[Funland] Tại sao người nhật và người trung quốc thành công đến vậy?

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhật gần trăm năm trước nó đã có tàu chiến, tàu sân bay gần trăm ngàn tấn.
Trăm năm!
Vâng. Năm 2018 Panasonic kỷ niệm tròn 100 năm thành lập. Mà các hãng như Panasonic ở Nhật không thiếu, thậm chí còn to hơn. Có thể nói hơn 100 năm trước Nhật đã có những những nền tảng về khoa học công nghệ và công nghiệp khá mạnh. Trong khi đó các nước còn lại ở châu Á vẫn còn đang trong màn đêm phong kiến nô lệ

kantex13

[Tịch thu bằng lái]
Chính sách ngu dân để trị nên ta chậm tiến lắm

Suny39

Xe buýt
Khi em tiếp xúc với các bạn Nhật luôn thấy họ nói lời xin lỗi và cảm ơn. Họ luôn tỏ thái độ lắng nghe mình nói, dù đó không phải là vấn đề thích hoặc quan tâm.
Không chỉ với người Nhật mà em thấy người Hàn, người Đài họ cũng vậy. Lời cảm ơn và xin lỗi luôn thường trực, thậm chí nhiều khi xin lỗi không phải do lỗi của mình gây ra.

AMATAX

Xe điện
VN 3 thằng làm 7 thằng ăn theo và phá thì kq đã biết trước rồi

binhloi

Xe đạp
TQ thành công hay thất bại thì em không quan tâm . Nhưng Nhật mà cụ bảo thành công thì em thấy sai sai . Một con chó của bọn mẽo thì không có con nào thành công đâu cụ ạ . Cụ nhìn tình hình đất nước Nhật mà xem , người dân bị bóc lột nên phải làm việc vất vả suốt tuổi trẻ, cuối đời thì họ còn lại gì ngoài cái thân già cô độc làm gánh nặng cho ngân sách chính phủ ?
E thấy cứ như VN ta là sướng nhất , ở VN cái gì cũng có , nhà lầu xe hơi không thiếu , ăn uống chơi bời giải trí không thiếu món nào , vợ chồng con cái đề huề , quan trọng nhất là người dân không nợ ngập đầu như bọn giẫy chết ! Về già cũng không làm gánh nặng cho xã hội vì có con cháu nó lo cho rồi .

sthd

Xe lăn
TQ thành công hay thất bại thì em không quan tâm . Nhưng Nhật mà cụ bảo thành công thì em thấy sai sai . Một con chó của bọn mẽo thì không có con nào thành công đâu cụ ạ . Cụ nhìn tình hình đất nước Nhật mà xem , người dân bị bóc lột nên phải làm việc vất vả suốt tuổi trẻ, cuối đời thì họ còn lại gì ngoài cái thân già cô độc làm gánh nặng cho ngân sách chính phủ ?
E thấy cứ như VN ta là sướng nhất , ở VN cái gì cũng có , nhà lầu xe hơi không thiếu , ăn uống chơi bời giải trí không thiếu món nào , vợ chồng con cái đề huề , quan trọng nhất là người dân không nợ ngập đầu như bọn giẫy chết ! Về già cũng không làm gánh nặng cho xã hội vì có con cháu nó lo cho rồi .
brainwash nặng quá.
nhà cụ vợ chồng con cái đuề huề nhưng 99% dân vn đang chạy ăn từng bữa. nông dân, công nhân 7tr/tháng đuề huề kiểu gì?
dân Nhật cày đến chết nhưng đó là niềm vui của họ. bắt họ ngồi chơi mới là cực hình. tiền thì đại đa số dân Nhật bảo không b dùng làm gì. cho con nó ko lấy.
rau của nó ăn sống cho bổ dưỡng, của vn không nấu chín là ngộ độc.

Amityfantasy

Xe hơi
Cái nhìn của cụ là cá nhân cụ thôi

100 triệu người VN chỉ khoảng20% được như cụ , 80% còn lại thì không được như vậy
Dân giàu nước mới mạnh
Câu này là dành cho tương lai
VN muốn thay đổi phải cải cách lại giáo dục đầu tiên
Mà cải cách hơn chục năm vẫn dậm chân tại chỗ .

mong một vài nhân tài có thể thay đổi được . Chứ theo tình hình hiện tại thì khó ...
Mong một ngày nào đó 80% dân số sẽ đc như cụ

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Thế Nhật sau khi từ chức họ có lên lại được ko cụ? Ko những lên lại mà còn lên cao hơn hoặc vị trí khác...
Bên này đi là đi luôn...bao nhiêu năm hoc hành, làm việc, đầu tư tiền đủ các kiểu nữa chứ mới lên được cái ghế đó. Mà cụ nói nhẹ như lông hồng ấy nhỉ. Đặt vị trí là cụ vào vị trí cái ghế đó cụ cũng giống như người ta thui.
Cụ đang sống ở Nhật hay sao mà biết rành thế, biết cả họ đầu tư tiền để lên chức nữa, chắc cụ cũng làm cái gì bên đó to lắm nên mới biết rành vậy

binhloi

Xe đạp
Cái nhìn của cụ là cá nhân cụ thôi

100 triệu người VN chỉ khoảng20% được như cụ , 80% còn lại thì không được như vậy
Dân giàu nước mới mạnh
Câu này là dành cho tương lai
VN muốn thay đổi phải cải cách lại giáo dục đầu tiên
Mà cải cách hơn chục năm vẫn dậm chân tại chỗ .

mong một vài nhân tài có thể thay đổi được . Chứ theo tình hình hiện tại thì khó ...
Mong một ngày nào đó 80% dân số sẽ đc như cụ
Cụ nói sao chứ em thấy toàn bộ dân VN đều thấy vậy , trừ bọn 3 sọc đang ăn uống bơ thừa , sữa cặn .
brainwash nặng quá.
nhà cụ vợ chồng con cái đuề huề nhưng 99% dân vn đang chạy ăn từng bữa. nông dân, công nhân 7tr/tháng đuề huề kiểu gì?
dân Nhật cày đến chết nhưng đó là niềm vui của họ. bắt họ ngồi chơi mới là cực hình. tiền thì đại đa số dân Nhật bảo không b dùng làm gì. cho con nó ko lấy.
Cày đến chết là niềm vui ư ? Bọn tb giẫy chết thối nát nó đã đầu độc nhân dân như thế đấy . Thật là ngu dân thì dễ trị .
Tiền thì không biết dùng làm gì , trong khi cày đến chết chỉ vì kiếm tiền . Mâu thuẫn , mâu thuẫn , đại mâu thuẫn cho bọn tb giẫy chết .

Chỉnh sửa cuối:

Vô Dụng

Xe tăng
Em nghĩ người Nhật họ làm việc theo tiêu chí sau:
Không phải chăm chỉ mà là cật lực
Không phải tốt mà là tốt nhất
Không phải đẹp mà là hoàn hảo
Còn người Trung Quốc:
Không phải chăm chỉ mà là cật lực (giống Nhật)
Không phải tốt nhất mà làm sao để rẻ nhất
Không phải đẹp mà làm sao giống bản copy nhất. Tựu trung lại em thấy dân tộc nào chăm chỉ, nỗ lực thì sẽ vươn lên. Còn riêng với VN mình, dù nói là chăm chỉ nhưng vẫn không đúng nghĩa của từ này, dù có chăm chỉ đúng nghĩa thì số đó... không nhiều và không đại diện cho số đông.

Mr. Toàn

Xe điện
Em làm thuê cho cả cho Tây, Tàu, Nhật, Hàn, Việt....và giờ cho chính mình thì em thấy điểm khác biệt giữa nhân viên VN với đội kia là lòng say mê công việc. Nó làm việc với lòng ham mê luôn, và nhân viên VN khi làm cho mấy công ty FDI đều được ảnh hưởng/ lan tỏa bởi sự sà mê này. Tất nhiên là để say mê vậy thì lương cao hơn mức trung bình chính cũng là nguyên nhân quan trọng. Mọi thứ nó như 1 vòng tròn khép kín ấy.
Hồi em à ở FDI, đêm mơ thấy việc là bình thường, khi em.quay về làm cho đội VN thì không có cảm giác ấy. Hay mình chai rồi cũng nên.

Hatha Yoga

Xe tăng
Cụ chủ quan, nghe khen đãi bôi. Cần cù thế nào? Đã bao giờ công nhân VN làm 18 tiếng/ngày liên tục trong 10 năm với đồng lương mạt rệp chưa?
Những thằng như Nhật, Hàn đều từng có thế hệ như vậy, tạo tích lũy cho bọn sau bật lên.
PS: kết cục của thế hệ có công lao to lớn ấy thì không có hậu là. Ở Hàn Quốc, các ông bà đó đang kêu khóc 😞
Chuẩn cụ, VN thì thằng trên nó ăn nhe mình không ăn :)) .

Kia_fote

Xe điện
Dân dubai có tiếng là lười biếng, không chịu lao động. Làm gì cũng thuê nước ngoài. Dubai lại nằm giữa sa mạc, chả có tài nguyên gì, dầu mỏ cũng không có. Học sinh dubai vốn nổi tiếng học dốt và lười học. Vậy mà dubai vẫn giàu có, thì chẳng nhờ tài lãnh đạo của giới lãnh đạo thì vì gì? Hay tại vì đàn ông bên đó được lấy 4 vợ.
Mục tiêu của Dubai là nhằm vào các nhà đầu tư nước ngoài trên cơ sở dùng tiền của họ để thúc đẩy tăng trưởng kinh tế Dubai. Chính phủ Dubai đã đưa ra các chính sách kinh tế cực kỳ ưu đãi đối với các nhà đầu tư nước ngoài:
  • Cho phép thành lập công ty 100% vốn nước ngoài theo đó nguồn vốn và lợi nhuận được phép chuyển về nước bản xứ mà không mất bất kỳ khoản phí nào,
  • không tính thuế nhập khẩu và tái xuất khẩu,
  • không phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp trong khoảng thời gian từ 15 năm đến 50 năm đầu hoạt động và thậm chí Chính phủ sẵn lòng gia hạn thêm thời gian không phải đóng thuế.
Một điểm quan trọng không thể không kể đến đó là hệ thống luật pháp minh bạch được xây dựng theo luật pháp của nước Anh. Quy trình đăng ký kinh doanh, thành lập doanh nghiệp được thực hiện thời gian rất ngắn, chỉ dưới một giờ đồng hồ. Cơ quan hành chính nhà nước chấp nhận các hồ sơ xin cấp phép bằng tiếng Anh, không cần phải dịch sang tiếng Ả rập.
Dubai là thành phố an toàn bậc nhất thế giới với tỷ lệ tội phạm do luật lệ nghiêm khắc, nơi đây mọi người đều ý thức được rằng bản thân mình có thể bị bỏ tù hoặc trục xuất vì những tội nhẹ nhất. Có thể nói Dubai đã đưa ra một gói chính sách hữu hiệu và độc đáo, tạo nên sự khác biệt lớn với chi phí thấp và sự thuận tiện trong kinh doanh, điều này đã tạo nên động lực tăng trưởng mạnh mẽ.

Kia_fote

Xe điện
brainwash nặng quá.
Nick mới vô để phá thớt, mục địch gây war để các cụ bị tháo bánh, các cụ đừng chấp nó :))

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Nhật, Đức : kỷ luật thép, tham vọng lớn.
Trung Quốc : dân đông, tứ xứ khắp nơi, khôn lỏi trộm cắp.
Bọn Trung Quốc chả bù cho dân mình cụ nhỉ. Chăm chỉ, hiền lành, lương thiện, ra nước ngoài chả biết trộm cắp bao giờ.

sthd

Xe lăn
Cụ nói sao chứ em thấy toàn bộ dân VN đều thấy vậy , trừ bọn 3 sọc đang ăn uống bơ thừa , sữa cặn .

Cày đến chết là niềm vui ư ? Bọn tb giẫy chết thối nát nó đã đầu độc nhân dân như thế đấy . Thật là ngu dân thì dễ trị .
Tiền thì không biết dùng làm gì , trong khi cày đến chết chỉ vì kiếm tiền . Mâu thuẫn , mâu thuẫn , đại mâu thuẫn cho bọn tb giẫy chết .
mời cụ. niềm vui là làm ra sản phẩm chứ không phải là ngồi không hết ngày
Em làm thuê cho cả cho Tây, Tàu, Nhật, Hàn, Việt....và giờ cho chính mình thì em thấy điểm khác biệt giữa nhân viên VN với đội kia là lòng say mê công việc. Nó làm việc với lòng ham mê luôn, và nhân viên VN khi làm cho mấy công ty FDI đều được ảnh hưởng/ lan tỏa bởi sự sà mê này. Tất nhiên là để say mê vậy thì lương cao hơn mức trung bình chính cũng là nguyên nhân quan trọng. Mọi thứ nó như 1 vòng tròn khép kín ấy.
Hồi em à ở FDI, đêm mơ thấy việc là bình thường, khi em.quay về làm cho đội VN thì không có cảm giác ấy. Hay mình chai rồi cũng nên.

TOpmot0099

Xe tải
VN mình may có miền Bắc mũi cao da trắng đúng chuẩn Á Đông kéo lại, chứ mũi tẹt da đen như miền Nam (gốc Miên) thì mọt kiếp k khá được hic