[Funland] Tại sao người nhật và người trung quốc thành công đến vậy?

123bonbanh.com.

Xe máy
Website
123bonbanh.com
theo em thì nó là chiến tranh và người lãnh đạo cụ ạ. nước nào giữ được hoà bình lâu bền, lãnh đạo có tầm thì nước đó sẽ phát triển bền vững.

Hatha Yoga

Xe tăng
Bác

dựa trên cơ sở nào để so sánh năng lực của dân ta thế ạ?
Em nghe nói ạ, dân ta cần cù chịu khó, thông minh sáng tạo, làm được những điều thế giới không làm được trong quá khưa là làm thịt pháo đài bay B 52, giờ là làm thịt Cô Vy.

Hatha Yoga

Xe tăng
Vâng, trung thực cũng là một tố chất tuyệt vời của người Nhật
Thế nên mới có mấy vụ người Vịt khôn lỏi lưu manh vào cửa hàng trộm đồ, làm quán nào nó cũng ghi tiếng Việt trước cửa hàng " cấm người Vịt"

xedaprach

Xe điện
Em sang Nhật chơi, vô nhà bà chị gái thì quả thật bên đó phụ nữ thì rất nhàn chỉ chăm lo cho gia đình, gần gần như đa phần là vậy khi phụ nữ ở các tỉnh, còn TP thì họ vẫn làm bình thường, trước bả ấy làm thông dịch viên đi dịch cho đối tác quen lão này yêu nhau là lấy. Ông anh rể người Nhật làm ở cty ô tô nissan, làm căng đét đẹt luôn, tối về vẫn ngồi nhậu với các em đến 12 h hơn đi ngủ mà sáng sớm dậy đã thấy lão ấy đi từ 5h sáng rồi.
Còn bên Trung Quốc có dịp em cũng sang đó du lịch thôi, qua 1 dãy phố bán đồ phụ kiện bể cá, vì em mê mấy cái đồ này. E đi 5 cửa hàng hỏi giá 1 sản phẩm thì chỉ có bằng hoặc cao hơn chứ không có thấp hơn, cảm giác các tiểu thương họ bảo vệ nhau, chứ không như Việt Nam qua cửa hàng khác bảo bên kia họ bảo 1 triệu là bán, thế là cửa hàng bên này bảo uh thôi anh bán cho mày 900k, thế là hỏng tự giết nhau.
Cụ nói chuẩn, nhiều người cứ cảm tính, thấy TQ là auto chửi, nhưng đây là phân tích để hiểu được mặt mạnh của họ, em thấy khôn lỏi thì có khi VN lại là nhất cơ, nhưng hội Hoa Kiều họ ở đâu cũng mạnh, bí quyết của họ là sự đoàn kết đó.

VietKieu1Chieu

Xe tải
Các cụ chuyên bộ môn phân tích học cho em hỏi tố chất con người cũng như cách thức kinh doanh - bí kíp của người trung quốc , người nhật vì sao họ lại thành công đến vậy? Đâu là nhân tố chính để họ thành công?
Họ hướng đến cái gì thì sẽ đạt được cái đó cụ ạ.Trung Quốc thì em không hiểu lắm nhưng với người Nhật thì công việc là cuộc sống , vậy nên họ dành 100% thậm chí 110% trí óc cũng như sức lực cho cv, thì tất nhiên kết quả thu được cũng phải cao hơn những con người khác. Và thêm 1 điểm nữa là không bao giờ từ bỏ mụch tiêu và lí tưởng cuộc sống.

Hatha Yoga

Xe tăng
Nơi nào có môi trường kinh doanh khá công bằng thì có sp trí tuệ phát triển. Còn giờ chủ yếu bắt chước nhau, xong lắm mối quan hệ nó đè hết. Xảy ra va chạm kg biết kêu ai.
Khi có cơ hội cho tất cả mọi người thì xh phát triển. Văn hóa xấu quá đua nhau xấu kém phát triển là phải.
Trung quốc đông dân. Lao động sẵn, cong nghệ bắt theo nhanh cũng do nguồn nhân công của nó sẵn, cũng có tham nhũng. Nhưng dù sao bạn Tập vẫn là người theo chủ nghĩa dân tộc. Bên cạnh cái xấu vẫn có cái dc.
Việt Nam thì ....
Việt Nam mỗi năm cụ đủ sức tiếp 30 đoàn kiểm tra không :)).

vo nho

Xe điện
Hơn nhau là ở người đứng đầu, ở Nhật thì ********* làm sai học sẵn sàng cúi đầu xin lỗi và từ chức, còn ở... thì xin Rút Kinh Nghiệm
Thế Nhật sau khi từ chức họ có lên lại được ko cụ? Ko những lên lại mà còn lên cao hơn hoặc vị trí khác...
Bên này đi là đi luôn...bao nhiêu năm hoc hành, làm việc, đầu tư tiền đủ các kiểu nữa chứ mới lên được cái ghế đó. Mà cụ nói nhẹ như lông hồng ấy nhỉ. Đặt vị trí là cụ vào vị trí cái ghế đó cụ cũng giống như người ta thui.

Tunglam7749

Xe máy
em nghĩ vì họ có liêm sỉ ạ. Thậm chí như Nhật, sai nhỏ nhận lỗi, sai lớn mổ bung tự tử. Hiếm thấy ông nào rút kinh nghiệm như bên mình.
No bụng rồi mới liêm sỉ đc cụ.
Mình tới mức đủ ăn mặc học rồi sẽ có liêm sỉ thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Dân VN chăm chỉ cần cù và có năng lực sao mãi bần thế cụ.
Cái này là dân mình tự sướng với nhau thôi. Tinh thần lao động ở các nước pt là nó luôn đau đáu về việc nó làm, làm sao để cho nó tốt lên chứ ko phải thỏa mãn như một số nước.
VN gần như đang lặp lại bản sao của Thái lan, người lao động bằng lòng với các sp mình làm đc, thậm trí người việt còn có tính xấu hơn khi đông khách, có khách hàng rồi thì làm ẩu hơn

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Ấn cà ri trông như mấy thằng mọi, ngu ngu thế cũng chế được hột nhơn đấy, Trung Quốc bản tính hàng ngàn năm khôn lỏi, giành dật, giẵm đạp lên nhau mà sống.
Cụ mợ dùng từ mọi nghe kì thị thế, mọi mà nhìn cái nick của cụ mợ phát ngại, ai lại bải thầy của mình là mọi bao giờ, yoga mới chả bioga 😝😝😝

Hatha Yoga

Xe tăng
Chăm chỉ thì dân VN không thể bằng TQ, lại càng không thể so sánh với người Nhật.

Nhưng so với người châu Phi thì hơn :D
Ngày làm 8 tiếng các bác Vịt làm 3 đến 4 tiếng là chăm chỉ rồi ạ, thi thoảng về sớm tý tranh thủ :)).

Hatha Yoga

Xe tăng
Cái này là dân mình tự sướng với nhau thôi. Tinh thần lao động ở các nước pt là nó luôn đau đáu về việc nó làm, làm sao để cho nó tốt lên chứ ko phải thỏa mãn như một số nước.
VN gần như đang lặp lại bản sao của Thái lan, người lao động bằng lòng với các sp mình làm đc, thậm trí người việt còn có tính xấu hơn khi đông khách, có khách hàng rồi thì làm ẩu hơn
Cụ phán chuẩn, VN làm hết giờ là về thôi, ông nào rút được tí vật tư nào thì rút, ông nào không có vẹo gì thì ăn cắp thời gian. Đến tháng tinh tinh là được :)).

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Còn bên Trung Quốc có dịp em cũng sang đó du lịch thôi, qua 1 dãy phố bán đồ phụ kiện bể cá, vì em mê mấy cái đồ này. E đi 5 cửa hàng hỏi giá 1 sản phẩm thì chỉ có bằng hoặc cao hơn chứ không có thấp hơn, cảm giác các tiểu thương họ bảo vệ nhau, chứ không như Việt Nam qua cửa hàng khác bảo bên kia họ bảo 1 triệu là bán, thế là cửa hàng bên này bảo uh thôi anh bán cho mày 900k, thế là hỏng tự giết nhau.
Cái này thì em nghĩ đơn giản là do cụ đi sai thứ tự, cụ đi hỏi 5 cửa hàng đó theo chiều ngược lại là thấy giá sản phẩm chỉ có bằng hoặc giảm đi. Như vậy có khi cụ lại kết luận ngược lại: tiểu thương bên đó giết nhau bằng giảm giá :D

nminhnam

Xe hơi
Người Nhật lớn lên được
Vì biết cúi thấp đầu.
Người Việt lẹt đẹt mãi
Vì hiên ngang ngẩng đầu.

Người Nhật thành giàu có
Vì không thích khoe mình.
Người Việt mãi nghèo đói
Vì luôn thích khoe mình.

Em ko biết.
Nhưng em thuê đội bốc vác Trung quốc thì thấy sức họ làm gấp đôi bốc vác Việt Nam.
Sức ăn của họ nhìn kinh hồn.
Ăn được mới làm được cụ ạ. Ko riêng gì đội bốc vác, đội nào ăn cũng khỏe, uống cũng khỏe và làm cũng khỏe và lì.

Cartoner

Xe điện
Từ năm 1500 năm TCN đến năm 1500 Sau Công Nguyên, tức là khoảng 3000 năm, dù có chiến tranh binh đao thì Hoa Hạ vẫn là 1 vùng văn minh phát triển rực rỡ xuyên suốt. Thậm chí cho đến đời nhà Thanh.
Chỉ giai đoạn cách mạng công nghiệp, Tàu khựa hụt hơi với phương tây nên đói rách. Bây giờ thì Tàu đã bắt kịp phương tây và có triển vọng phát triển mạnh hơn.
Nhật thì thời nhà Đường đã cử hàng nghìn người sang Tàu để học hỏi mọi thứ từ Tàu. Đến cách mạng công nghiệp thì lại cử hàng chục nghìn người sang Tây học mọi thứ. Sự chăm học giúp họ giàu mạnh.

Anhhungjp

Xe tăng
Người Nhật lớn lên được
Vì biết cúi thấp đầu.
Người Việt lẹt đẹt mãi
Vì hiên ngang ngẩng đầu.

Người Nhật thành giàu có
Vì không thích khoe mình.
Người Việt mãi nghèo đói
Vì luôn thích khoe mình.
Không ngẩng cao đầu thì sao mà ngạo nghễ được cụ :D

vo nho

Xe điện
VN muốn giàu thì phải kiếm được nhiều ngoại tệ về, chứ tiền chỉ luân chuyển từ túi người này sang túi người khác thì giá trị vẫn vậy - chỉ có người giàu lên và nghèo đi chứ ko làm cho thu nhập bình quân tăng được. Muốn kiếm được ngoại tệ thì sản phẩm phải cạnh tranh được trong khi ở VN lãi suất thì cao, tiếp cận nguồn vốn khó nên ko làm đc, hiện tại xk doanh nghiệp FDI chiếm đến 80%, VN mình hiện tại ngoài xk sản phẩm NN thì chả có cái gì khác, mà vẫn mạnh ai nấy làm - năm nào cũng giải cứu.
Giàu hay phát triển thì theo em từ chính bản chất người Việt. Mấy vị buôn bán chỉ nhăm nhe 1 thứ là tiền thui...nên kinh doanh với người Việt rất bất an lúc nào cũng có cái cảm giác bị lừa lúc nào ko hay. Không về giá thì về chất lượng. Ký 1 đường giao 1 kiểu hay là giao hàng vài lần thấy ổn lúc sau bắt đầu có chuyện nếu ko giám sát kỹ.
=>Làm với Nhật không có cái cảm giác bất an này ( cái này là cảm nhận của em đúng sai thì tùy mỗi người)

Tiếp xúc với Cty Nhật đều nhận ra CTy nào cũng có 1 ý niệm phục vụ XH lấy việc phục vụ làm tôn chỉ thông qua đó làm giàu. Lấy cái uy tín và chất lượng làm cốt lõi. Luôn coi khách hàng hàng đầu, liên tục đổi mới phát triển sản。

Chỉnh sửa cuối: