Tại sao nhiệt độ máy xe Mẹc lại cao thế, gần 100 độ

cutywww

Xe máy
@ tienna : bác tienna nói thêm về "hệ thống là mát két nước cưỡng bức bằng nước" giúp em với, em cũng luôn đau đầu về nhiệt độ đây. Nhất là mấy ngày này đi buổi trưa khổ hết sức.

Em đã dùng nước mát màu đỏ, chạy sáng và chiều đường phố không sao, trưa chạy đường trường cũng không sao. Nhưng chạy đường phố thì vẫn cứ lo lo.
cái này cũng hay hay , nhưng sao e nghi chỉ là cái vòi phun nước vào két rồi xả luôn xuống đường :)) ... nếu không thì chẳng lẽ lại làm thêm giàn làm mát nước cái "nước cưỡng bức" :-w , thôi chờ bác Tienna . 8->

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
@ tienna : bác tienna nói thêm về "hệ thống là mát két nước cưỡng bức bằng nước" giúp em với, em cũng luôn đau đầu về nhiệt độ đây. Nhất là mấy ngày này đi buổi trưa khổ hết sức.

Em đã dùng nước mát màu đỏ, chạy sáng và chiều đường phố không sao, trưa chạy đường trường cũng không sao. Nhưng chạy đường phố thì vẫn cứ lo lo.
Cái này gồm 1 can chứa nước để ở cốp sau, 1 bơm điện (giống như bơm nước rửa kính) lắp gần lốc điều hòa, sau bơm có van 1 chiều được điều khiển điên, ống dẫn từ can nước lên bơm bố trí dưới gầm, trên đỉnh két nước có 1 ống đồng đặt ngang, dài hết chiều rộng của két nước, trên ống đồng có khoan nhiều lỗ nhỏ để tạo tia nước. Khi bơm hoạt động thì nước mát phun trực tiếp vào két giúp giải nhiệt nhanh.

cái này cũng hay hay , nhưng sao e nghi chỉ là cái vòi phun nước vào két rồi xả luôn xuống đường :)) ... nếu không thì chẳng lẽ lại làm thêm giàn làm mát nước cái "nước cưỡng bức" :-w , thôi chờ bác Tienna . 8->
Chính xác bác à, cũng giống món nước mui của xe khách trước đây. 1 can 20lit thì phun thoải mái, đâu cần làm thêm giàn làm mát cái nước này, nếu tính làm thêm giàn làm mát thì lắp thêm quạt làm mát có khi lại hay hơn.

cam3333

Xe tăng
Bác Cam3333, đang định làm lại cái cản trước con G, chắc phải tư vấn công nghệc đúc composite cuả bác đấy.
(b)
bác qua thăm xưởng của bác Phi Long xem sao, ở bên khu Đồng Diều á... 093 418 3333
nếu thấy okie và an tâm thì đặt hàng luôn là vừa ...

Mec2010

Đi bộ
Xin chào các cụ tôi là lính mới và cũng mới chơi xe Mec C180 đời 2002, nói thật là mới sử dụng dòng này nên cũng chẳng biết gì cả có cụ nào ở gần đường Trần Hưng Đạo không hôm nào gặp nhau chỉ bảo cho tôi chút nhỉ, tôi có một vài thắc mắc nhỏ nhưng có lẽ gặp nhau nói chuyện sẽ rõ hơn. Không biết Cụ HUYNHC240 có ở gần tôi không nhỉ, đọc diễn đàn thầy cụ nghiên cứu nhiều về dòng này chỉ giáo cho tôi tý nhé. có gì cho tôi số đt liên lạc được không, cảm ơn cụ nhiều.

demo123

Xe máy
Cái này gồm 1 can chứa nước để ở cốp sau, 1 bơm điện (giống như bơm nước rửa kính) lắp gần lốc điều hòa, sau bơm có van 1 chiều được điều khiển điên, ống dẫn từ can nước lên bơm bố trí dưới gầm, trên đỉnh két nước có 1 ống đồng đặt ngang, dài hết chiều rộng của két nước, trên ống đồng có khoan nhiều lỗ nhỏ để tạo tia nước. Khi bơm hoạt động thì nước mát phun trực tiếp vào két giúp giải nhiệt nhanh.

Chính xác bác à, cũng giống món nước mui của xe khách trước đây. 1 can 20lit thì phun thoải mái, đâu cần làm thêm giàn làm mát cái nước này, nếu tính làm thêm giàn làm mát thì lắp thêm quạt làm mát có khi lại hay hơn.
Quả này đúng là số một rồi, không ai nghĩ ra cả. Bái phục thật, mười mấy năm lái xe chỉ nghe thấy xe khách thôi chưa bao giờ thấy sedan cũng làm thế này. Mà cũng đúng xe của bác quạt gió liền động cơ lên không tùy biến tốc độ quạt được và cũng là giải pháp hay cho ai đi mercedes mà quạt làm mát lền động cơ.

Thanks you!

Tom Tit-Tot

Xe tăng
hehe,
mà e đi lé sợt ghẻ có được ý kiến ý chim về Mer k ? cũng thấy được nhiều cái hay mà chưa dám tỏ bày
Cụ có ý kiến ý cò gì hay thì ném ra anh em ném đá chơi đi :-w.

@All: 80 hay 90 rõ ràng là ... trên 40 rồi còn gì .... hic hic, em té đây X_X

Tranh luận tập trung vào chủ đề ko công kích cá nhân các cụ nhé (b)

Theo kiến thức của em: Một chiếc xe tốt, hoạt động bình thường thì đi trong phố, tắc đường, đứng 1 chỗ, hay đi xa lộ thì nhiệt độ máy luôn cần ổn định ở khoảng nhiệt độ tối ưu (mỗi hãng có thể khác nhau 1 chút, Mec và BMW thường cao hơn mấy dòng xe nhật) việc nhiệt độ thay đổi từ 80 xuống 40 của xe bác nexus là điều ko bình thường.

khoata

Xe hơi

bác Tienna có ảnh không ? cho em xem với, em là dân "bàn giấy" nên hổng rành kỹ thuật lắm.

mà cái này làm có dễ không bác ? không biết trong SG này có chỗ nào làm được nữa

Gõ kiến

Xe buýt

@ KụTienna: em thêm tý nhá,sao mình kô đưa cái hệ thống làm mát mà các hành Bia hơi hay dùng để phun như sương mù ý nhảy???Em nghĩ như thế sẽ hiệu lực hơn! Ặc ặc......
@All: em cũng mới được chứng kiến 1 lần và duy nhất 1 lần đồng hồ nước báo gần sát vạch 120 thôi ạ>>>>đồng hồ Táp Lô đỏ lừ>>> STOP ENGIN Luôn ạ!!! ;;);;);;):-o:-o:-o

GLPro160

Xe buýt
Các bác "đóng góp" ý kiến ghê quá làm bác chủ thớt hỏi xong một câu là chạy mất dạng kia kìa.

tacaza

Xe máy
Xe e thì nắng hay mưa, chạy nhiều hay ít thì cũng toàn 90. Chắc Mer nó thế nên chẳng phải lo :)

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Quả này đúng là số một rồi, không ai nghĩ ra cả. Bái phục thật, mười mấy năm lái xe chỉ nghe thấy xe khách thôi chưa bao giờ thấy sedan cũng làm thế này. Mà cũng đúng xe của bác quạt gió liền động cơ lên không tùy biến tốc độ quạt được và cũng là giải pháp hay cho ai đi mercedes mà quạt làm mát lền động cơ.

Thanks you!
Xe của em là MerOne mà

bác Tienna có ảnh không ? cho em xem với, em là dân "bàn giấy" nên hổng rành kỹ thuật lắm.

mà cái này làm có dễ không bác ? không biết trong SG này có chỗ nào làm được nữa
Cài này là trong SG làm, mấy hôm nay em đang đi E280, mai kia em chụp ảnh up cho bác xem chi tiết

@ KụTienna: em thêm tý nhá,sao mình kô đưa cái hệ thống làm mát mà các hành Bia hơi hay dùng để phun như sương mù ý nhảy???Em nghĩ như thế sẽ hiệu lực hơn! Ặc ặc......
@All: em cũng mới được chứng kiến 1 lần và duy nhất 1 lần đồng hồ nước báo gần sát vạch 120 thôi ạ>>>>đồng hồ Táp Lô đỏ lừ>>> STOP ENGIN Luôn ạ!!! ;;);;);;):-o:-o:-o
Theo ý cụ Gõ thì phải thêm cái máy nén khí nữa. Phun dạng sương mù thì có vẻ không đủ lượng nước để làm mát nhanh cho két nước.

Hà Nội mấy hôm nay nhiệt độ ngoài trời >30C, xe E280 khởi động máy một tí là kim nhiệt trên 80C rồi (khoảng 83-84, không tới 90C), chạy suốt cả ngày kim vẫn giữ nguyên không lên xuống. Chứng tỏ bình thường các bác nhể.

Chỉnh sửa cuối:

minhnd2804

Xe đạp
Của em: C200K W204, lúc nào cũng 85 độ.

73-6668

Xe máy
xe chạy mà nhiệt độ đo được là 40 kể cũng hơi lạ thật :-?

trinhhai1974

Xe hơi
Em vừa Quảng ninh về xong, nhiệt độ 100c các cụ ạ không biết thế là bình thường hay bất thường các cụ ơi

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Em vừa Quảng ninh về xong, nhiệt độ 100c các cụ ạ không biết thế là bình thường hay bất thường các cụ ơi
Nhiệt độ 100 cũng là bình thường nhưng cũng không bình thường vì nó nằm ở mức cao so với tiêu chuẩn bác ạ, trung bình nó sẽ rơi vào khoảng 87 đến 90 độ thôi, trời nóng và tắng đường nó cs thể lên tới 95, nhưng 100 thì hơi cao mặc dù nó vẫn nằm trong khoảng cho phép(85 đến 105độ)

dung_taybien

Xe tăng
@ALL, e xin khuyến cáo với các bác một việc có hiệu quả cho cả đều hoà và hệ thống làm mát, Khi các bác đi rửa xe thì các bác mở capo ra rồi bảo mấy người rửa xe dùng vòi xịt vào dàn nóng của xe (nhìn từ ngoài vào thì dàn nóng đầu tiên rồi đến két nước) xịt thật kỹ cho đất và các vật lạ bong ra, nhớ là ko đc xịt quá gần, các bác thử đi, hiệu quả lắm đấy

RedAnt

Xe tải
@ALL, e xin khuyến cáo với các bác một việc có hiệu quả cho cả đều hoà và hệ thống làm mát, Khi các bác đi rửa xe thì các bác mở capo ra rồi bảo mấy người rửa xe dùng vòi xịt vào dàn nóng của xe (nhìn từ ngoài vào thì dàn nóng đầu tiên rồi đến két nước) xịt thật kỹ cho đất và các vật lạ bong ra, nhớ là ko đc xịt quá gần, các bác thử đi, hiệu quả lắm đấy
Em đảm bảo xịt xong thì bẹp hết lá tản nhiệt và khả năng phải gọi cứu hộ là rât cao vì 1 loạt cảm biến tèo

doccolangdang

Xe đạp
E đến Haxaco hay Ngọc Châu Văn Thánhđể kiểm tra máy lạnh thấy họ có động tác giống nhau là cho máy nổ, mở nắp capo, tưới nước nhẹ nhàng vào dàn nóng, tránh lỗ hút gió ra, chỉ đổ dàn nóng không xịt rộng ra xung quanh.
Em đảm bảo xịt xong thì bẹp hết lá tản nhiệt và khả năng phải gọi cứu hộ là rât cao vì 1 loạt cảm biến tèo