[Funland] Tại sao phần lớn người Việt không thích sản xuất ?

dongkijote

Xe điện
Cụ chủ nhầm nha: Hồng Kông của nó có sản xuất gì ko mà nó giầu, nó hiện đại thế?
Tại các Cụ nhà mình từ bé đã dạy: Phi thương bất phú nên giờ mới ra nông nỗi như cụ nói :))

Emesco

Xe điện
Thảm thương cho 1 đất nước 4.000 năm lịch sử

Chỉnh sửa cuối:

aothunin

Xe đạp
Em rất thích chăm lo sản xuất, nghiên cứu phát triển sản phẩm con cưng.
Nhưng..... làm xong thì bán cho ai, trong khi thị trường nào cũng ế ẩm, hàng Trung Quốc rẻ bèo.
Bởi vì....... các Cụ trên XX có nhiều việc để làm với giao thông đô thị, với năng lượng điện, với bất động sản, ngân hàng, với đủ thứ, nhưng dành cho sản xuất thì .... cho vay ngắn hạn, các gọi trợ cấp tính theo năm, chứ ko lên tới chục năm thì seo bà con ta yên tâm sản xuất khi ko có ... chống lưng???

Website
cachsuaiphone.com
EM có 2 ông anh bán máy NN, cũng 1 thời Sx, gia công máy NN, cơ khí
Nhưng 7 năm trở lại đay chỉ đi buôn thôi, ko làm nữa. Lý do
1) Hàng Tàu quá rẻ, buôn lậu tùm lum, Sx ra đắt hơn nhập của nó,
2) Phụ kiện đồ đạc thì cũng toàn nhập của nó, vòng bi, ốc vít.. nên ko chủ động làm đc - Cái này rất khó cho Vn mình, thị trường Tàu nó rộng, Sx kiểu gì cũng bán đc. Vn mimnhf làm mấy cái nhỏ nhỏ bán cho ai
Tóm lại do Cp mình hết, mà cũng do thằng Tầu bẩn, nó để giá NDT thấp, nên hàng hóa sang nứoc mình rẻ, bóp chêt Sx của nước mình
Hàng rào thuế quan kém, ko bảo hộ sx
Lãi vay lại cao, đất mở xưởng khó khăn
em thấy cụ nói chuẩn quá

quangtayho

Xe container
Cụ chủ phân tích ngắn gọn và chuẩn phết, kính cụ 1 ly.
Em còn nghe mấy thằng Nhật (chuyên gia về kinh tế) nó nhận xét về dân Việt và dân Khựa thế này:
- 1 thằng VN = 2 thằng khựa
- 2 thằng VN = 1 thằng Khựa
- 4 thằng VN = 1/2 thằng Khựa.
Các cụ thấy có đúng không ?

hunganh86

Xe máy
CÓ nhiều nguyên nhân nhưng theo thiển ý của em do:
- Điều hành của CP kém, gì thì gì chứ cái này là quan trọng nhất
- Ở gần Tàu, vạn thứ nó sản xuất được, giá lại rẻ
- Dân mình ko có tinh thần thương nhân, tìm tòi kinh doanh lắm, bên TQ nó có con đường tơ lụa từ lâu lắm rồi, khi dân mình còn đang mặc khố oánh giặc.
Chẹp, nói chung là do lịch sử, địa lý, văn hóa, quản lý điều hành nhiều nguyên nhân lém :D

Hai Duong

Xe hơi
Không thích sản xuất do các nguyên nhân như sau:
+ Vất vả, độc hại.
+ Lãi xuất thấp.
+ Rủi ro lớn.
+ Khả năng bị cạnh tranh rất cao (VD. Nhà cháu trồng hoa bán tết được năm nay, sang năm cả làng cháu trồng hoa bán)
+ Phụ thuộc nhà cung cấp nguyên liệu
+ Phụ thuộc vào nhà cung cấp công cụ
+ Sưu cao, thuế nặng. Các cụ thử mở nhà máy xem, tuần nào cũng có các bác ở khu dân cư, hội phụ nữ, cán bộ phường vào xin xỏ. Tháng nào cũng có hàng chục anh: Thuế, XXX, Môi trường, Phòng cháy,.... tiện thể đi qua vào *** nhờ rồi xin cái phong bì.
.....
Nhà cháu trồng hoa bán được 6000 VNĐ một bó hoa hồng 100 bông (bán lúc 4h sáng tại chợ Long Biên). Thằng Bi zi nít nó lấy của cháu về bán cho em cháu đang học ở trung tâm HN 45000 một bông. Vậy thì sản xuất làm đ éo gì nhỉ.

firefox4

Xe điện
Không thích sản xuất do các nguyên nhân như sau:
+ Vất vả, độc hại.
+ Lãi xuất thấp.
+ Rủi ro lớn.
+ Khả năng bị cạnh tranh rất cao (VD. Nhà cháu trồng hoa bán tết được năm nay, sang năm cả làng cháu trồng hoa bán)
+ Phụ thuộc nhà cung cấp nguyên liệu
+ Phụ thuộc vào nhà cung cấp công cụ
+ Sưu cao, thuế nặng. Các cụ thử mở nhà máy xem, tuần nào cũng có các bác ở khu dân cư, hội phụ nữ, cán bộ phường vào xin xỏ. Tháng nào cũng có hàng chục anh: Thuế, XXX, Môi trường, Phòng cháy,.... tiện thể đi qua vào *** nhờ rồi xin cái phong bì.
.....
Nhà cháu trồng hoa bán được 6000 VNĐ một bó hoa hồng 100 bông (bán lúc 4h sáng tại chợ Long Biên). Thằng Bi zi nít nó lấy của cháu về bán cho em cháu đang học ở trung tâm HN 45000 một bông. Vậy thì sản xuất làm đ éo gì nhỉ.
Thế sao cụ không mang vào trung tâm mà bán? :(

thuviet

Xe buýt
Em nghĩ 1 phần cũng do giáo dục nữa Cụ à , nhà nhà ai cũng chỉ muốn con mình học đại học , lớn lên cũng chỉ mong vào đại học , các trường dạy nghề thì chả có mà trung cấp or cao đẳng thì chỉ nhăm nhe mấy năm là xin lên Đại hoc => 1 năm ở mình biết bao nhiêu là cử nhân ra trường , chỉ muốn ngồi bàn giấy thôi .

Cháu hỏi đơn giản thế này. Cái chai C+ cụ bán ấy, phôi chai cụ mua ở đâu? Song Long có sản xuất không?Giá so với khựa thì thế nào?Chất lượng ra sao. Chỉ vậy là ra thôi mà. Khi ta còn bảo kê buôn lậu và tồn tại hàng khựa tuồn vào được thì không thể cạnh tranh nổi giá với nó được.

aothunin

Xe đạp
Tính ra Singapore cũng đâu có sản xuất gì mà nó vẫn giàu hơn mình ???
Tóm lại có sản xuất hay đi buôn thì dân ta vẫn thế.
Ngành Giáo dục đang loay hoay cải tạo giống như sống tạm trong căn nhà đang xây thì các cụ phát triển thế lào được.

longcement

Xe hơi
Website
dogily.vn
Thông qua đây, em kính mời các cụ có Ý tưởng về sản xuất, nhất là sản xuất thực phẩm cho phép em mời Cafe để bàn bạc liên doanh. Em có đủ tiềm lực và sự hỗ trợ từ bộ Nông nghiệp để tổ chức sản xuất.
Cụ pm em nhé! Em cũng có thể là đối tác xứng đáng của cụ đới

Hai Duong

Xe hơi
Một số cụ nói sản xuất sản phẩm nông nghiệp là khả thi hiện nay, vậy các cụ tư vấn cụ thể em với được không ạ.
Em ở Hà Nội, có ý tưởng sản xuất các sản phẩm về nấm (ăn và chữa bệnh) thì được không ạ, em đang tìm đến các trung tâm hỗ trợ về mảng này để học hỏi, nhưng chưa rõ thị trường như thế nào. Nhà em có ít đất nông nghiệp, nếu xây nhà xưởng trên đó để trồng nấm thì như vậy sử dụng đất đã đúng mục đích chưa ạ???
Em can cụ. Em cũng xin các cụ đừng bôi mỡ vào người cho kiến đốt ạ. Tuy nhiên nếu cụ vẫn quyết tâm thì em sẽ giới thiệu với cụ một chuyên gia về Nấm. Anh này sinh năm 1976 vì suốt ngày trong phòng thí nghiệm tìm hiểu về các loại nấm mà đến giờ vẫn chưa lấy được vợ.
Em nhớ cách đây hai năm em thấy nó cứ trèo lên, trèo xuống cây bàng, em hỏi nó làm gì nó bảo lấy mẫu nấm vì mới phát hiện ra một chủng nấm mới. Trước đây nhà em thấy nó với một thằng Singapo tìm hiểu loại nấm Đông trùng hạ thảo và nó bảo thế này: Đông trùng hạ thảo là một giống côn trùng (sâu) bị nhiễm một loại nấm đặc biệt, nấm này ký sinh và hút chất dinh dưỡng của con côn trùng ấy nhưng chưa làm con côn trùng ấy chết ngay mà đến mùa hè khi nấm phát triển mạnh thành cây nấm nên người ta gọi tên như vậy để chỉ ra rằng mùa đông thì nó là con trùng còn mùa hè thì nó là cái cây.

Vinhhht12

Xe buýt
Em rất căm bọn Khựa bẩn vì những âm mưu bành trướng, làm suy yếu hàng xóm để tạo vùng đệm của chúng.

Nhưng em nhận thấy ở Khựa, nếu anh có 10 vạn tệ thì sẽ mở 1 xưởng sản xuất nho nhỏ, sản xuất từ cái cúc áo cho đến những sợ dây thun buộc tóc...

Nếu anh có 3 vạn tệ thì anh sẽ kiếm thêm 3 người bạn nữa để tổ chức sản xuất..

Nhà nhà chăm lo sản xuất ra mọi thứ của cải tiêu dùng cho xã hội...
Chính phủ thì hỗ trợ, thưởng cho việc sản xuất ra hàng mới, xuất khẩu để đem được ngoại tệ về...

Từ đó, trình độ tay nghề của công nhân ngày càng nâng cao, trình độ kỹ thuật ngày càng được cải tiến và nước họ mạnh lên như vũ bão...

Còn ở VN ta, phần lớn dân số chỉ muốn đi buôn, anh có 100 triệu thì buôn vàng, buôn chứng khoán, anh có 1 tỷ thì làm miếng đất những mong tăng giá rồi bán...anh có 100 tỷ thì chuyển sang buôn lậu, cấu kết với Hải quan thuế vụ... để nhập hàng chui lủi về bán....từ đó phá nát nền sản xuất vốn đã què quặt lắm.

Chẳng hiểu từ đời nào, và vì sao mà người Việt ta lại thích đi buôn đến thế, mà toàn thích buôn những thứ đươc ăn cả ngã về không !

Có cách gì thay đổi tư duy được không các cụ ? Đất nước mà cứ nhăm nhăm nhập lậu trốn thuế rồi chứng khoán cờ bạc thế này thì chẳng biết sẽ về đâu ??
Hehe, cụ cho em hỏi sản phẩm của cụ đang bán ra thị trường có bao nhiêu % đã nội địa hóa ạ.

Hai Duong

Xe hơi
chả hiểu cụ này nói gì nữa, đầu a đuôi b,c. tóm lại cụ có tư vấn trồng nấm cho người ta được ko???
Nhà cháu can cụ ấy là đừng làm về vấn đề sản xuất nông nghiệp vì nó không có lãi. Còn nếu cụ ấy quyết tâm làm sản xuất nấm thì cháu giới thiệu chuyên gia về nấm cho cụ ấy thôi. Có thể diễn đạt của nhà cháu hơi tối nghĩa nên cụ không hiểu.

DKC

Xe tải
Thì ra là cụ đang âm thầm tạo điều kiện cho dân quê e đấy, e thì chưa từng trải qua sản xuất nên có lẽ vì thế h đang thất nghiệp bỏ phố về quê, không biết cụ có nhu cầu gì cần có nhân sự ở trong này thì xin được hầu cụ?
Em rất vui khi tạo thu nhập cho hàng trăm hộ trồng Chanh ở Nghĩa đàn - Nghệ an

Emesco

Xe điện
Hehe, cụ cho em hỏi sản phẩm của cụ đang bán ra thị trường có bao nhiêu % đã nội địa hóa ạ.
Nhà máy hoa quả sấy Sen Việt 100% nội địa hóa
Nhà máy nước giải khát C+ được 40% giá thành và KHÔNG SỬ DỤNG BẤT KỲ CÁI GÌ CỦA TÀU KHỰA ạ

Vinhhht12

Xe buýt
Nhà máy hoa quả sấy Sen Việt 100% nội địa hóa
Nhà máy nước giải khát C+ được 40% giá thành và KHÔNG SỬ DỤNG BẤT KỲ CÁI GÌ CỦA TÀU KHỰA ạ
VOTE cụ rồi nên ko VOTE lại đựoc cho cụ phát nữa vì tinh thần của cụ. Chắc cụ là GM hay GD nên quyết được cụ nhỉ.
Tiếc là ngành của em lại phụ thuộc quá nhiều nguyên liệu nhập khẩu, trong nước thì đa phần chưa đáp ứng được tiêu chí đặt ra của NVL đầu vào bên em nên thị phần của các NSX trong nước cung cấp cho bên em vẫn nhỏ nhoi lắm chứ chưa đạt mục tiêu như của cụ.