tai Bà Hồng cũng chỉ được chục năm nay, em nhớ hồi bé không biết nem tai Bà Hồng là cái gì hết.
3. Bún chả Hàng Mành: quá dở so với qui định.
phở tư lùn phở nam ngư chuẩn ko cụ :P

cucsat123

Xe tăng
Phở 10 Lý Quốc Sư giờ cũng mở nhiều cửa hàng ở các quận ven. Ăn ở Nghĩa Tân cũng ngon nhưng hơi khó tiêu, chắc hành k phải rau sạch. Phở 10 Lý Quốc Sư gốc là ngon nhất.
10lqs là cái phở vớ vỉu cụ ạ.cụ ra ấu triệu làm bát phơe tư lùn đi :))

kimma

Xe điện
ở phố ổ này khiếp vãi, tất nhiên nhà giàu chả ai ng ta ở cả. chỉ là chỗ đi lại hay buôn bán. phố ổ này là trung tâm nên cuộc sống dễ kiếm tiền hơn. miễn là chịu làm. giờ dẹp sang việt hưng nhiều người bốc đất ngay vì chả biết phải làm cái gì để sống.
mà nói thực ra nhiều cụ cứ khoe khoang nhà tôi phố cổ, tôi người HN. nói thật chứ người HN đâu toàn nhập cư sau 54, đc nhà nc ép chủ nhà người ta cho ở rồi cướp luôn nhà người ta . đa số những người này đều ở nông thôn miền quê. giờ con cháu vỗ ngực nói ng khác thằng ( con ) nhà quê này nọ. hay vênh mặt doạ đời anh ( chị đây phố cổ ) vãi hàng

091090098

Xe điện
cụ nhầm ạ.nó là do cái quy hoạch cái tầm nhìn thôi.em nói đơn giản phố cổ chia lô bàn cờ còn các phố mới quy hoạch chia theo kiểu xương cá nên toàn tắc ở cái xương sống.cụ tham khảo thêm ạ
phổ cổ theo ô bàn cờ ah?

thực ra phố cổ rất dễ tắc, vì khoảng cách giữa các ngã tư rất ngắn, nhưng nó ko tắc

091090098

Xe điện
ở phố ổ này khiếp vãi, tất nhiên nhà giàu chả ai ng ta ở cả. chỉ là chỗ đi lại hay buôn bán. phố ổ này là trung tâm nên cuộc sống dễ kiếm tiền hơn. miễn là chịu làm. giờ dẹp sang việt hưng nhiều người bốc đất ngay vì chả biết phải làm cái gì để sống.
mà nói thực ra nhiều cụ cứ khoe khoang nhà tôi phố cổ, tôi người HN. nói thật chứ người HN đâu toàn nhập cư sau 54, đc nhà nc ép chủ nhà người ta cho ở rồi cướp luôn nhà người ta . đa số những người này đều ở nông thôn miền quê. giờ con cháu vỗ ngực nói ng khác thằng ( con ) nhà quê này nọ. hay vênh mặt doạ đời anh ( chị đây phố cổ ) vãi hàng
mang cái hằn học này ra để chửi toàn bộ dân phố cổ đấy ah?

091090098

Xe điện
Hư cấu thật ah? cái này trích theo báo thôi, thấy nhiều báo đưa như vậy, nhưng hàng xôi bán được khoảng 1 tạ ko có gì lạ đâu.
hàng này bán được 2 tạ thì cũng do giá rẻ hơn, nhưng ở chỗ khác dù rẻ cũng ko bán được nhiều và nhanh thế đâu

fadco

Xe container
Ko hiểu trẻ con phố cổ chơi đâu nhỉ? Nhà rộng 20m, éo có sân chơi, chắc ra hè phố ngắm người roài, thảo nào trên phố lúc nào cũng đông vui già lẫn trẻ chém gió ngoài đường:)))

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ chuẩn,những nhà gốc ko vào nam họ thường sống khép mình vào bên trong hoặc tầng trên.
Dân gốc sau 54 chạy vào nam,sau 75 chạy sang dãy chết

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng không hiểu phố cổ kiếm dễ dư lào chứ đầy quán coffee đổi chủ cả chục lần, đám bán chè một thời rất thịnh chỗ Hàng Giấy giờ đã giải tán gần hết, hàng bún ngan chỗ ngõ Trạm không biết còn không?
Quán xá, cửa hàng,... nhiều chỗ nhà chủ không kinh doanh, mà cho thuê lại!
Kinh doanh ở đâu cũng thế, đều bị chọn lọc và đào thải. Ngay cả chủ nhà dù trực tiếp kinh doanh mà không tồn tại được (tạo được uy tín để kéo được khách hàng) thì với giá thuê mặt bằng khủng như hiện nay chỉ có thể đống cửa chờ người khác thuê lại. Tất cả, từ bà bán xôi buổi sáng trở đi, cứ mang phong cách bán ở Mỹ đình trờ về phố cổ mà kiếm tiền, dễ lắm (và cũng có cả ngàn người đã và đang thử)!!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
cụ ơi phải 80% không muốn đi đâu cụ ạ.cụ đọc trên báo cái anh gì 53 hàng buồm với ngõ 8 ngõ gạch người ta chỏ bán nước vs trả lời phỏng vấn mà mua nhà chỗ khác đấy cụ ạ :))
Đúng là có đôi người lên báo được, có nhà to nhờ Trà đá + Xôi....
Bác cứ tính đơn giản thế này: 100% mặt tiền phố cổ đã được làm kinh doanh, phần lớn đến tối mịt. Vỉa hè (vốn đã bé tý) tương ứng cũng bị chiếm sạch sẽ.
Thế thì lấy đâu ra nhiều mặt tiền còn lại, để dành cho Trà đá + Xôi tận dụng??
May ra, được vài cái Bank, hay kiểu kinh doanh tương tự, là còn chỗ cho Ăn đêm - Ăn sáng.

ZARG

Xe container
Ko hiểu trẻ con phố cổ chơi đâu nhỉ? Nhà rộng 20m, éo có sân chơi, chắc ra hè phố ngắm người roài, thảo nào trên phố lúc nào cũng đông vui già lẫn trẻ chém gió ngoài đường:)))
Hơi nhiều cụ ạ!

Vườn hoa Hàng Đậu, Hồ Hoàn Kiếm, Vườn hoa con cóc... Kể ra thì cũng ối điểm đấy.

fadco

Xe container

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nhỏ toàn ra đường chơi quay, bắn chun với bắn bi ve sát cống trên vỉa hè :D
thi thoảng lên mái nhà thả diều

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
mang cái hằn học này ra để chửi toàn bộ dân phố cổ đấy ah?
Kém miếng khó chịu.
Giờ gọi theo kiểu hiện đại là GATO.
Cái này cũng tuỳ tính người.
Em cũng chả phải dân phố cổ. Em chả bênh ai, ghét ai cả :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Hơi nhiều cụ ạ!

Vườn hoa Hàng Đậu, Hồ Hoàn Kiếm, Vườn hoa con cóc... Kể ra thì cũng ối điểm đấy.
Quá ít cho mật độ dân cư quá lớn như vậy

091090098

Xe điện
Nhờ ơn Phớp mà mỗi đoạn nó có 1 vườn hoa nhỏ? và cái hồ khá to.
Kể mấy cái cụ xem có chơi được ko nhé:
( chưa kể hệ thống Bảo tàng, nhà hát: chắc ko có quận nào sánh được món này, sai đề nhưng còn hệ thống Bệnh viện đầu ngành nữa )
1. Trung tâm thể dục thể thao Hoàn Kiếm, Phúc Tân ( sân bóng, bể bơi, ), Tăng Bạt Hổ, 4 Trần Hưng Đạo
2. Vườn hoa Hàng Trống, Hàng Đậu, Lý Thái Tổ, hồ Hoàn Kiếm; tượng đài Lê Nin
3. Cung thiếu nhi Hà Nội ; Cung văn hóa hữu nghị ; nhà Thờ Lớn,
4. Các vườn hoa nhỏ : cuối Bát Đàn, tiểu học Trần Quốc Toản, vườn hoa Con Cóc, trước đại học Dược, Hilton
5. Thư viện quốc gia, thư viện Hà Nội
chưa kể Hồ Tây, Bách Thảo, Lăng Bác ( ko xa lắm đâu )

trước đây còn trường 10/10 ( ở quán thánh ) và trung tâm thể thao quân đội - Hoàng Diệu nữa

iem chỉ thấy người ở đâu kéo về chụp ảnh đám cưới nhiều lắm, có lúc thấy mười mấy đôi chụp ảnh cùng 1 lúc. mỗi tý chỗ Nhà thờ Lớn mà thanh niên quận khác kéo về ngồi hết cả chỗ dân phố cổ.
Nếu tất cả dân các quận ko đổ về phố cổ thì kể chúng em cũng được nhờ, dễ thở hơn.
Tối bây giờ ko dám ra đường, vì người đâu mà đông,

bể bơi có mái che Phúc Tân

Tăng Bạt Hổ

Cung thiếu nhi Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hơi nhiều cụ ạ!

Đến bây giờ người ngoài về nhiều, phố nó mới chật chớ xưa trong mạn 36 phố phường cuộc sống cũng thoáng đãng dễ chịu lắm cơ.
Cụ nào sống ở đấy đận những năm 60-70 chắc biết. Đến đầu 80 phố vẫn chưa chật chội như bây giờ :D
Bây giờ, muốn đánh giá mật độ người sống thật sự trong khu phố này cứ nhè ngày mồng 2-3 Tết Ta là chính xác nhất.
Lúc đó dân ngụ cư, tạm trú phé cả :D

ZARG

Xe container
Khụ khụ, vâng rất là đông vui:))))
Em cũng ko hiểu cụ đòi hỏi gì hơn.

Kể cả ở Châu Âu thì phố cổ vẫn là nơi dân cư trong thành phố đến nhiều nhất!

Thành phố em đang ở, nhỏ thôi, có 1 phố đi bộ và 1 quảng trường khá lớn. Các buổi chiều cuối tuần đông nghịt dân trong thành phố lên đó đi dạo, cafe, ăn chơi. Không phải chỗ nào khác, vẫn cứ phải là quảng trường trung tâm (em thấy không khác gì dân Hà Nội lên Bồ Hồ cả). Từng chuyến xe Bus đông nghẹt đổ xuống phố đi bộ, vui thật vui.

Giá nhà trên phố cổ cũng đắt gấp 3. Với 400€ em chỉ thuê đc 1 căn 1 phòng ngủ, 1 phòng khách trong khi ở khu cách đó 10" xe bus được căn nhà những 3-4 phòng. Nhưng mà em cứ chọn phố cổ, thành phố có gì hay nhất em ngó đầu qua cửa sổ xem cho tiện: các đoàn diễu hành, lễ Phục sinh, ngày lễ chính của thành phố đều qua nhà em. Cụ có thấy ai đi múa lân ở Mỹ Đình không hay lên Hàng Mã :))

Tóm lại Phố cổ mang giá trị vô hình, dạng "sưu tầm", ai biết thì chơi, không biết thì chê, miễn trách, cũng không chấp :))

Ai thích: nhanh-nhiều-tốt-rẻ ra ngoại ô, còn thích sang chảnh thì lên phố cổ, tuỳ tâm jeje...