[Funland] Tại sao người VN thích bấm còi thế nhỉ?

CuBin2015

Xe hơi
Chắc em là người duy nhất lấy xe về em rút cầu chì còi bỏ đi luôn. Và tất cả những thằng bóp còi sau xe em em đều không cho vượt
Còn tùy cụ đi như thế nào nữa, nếu cụ đi đúng tốc độ và đúng làn chắc chả ai vượt làm gì. Còn cụ cố tình trêu ngươi thì sẽ có ngày ạ.

CuBin2015

Xe hơi
Vì có nhiều thành phần đi chậm nhưng hay thích bám trái hoặc chân bên nọ chân bên kia chả ra làn nào hoặc đi chậm giữa phố không đi vào lề, vừa đi vừa nhắn tin, buôn điện thoại...

BonBonTT

Xe điện
Thứ 1: Éo được dãy dỗ, học hành cẩn thận
Thứ 2: Luôn tỏ ra mình khôn hơn thằng khác
Thứ 3: Pố mày hổ báo cáo chồn đây tránh ra mau
Thư 4: Vợ ông, ông thích thì ông bóp thôi=))

cairong_2011

Xe container
Còi vẫn cần thiết khi đi đường VN, nhưng bấm liên tục, đèn đỏ vừa bật đã còi inh ỏi thì đúng là VH GT quá kém

STElectrics

Xe lăn
Sáng nay trên đường Tố Hĩu, một anh giai đi bán tải theo phong cách chó đái 2 bánh dưới đường, hai bánh trên vỉa hè. Em đi ngang qua nhìn vào, tưởng anh giai sẽ hạ 2 bánh trên vỉa hè xuống đi như người bình thường. Đến đầu Trung Văn thấy ầm ầm trên vỉa hè, ngó sang đã thấy anh cho hẳn bốn bánh lên vỉa hè phi rồi. Đúng là thời mạnh ai người đấy sống!

wildcat74

Xe điện
Sáng nay ở đèn đỏ Văn quán, 1 ông Fortuner bấm còi inh lên khi mềnh đỗ chờ đèn đỏ; đến lúc tránh ra để anh ấy vượt đèn đỏ còn ngó cổ ra chửi mấy câu. Chả biết nhanh hơn 15s cuộc đời có đáng để ông ấy bỏ ra từng đấy năng lượng để bấm còi, chửi người khác và vượt đèn đỏ ko!

LeTai1979

Racing Boy
Em chờ đèn mà đèn chưa xanh thằng sau đã còi là em cài số lùi, xong giả vờ loay hoay cho nó còi 1 thể. :))

dangduong

Xe điện
Còi vẫn cần thiết khi đi đường VN, nhưng bấm liên tục, đèn đỏ vừa bật đã còi inh ỏi thì đúng là VH GT quá kém
Ở VN không được bấm còi từ 22h-5h sáng (phạt 600-800 ngàn). Các nước thì còi chỉ được dùng khi đường phía trước có người phạm luật hay có sự cố phải cảnh báo với những người khác. Đèn chiếu xa cũng chỉ được dùng khi đường không có ánh sáng đèn hay sương mù nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

dangduong

Xe điện
He he, em cũng mới bị cụ Gladiator vang cụ chủ thớt ạ :)

Ở đây đang bàn đến việc dùng còi vô tội vạ chứ không nói đến việc dùng còi cho những tình huống bất khả kháng kiểu như trong ngõ ra, để báo hiệu cho ninja, để cảnh báo người đi xe máy vẫn cắm đầu dùng điện thoại khi mình vẫn đi tốc độ cao ...

Còn các cụ có ức chế không khi:

- đường tắc mà xe sau cứ còi inh ỏi;

- lưu thông hoàn toàn bình thường nhưng vẫn bị còi dí đít kiểu tránh đường cho tao đi;

- đèn đỏ còn 3s mà ông sau đã còi loạn lên thúc thằng đằng trước phải đi;

Em nghĩ cụ chủ thớt (em, và các cụ trên này) có chê cũng là chê cái văn hóa lạm dụng cái còi, còn hẳn nhiên, dùng đúng lúc, đúng chỗ, ai dám chê.
Kể cả những trường hợp mà cụ cho là bất khả kháng phải cần đến còi thì thực ra cũng không cần, chỉ nháy đèn thôi là đủ.

thtvuf

Xe điện
Nhiều khi còi chỉ để cảnh báo là có cục sắt đang ở phía sau, đường xứ này cắt mặt, phanh gấp, sang đường còn chả thèm nhìn ... không còi hơi khó....dĩ nhiên trừ bọn ngộ còi

GLC43

Xe buýt
Còn tùy cụ đi như thế nào nữa, nếu cụ đi đúng tốc độ và đúng làn chắc chả ai vượt làm gì. Còn cụ cố tình trêu ngươi thì sẽ có ngày ạ.
Ghét nhất nhất những thằng vỗ ngực không bao giờ còi. Còi là để cảnh báo nhắc nhở cho an toàn. Đúng là sẽ có ngày... như cụ nói. Ít ra là xxx phạt, đăng kiểm từ chối, nặng thì tai nạn hoặc vì ko cho thằng nào vượt nó độp cho phát.
- Em ghét còi, bình thường chỉ bim 1 nhát. Tuy nhiên thằng nào rùa bò 20km trong khi đang bấm đt, đường rộng là kiểu gì em cũng còi dài. Vì nó làm cản trở giao thông ko chỉ của em mà cả người khác

Chỉnh sửa cuối:

carat

Xe buýt
Họ bấm để ng khác biết họ đang tồn tại giữa những người k biết họ là ai

alovtc

Xe tải
Văn hóa và ý thức kém thôi cụ. Kẹt xe đếch đi đc mà tụi nó còn bấm còi điếc cả tai ấy chứ, đèn đỏ còn 3s là đã bấm còi rồi. Cụ cứ nghĩ nó đang vội đi mua thùng gỗ 2m về là được rồi.

Leo.Yamaha

Xe tăng
Em chỉ dùng còi khi vượt và cảnh báo cho các bạn vừa đi xe vừa dùng điện thoại (cả 2 bánh và 4 bánh)

search

Xe điện
sang nước ngoài lái thử xe chậm lề dề xem có dính còi ko rồi các cụ hãng chửi nhá :)) Mỹ, Úc e chạy hơi chậm tí nó cũng bim bim vào mít luôn. Cơ bản chả ai muốn bấm còi, nhưng nhiều ông bị bấm xứng đáng bỏ mẹ :))

corolla antils

Xe buýt
Sáng nay em bị 1 vụ ức chế, đi suốt 2km trên đường Nhật Tân về bị thằng đằng sau bấm còi liên thọi mà cái kiểu còi như còi hú cứu hỏa ấy, lúc đầu em tưởng nó xin đường nghĩ cũng bực nhưng cứ táp sang bên phải cho nó vượt, nó vượt lên vẫn cứ bấm còi loạn xạ.
Giờ vào khu đô thị ở Cầu giấy ngồi cafe cũng nghe inh ỏi tiếng còi. Đau hết cả đầu, sao người VN chúng ta thích bấm còi thế ạ? Chúng ta không có ý thức về việc ô nhiễm tiếng ồn?
Văn hoá bấm còi nhiều nước trên Thế giới đã bỏ và cấm trong các khu Đô thị...Nó không khác gì một loại rác âm thanh, đã là rác thì là đồ bỏ đi, bẩn thỉu...
Nhiều bác "tài" bấm còi liên tục, cả xe máy, ô tô phần nhiều là do họ không có ý thức cơ bản về rác âm thanh. Bấm nhiều khi do thói quen là không có người cứ bấm, do tính cách bon chen ích kỷ của bản thân, do sự hằn học trong đó thể hiện sự tự ti của bản thân...luôn muốn dùng những thứ như còi xe, văng tục, đánh đấm để trao đổi vì dùng lời lẽ thì không có đủ văn hoá, văn minh để thể hiện bản thân mình...cảm thấy bế tắc. Cũng có khi bị bệnh tâm thần, tâm thần phân liệt...một dạng ý thức " vui sướng" khi làm ai giật mình, sợ hãi bằng tiếng còi to của mình. Tất cả những văn hóa "lùn "như còi xe inh ỏi trong thành phố, bật đèn pha chiếu thẳng xe ngược chiều, lắp thêm đèn led bar, led siêu sáng...bật đi trong thành phố, nơi đông đúc dân cư đều là những dạng kể trên. Mà suy cho cùng thì những con người văn minh, có văn hoá và không bị tâm thần thì luôn tránh xa những hành vi đáng chê trên. Chúc các cụ mợ một kỳ nghỉ đón năm mới nhiều niềm vui, an toàn và bình an.

dexom

Xe ba gác
Chấp làm mấy thằng vô ý thức ông thớt.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
EM cũng không thích bấm, dưng mà mấy thằng cờ hó nó cứ đi như ngủ gật trước mặt hoặc mấy chị ninza cứ lượn ngay trước mũi