[Funland] Tại sao Nhật và Anh phát triển mạnh?

hoangduc.sbr

Xe container
Tiếp xúc với dân gốc Anh, em mới hiểu sao họ thống trị thế giới. Theo em hiểu, ngoài những cái như chăm chỉ, nghiêm túc, say mê với công việc ...là nó làm cái gì cũng thành mức hàn lâm được. Kiểu như tay viết kịch gì đó, nó viết là thành chuẩn mực về văn phạm luôn.

Như người Việt ta, chiến tranh suốt,...nên để nói cái gì nó hàn lâm như văn hóa là ko có, chưa nói tới khoa học.

Ví như ở VN, những ông như Lê Quý Đôn, P Huy Chú nổi tiếng dù bên mảng sử học, nhưng họ có cái hàn lâm, nên nổi tiếng, nhưng cũng chỉ là biên soạn thôi. Rồi các sử quan thuộc Quốc sử quán triều Nguyễn, cũng có độ hàn lâm của họ.

Đó là những gì em hiểu, còn lại hầu như ko có gì là đáng kể cả. Còn bên họ, theo em hiểu mọi lính vực đều đạt tới level cao cấp, gọi là chuẩn mực, mực thước,..
Anh mà chăm chỉ ấy hả cụ, nếu vậy thì Đức với Nhật chắc thuộc dạng chết để làm việc mất. Thằng bạn nối khố hàng xóm của em qua Tiệp định cư năm 2001. Sau vài năm nó lại chuyển định cư sang Đức. Học và đi làm như 1 công dân Đức.
Đến khi cty cử sang Anh công tác thằng này bị sốc văn hóa làm việc luôn vì dân Anh quá lười. Mẹ nó về VN chơi than thở thằng này đận ấy bị street vì bí bức với nhịp độ làm việc thấp. Lúc nào cũng lo lắng khi về lại Đức ko theo kịp guồng quay cũ, bị đào thải nọ kia.
Cái cảm giác đó chắc giống cụ nào đang làm Dev, code cho tư nhân hoặc nc ngoài. Đùng cái sang làm cho thống kê bên nhà nc. Chắc trầm cmn cảm luôn chứ đùa:))

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Anh mà chăm chỉ ấy hả cụ, nếu vậy thì Đức với Nhật chắc thuộc dạng chết để làm việc mất. Thằng bạn nối khố hàng xóm của em qua Tiệp định cư năm 2001. Sau vài năm nó lại chuyển định cư sang Đức. Học và đi làm như 1 công dân Đức.
Đến khi cty cử sang Anh công tác thằng này bị sốc văn hóa làm việc luôn vì dân Anh quá lười. Mẹ nó về VN chơi than thở thằng này đận ấy bị street vì bí bức với nhịp độ làm việc thấp. Lúc nào cũng lo lắng khi về lại Đức ko theo kịp guồng quay cũ, bị đào thải nọ kia.
Cái cảm giác đó chắc giống cụ nào đang làm Dev, code cho tư nhân hoặc nc ngoài. Đùng cái sang làm cho thống kê bên nhà nc. Chắc trầm cmn cảm luôn chứ đùa:))
Cụ nói thế này làm em nhớ đến cái truyện cười của dân Anh.

Ông cháu đi làm ở 1 công sở lớn. Về nhà, ông bác hỏi:
- Chỗ cháu có bao nhiêu người làm việc.
Ông cháu ngẫm nghĩ rồi đáp:
- Chắc gần phân nửa số họ, bác ợ :))

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ nói thế này làm em nhớ đến cái truyện cười của dân Anh.

Ông cháu đi làm ở 1 công sở lớn. Về nhà, ông bác hỏi:
- Chỗ cháu có bao nhiêu người làm việc.
Ông cháu ngẫm nghĩ rồi đáp:
- Chắc gần phân nửa số họ, bác ợ :))
Ở trong truyện cười t.Anh song ngữ để học T.A phỏng cụ?:))

hai.tranhr

Xe container
Quy tắc bất biến bảo toàn của cải: Nó không tự nhiên sinh ra và mất đi mà chỉ chuyển từ người này sang người khác.
- Đất nước mà lãnh đạo lưu manh thì lãnh đạo giàu dân nghèo
- Đất nước mà lãnh đạo là quân tử thì lãnh đạo nghèo dân giàu
Thế Cụ Chim cho iem hỏi sao lãnh đạo Mẽo giàu mà dân nó cũng giàu nhuề?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nhật cướp được nhiều ở hồi thế kỷ 19 tới đầu thế kỷ 20, mà cướp nhiều nhất là cướp của TQ. Ko phải tự nhiên mà TQ cay Nhật thế đâu. Mặc dù bại trận ở ww2 nhưng Nhật vẫn giữ đc nên có vốn phát triển.
Cụ này bị ngẫn hay sao ấy, nói lại cái lời cụ Yaris kia đã nói rồi... :o)

fightstinger

Xe tăng
Cụ này bị ngẫn hay sao ấy, nói lại cái lời cụ Yaris kia đã nói rồi... :o)
Có lẽ cụ ngồi công nông nhiều quá nên bị ... à mà thôi, bỏ đi.
Về cơ bản là em đồng ý với cụ Yaris, chỉ đơn giản em chỉ khái quát cho nó cô đọng thôi.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
bọn nhựt lùn thì thời phong kiến cũng nghèo nghèo và yếu yếu như các nước châu á khác thôi, thần phục với tàu, sau khi shogun thống nhất thời chiến quốc của nhựt xong, đem quân tinh nhuệ thiện chiến qua xâm lược cao ly bị bọn củ sâm đánh cho rã bã chứ cướp được cái gì. Nhựt lùn chỉ giàu lên do bắt kịp được sự thay đổi thời đại của cách mạng công nghiệp trong nước các nước khác theo bố tàu bế quan tỏa cảng.
Còn bọn anh thì là loại lai tạp, dân đảo anh gốc là bọn bị dân viking đánh cho tan tác, lùa lên thành lập mấy tiểu vương quốc phía bắc ấy, sau này cũng bị buộc xác nhập vào UK. Bọn anh thừa hưởng truyền thống đi biển của người viking nên giao thương hàng hải cực phát triển, mà viking nổi tiếng nhất là thương mại chứ không phải đi cướp biển đâu nhé không các cụ lải bẩu bọn nhà giầu toàn đi cướp, ta nghèo do hiền lành trong sạch

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nói trắng ra là Anh nó có thời kỳ mạnh về ăn cướp và khai phá thuộc đại, gom góp được một lượng vàng, kim cương.... lớn, giai đoạn tích luỹ tư bản quá dài trong hoà bình. Và khi đi ăn cướp thì tiền của cải lương thực ... nhiều, dân cũng sẽ ít phải tô thuế hơn, các vị khoa học được hỗ trợ hơn để phát minh công cụ kỹ thuật chiến tranh để đi xâm lược. Trong khi TQ và cụ thể ở ta nguồn thu chính là nội lực.
Theo em thì do đây là 2 quốc đảo, mà bản tính thích xâm lược, viễn chinh thì đa số các dân tộc trên thế giới đều có, trong khi các nước trong đất liền thì còn phải lo lắng anh hàng xóm thì 2 nước này tập trung vào hằng hải để đi viễn chinh, xâm lược, sự phát triển của chiến tranh đi kèm với sự phát triển của khoa học kỹ thuật ( nghiên cứu, chế tạo vũ khí, phương tiện ) thúc đẩy sản xuất. Việc đi khắp nơi chiến tranh, xâm lược thúc đẩy quá trình giao thương, buôn bán, quá trình viễn chinh đi kèm với sự phát triển của văn hoá, giáo dục, y tế,... ( tiếp xúc với nhiều nền văn hoá, du nhập được nhiều người giỏi ở các nơi họ xâm chiếm được ). Những thứ đó làm nền tảng cho sự phát triển của 1 quốc gia ( Chiến tranh -> KHKT - > sản xuất -> giao thương -> Văn hóa, giáo dục ) . Em nghĩ 1 dân tộc hiếu chiến, biết dùng chiến tranh để phát triển ngược lại xã hội để phục vụ các cuộc chiến tiếp theo sẽ là 1 dân tộc phát triển

ChimQuáKhổ

Xe buýt
Thế Cụ Chim cho iem hỏi sao lãnh đạo Mẽo giàu mà dân nó cũng giàu nhuề?
Lãnh đạo Mẽo như 100 thì khi là dân nó đã là tỷ phú rồi, làm lãnh đạo nó chỉ nghèo đi chứ đâu có giàu thêm, không như mấy nước châu Phi tham nhũng cứ lên lãnh đạo mới bắt đầu giầu, lột xác từ bần nông sang đại gia ngay

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Theo iem nghĩ, họ phát triển vì giá trị cốt lõi của dân tộc họ ợ. Nền giáo dục, sự chính trực, trung thực, xem trọng lợi ích tập thể...
Mấy món này tạo ra giá trị phếch đới
Kết hợp với sự nghiêm minh của pl cụ nhỉ

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Anh thì em ko biết chứ ở Nhật thì sự nghiêm minh chỉ dành cho dân thường thôi. Băng đảng xhđ của nó nổi tiếng thuộc hàng top thế giới.
Băng đảng ở đâu chả có, nhưng để đưa ra pháp luật cần có các bằng chứng, em nghĩ chúng (băng đảng) nó lớn mạnh dựa vào kẽ hở của pháp luật hoặc sự dân chủ gì đó thì đúng hơn. Kiểu như ở các nước pháp luật chẳng ra gì nếu em làm cụ ngứa mắt thì cụ tống em vào tù em có kiện cũng chả được (kiện củ khoai). Còn ở các nước khác cụ không có bằng chứng em kiện ngược cụ toi luôn.
Thế nên em nghĩ nó phát triển, văn minh cũng nhờ anh công lý cả :-/
Cơ mà ở Nhật băng đảng nào mà ghê vậy? Đã là gì so với băng của ta chưa :)):)):))

fightstinger

Xe tăng
Băng đảng ở đâu chả có, nhưng để đưa ra pháp luật cần có các bằng chứng, em nghĩ chúng (băng đảng) nó lớn mạnh dựa vào kẽ hở của pháp luật hoặc sự dân chủ gì đó thì đúng hơn. Kiểu như ở các nước pháp luật chẳng ra gì nếu em làm cụ ngứa mắt thì cụ tống em vào tù em có kiện cũng chả được (kiện củ khoai). Còn ở các nước khác cụ không có bằng chứng em kiện ngược cụ toi luôn.
Thế nên em nghĩ nó phát triển, văn minh cũng nhờ anh công lý cả :-/
Cơ mà ở Nhật băng đảng nào mà ghê vậy? Đã là gì so với băng của ta chưa :)):)):))
Xhđ ở nó lên đến tầm liên minh chính trị với các đảng phái chính trị thì thì kiếm đc bằng chứng sai luật là khó rồi. Cũng như kiểu Đài Loan vậy thôi.
Còn hỏi nó có so đc với băng của ta, nếu ý muốn nói đến Đ ảng thì đó là hỏi đểu đấy.
Nói chung cứt của tư bản vẫn thơm hơn nhể.:D

Bò lốp

Xe lăn
Nó ít Ăn tục Nói phét. Nó ít khi hở mồm là chê bai dẻ bỉu....bla bla :D

Toilaai08

Xe tăng
Phi giống như Madagascar, bị bão oánh tơi bời mỗi năm mấy chục cơn thì sống đc đã là giỏi. Cụ xem miền Trung khí hậu khắc nghiệt, mưa bão quanh năm, có làm ăn đc gì đâu hay toàn nhận tiền tài trợ từ TW.

Châu Âu là chế độ phong kiến lĩnh chủ, thủ lĩnh mỗi nơi độc lập, vua chỉ là thủ lĩnh mạnh nhất đc bầu lên, ít có quyền lực cho các thủ lĩnh khác. Tàu cũng từng có thời đại phong kiến lĩnh chủ này, chính là thời Xuân Thu - Chiến Quốc. Lúc đó, triết học, tư tưởng của Tàu cực kì phát triển và đa dạng vì người tài tự do, sống ko đc ở nước này thì té sang nước khác sống. Nhưng khi Tần thống nhất, tạo ra chế độ phong kiến tập quyền thì các tư tưởng đối lập bị đàn áp và hết đất sống.

Đó là lí do khiến châu Âu chỉ cần 1 mồi lửa nhỏ của thời đại Khai sáng là phát triển như vũ bão, trong khi Tàu dẫn đầu thế giới suốt hơn 1.000 năm bị tụt lại thảm hại.
7 nước thời Xuân Thu mà chúng nó còn tồn tại đến giờ thì Việt Nam ăn ké theo chắc giờ cũng ko tệ đâu cụ nhỉ. :D
Bọn Âu nó có cái hay rất nhiều thiên tài Quân sự nổi lên nhưng đều không thống nhất dc, nhờ vậy bọn nó cạnh tranh với nhau nên đều phát triển mạnh, Nga trước cũng lạc hậu mà nhờ theo bọn Âu mà cũng lên theo.