[Funland] Tại sao người VN thích bấm còi thế nhỉ?

boy_spott

Xe điện
Em còi cho xe máy tránh em ra

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều thằng đi xe máy rồi cả xe hơi đón con.
Cứ tới trước cổng trường hay vào sân trường là bấm còi inh ỏi.
Ngu hết chổ nói.

VHH148

Xe tăng
Đọc title thớt + nội dung tưởng chủ thớt ko phải ng VN :))
cũng chả nhiều ng thích bấm còi, ko nên vơ cả nắm vì 1 thằng hôm qua nó bấm còi e ở cầu Nhật Tân.
Lúc cần bấm thì ng ta cũng phải bấm ko hãng ô tô làm còi làm đel gì.
Ko biết cụ chủ thế nào nhưng cầu Nhật Tân 1 làn ngoài 90, 2 làn 80, nhiều khi cứ 60 chạy làn 90 thì ăn còi cũng có lý :))

j23

Xe container
Sáng nay em bị 1 vụ ức chế, đi suốt 2km trên đường Nhật Tân về bị thằng đằng sau bấm còi liên thọi mà cái kiểu còi như còi hú cứu hỏa ấy, lúc đầu em tưởng nó xin đường nghĩ cũng bực nhưng cứ táp sang bên phải cho nó vượt, nó vượt lên vẫn cứ bấm còi loạn xạ.
Giờ vào khu đô thị ở Cầu giấy ngồi cafe cũng nghe inh ỏi tiếng còi. Đau hết cả đầu, sao người VN chúng ta thích bấm còi thế ạ? Chúng ta không có ý thức về việc ô nhiễm tiếng ồn?
Em cũng cực ghét còi, ông anh em ở Đức về thời gian đầu cũng ko còi, sau vài tháng lái xe trên đường cũng còi inh ỏi, theo em còi nhiều là do:
1. Dân thiếu ý thức và văn hoá giao thông (2B là chính)
2. Vì ý trên nên 4B phải còi liên tọi, trong đó có nhiều người em biết chắc là họ cũng ko hề muốn dùng còi :|
3. 1 số ít như cụ thớt nêu, em cũng gặp vài lần, như kiểu họ nghiện còi ấy, có đoạn vắng tanh ko có chướng ngại trước xe mà họ vẫn còi, hay là ngáo :D

Tinh2018

[Tịch thu bằng lái]
E đang dừng đèn đỏ, ko đứng hàng trên cùng, còn khoảng 5s nữa mới đèn xanh mà bọn phía sau bấm còi inh ỏi, éo hiểu mục đích bọn nó là gì nữa. Định đứng im xem nó làm gì mà sợ tắc đường nên thôi

Vũ Điệp

Xe điện
Đường đông em không nói,nhưng đường vắng đặc biệt ở quê đi sau mấy cụ đi xe đạp,xe máy mà ko còi em sợ các cụ ấy tạt đầu lắm.

NNS

Xe ngựa
Lại kiểu nói phiến diện, kg dùng coi thì bọn sx ôt và xe náy nó lắp vào xe làm gì? Hơn nữa dân mình độ hóng cao, gặp vụ gì xảy ra là đi chậm, dừng ngay giữa đường để hóng, kh còi để yêu cầu giải tản cho xe khác đi thì làm thế nào? Hơn nữa, còi đôi khi còn dùng để báo cho các ông đi đường lơ đáng, tập trung nhé. Vang thớt phát.
Còi để cảnh báo những vị trí khuất, ko phải để dẹp đường. Văn hoá vàng vẩu thì mới bim bim đòi đường

Pigwalk

Xe container
Nói tóm lại là em cực hạn chế tối đa bóp còi, mỗi khi bóp còi là như đang chửi bậy vậy, mà tính em thì ko hay chửi bậy.

tototata

Xe buýt
Sử dụng còi đúng mục đích, một số ông bảo không baoh dùng còi cứ thấy sai sai thế nào đấy.

Tĩnh Tâm 84

Xe hơi
Cũng do từng người, chủ yếu là cái ý thức tồi

quochiep

Xe tăng
Đèn đỏ còn 5s bấm còi , tắc đường hàng Km cũng còi . Văn hóa giáo thông VN nó thế mà cụ .

Craftman

Xe buýt
Vẫn phải bấm trong trường hợp cần cảnh báo hoặc báo động để giữ an toàn giao thông đấy các cụ. VN ko bấm còi rất nguy hiểm

QAZ

Xe container
Hay em với các cụ kiến nghị lên Cục đăng kiểm yêu cầu các hãng xe không lắp còi dùng điện, mà chỉ lắp còi hơi, tài xế muốn dùng còi thì phải dùng mồm để thổi. Đảm bảo mấy bố hay dùng còi lại chẳng khiếp ngay :)).

Hôm nọ cụ ko xem bọn trẻ trâu nó lấy cái ống nối từ bô xe máy vào kèn vuvudênla.

QAZ

Xe container
Vâng cụ ạ, vì em sang Lào, Thái Lan, Phillipines chả có ai bấm còi, cái bấm còi này không người Việt thì có con chó nào bấm đâu
Cụ nói con chó thì chừa con chó nhà tôi ra nhé, trừ sủa bọn ăn trộm thôi còn không bao giờ nó sủa bậy vô cớ như bọn bấm còi điên loạn ngoài đường.

Spike

Xe tăng
He he, em cũng mới bị cụ Gladiator vang cụ chủ thớt ạ :)

Ở đây đang bàn đến việc dùng còi vô tội vạ chứ không nói đến việc dùng còi cho những tình huống bất khả kháng kiểu như trong ngõ ra, để báo hiệu cho ninja, để cảnh báo người đi xe máy vẫn cắm đầu dùng điện thoại khi mình vẫn đi tốc độ cao ...

Còn các cụ có ức chế không khi:

- đường tắc mà xe sau cứ còi inh ỏi;

- lưu thông hoàn toàn bình thường nhưng vẫn bị còi dí đít kiểu tránh đường cho tao đi;

- đèn đỏ còn 3s mà ông sau đã còi loạn lên thúc thằng đằng trước phải đi;

Em nghĩ cụ chủ thớt (em, và các cụ trên này) có chê cũng là chê cái văn hóa lạm dụng cái còi, còn hẳn nhiên, dùng đúng lúc, đúng chỗ, ai dám chê.

dogfight

Xe tải
Mở cái ốp ra sẽ thấy 3-4 cái lò co. Thay bằng lò xo nhẹ hơn hoặc vứt bớt đi cụ sẽ được chửi toại nguyện. :D.
May xe em còi cứng, phải dùng lực mạnh nó mới kêu. Thành ra ít bị chửi ;)

Nhường đường chúng nó nhiều khi chen lấn vượt qua, kể cả mấy thằng từ xa cũng ào ào phóng tới để đi được. Bọn đấy quá trơ trẽn.
Văn hóa giao thông của mình đúng là có vấn đề, đường tắc chủ yếu do ai cũng cướp đường. Nếu nhìn nhau mà đi sẽ rất ít tắc.
Như hôm em đi đường men Hồ Tây, một ông đỗ xe lù lù bên kia đường. Em dừng xa nhường cho chiều kia đi trước, thế là mấy chục anh nhao nhao phi như trâu rừng vì sợ phải đợi. Em thì đằng sau mấy chục xe cũng sốt ruột còi loạn.
Bực quá em cũng phi lên ép làn kia dừng lại để đi. Đi nhường nhịn ở mình khổ lắm.

Những người ích ký như này làm nát cả xã hội. Còi sinh ra để dùng tùy nhu cầu của người lái, nhưng dùng phải hợp lý. Hợp lý thế nào lại là tùy tiêu chuẩn xã hội, nhưng phải hướng đến việc văn minh hơn là ít dùng như các nước phát triển, vì còi đèn có nghĩa là làm phiền người khác.
Đường xá chật chội, xe đông người đông, ý thức tham gia giao thông thì như con tườu, ko còi thì đi kiểu gì? Đâm đè lên người ta mà đi à?
Ông nào bảo ko xài đến còi trên xe tháo ra tôi mua cho, còi Denso đang bán 260-290k/ cặp, tôi mua cho các ông 300k luôn. Mang đến gặp tôi, miễn còi đang lắp trên xe, đang kêu bt, tháo ra tôi mua hết.
Sinh ra cái còi trên xe là để còi khi cần, và cần là khi nào thì tuỳ từng người lái. Các ông ko muốn nghe thì khi ra đuờng nhét bông vào tai ấy, có ai dí súng vào đầu bắt các ông phải nghe đâu?
Hãm nhồn, sống Việt Nam sờ sờ cứ mang nước ngoài ra so làm gì. Thay vì chửi hãy học cách chung sống với nó, ko chung sống đc thì lên rừng mà ở. Chờ vài chục năm nữa ý thức toàn dân tốt lên thì hãy xuống núi cũng chưa muộn.

Có mỗi cụ còm khách quan nhất trong thớt này.

Đây mới là thằng đầu đất này, chặn mịa nick luôn cho đỡ gặp lần sau.

Cứ đứng yên kệ chúng nó thôi cụ ạ.
E đang dừng đèn đỏ, ko đứng hàng trên cùng, còn khoảng 5s nữa mới đèn xanh mà bọn phía sau bấm còi inh ỏi, éo hiểu mục đích bọn nó là gì nữa. Định đứng im xem nó làm gì mà sợ tắc đường nên thôi