[Funland] Tại sao phần lớn người Việt không thích sản xuất ?

Goal

Xe tăng
EM có 2 ông anh bán máy NN, cũng 1 thời Sx, gia công máy NN, cơ khí
Nhưng 7 năm trở lại đay chỉ đi buôn thôi, ko làm nữa. Lý do
1) Hàng Tàu quá rẻ, buôn lậu tùm lum, Sx ra đắt hơn nhập của nó,
2) Phụ kiện đồ đạc thì cũng toàn nhập của nó, vòng bi, ốc vít.. nên ko chủ động làm đc - Cái này rất khó cho Vn mình, thị trường Tàu nó rộng, Sx kiểu gì cũng bán đc. Vn mimnhf làm mấy cái nhỏ nhỏ bán cho ai
Tóm lại do Cp mình hết, mà cũng do thằng Tầu bẩn, nó để giá NDT thấp, nên hàng hóa sang nứoc mình rẻ, bóp chêt Sx của nước mình
Hàng rào thuế quan kém, ko bảo hộ sx
Lãi vay lại cao, đất mở xưởng khó khăn

Câu trả lời đây, bác chủ thớt nghĩ sao?

hungxalo75

Xe tăng
Em rất căm bọn Khựa bẩn vì những âm mưu bành trướng, làm suy yếu hàng xóm để tạo vùng đệm của chúng.

Nhưng em nhận thấy ở Khựa, nếu anh có 10 vạn tệ thì sẽ mở 1 xưởng sản xuất nho nhỏ, sản xuất từ cái cúc áo cho đến những sợ dây thun buộc tóc...

Nếu anh có 3 vạn tệ thì anh sẽ kiếm thêm 3 người bạn nữa để tổ chức sản xuất..

Nhà nhà chăm lo sản xuất ra mọi thứ của cải tiêu dùng cho xã hội...
Chính phủ thì hỗ trợ, thưởng cho việc sản xuất ra hàng mới, xuất khẩu để đem được ngoại tệ về...

Từ đó, trình độ tay nghề của công nhân ngày càng nâng cao, trình độ kỹ thuật ngày càng được cải tiến và nước họ mạnh lên như vũ bão...

Còn ở VN ta, phần lớn dân số chỉ muốn đi buôn, anh có 100 triệu thì buôn vàng, buôn chứng khoán, anh có 1 tỷ thì làm miếng đất những mong tăng giá rồi bán...anh có 100 tỷ thì chuyển sang buôn lậu, cấu kết với Hải quan thuế vụ... để nhập hàng chui lủi về bán....từ đó phá nát nền sản xuất vốn đã què quặt lắm.

Chẳng hiểu từ đời nào, và vì sao mà người Việt ta lại thích đi buôn đến thế, mà toàn thích buôn những thứ đươc ăn cả ngã về không !

Có cách gì thay đổi tư duy được không các cụ ? Đất nước mà cứ nhăm nhăm nhập lậu trốn thuế rồi chứng khoán cờ bạc thế này thì chẳng biết sẽ về đâu ??
nguyên nhân là chỗ bôi đỏ đấy ạ
LD của họ chăm lo cho dân còn ở ta tại sao cụ chủ hỏi vậy thì câu trả lời là hỏi mấy thằng LD nhé
nếu cụ sx mà nó cứ đến quấy nhiễu ,xin tiền thuế mà thì thôi rồi,sx ra hàng hóa xong bán cho ma à vì giá thành đã lên đến thiên đường rồi vì vậy ko ai sx cũng bình thường

16h6154

Xe buýt

Rob Tran

Xe điện
Các cụ cứ thử mở công ty sx mà coi! Đến ngày lễ, tết, hội họp, luôn có sự quan tâm, nhờ vả của quý lãnh đạo địa phương đấy. Sản xuất lớn thì ông lớn ghé hỏi thăm, sx nhỏ thì ông phường hỏi thăm, đến cái cơ sở lóc cóc thì cũng bị dân phòng thăm viếng!
Đi buôn là thượng sách!

Minhbaso

Xe đạp
Hàng TQ nó sản xuất ra nhiều, giá phải nói so với tiền mình quá rẻ, nếu để mình sản xuất ra 1 sp như của nó thì chắc chắn giá không thể cạnh tranh nổi. Em lấy 1 ví dụ nhỏ, là cái sạc mobile mà các cụ đang dùng (Nokia chẳng hạn),một cái sạc rẻ khi về đến VN, trải qua 2, 3 cầu vận chuyển đến tay cửa hàng cũng chỉ có 7k, 1 bộ vỏ cùi (Nokia 1200, 1110i, 1280...) cũng chỉ có 3.5k. Đấy rẻ như thế, thử hỏi dân mình có làm được như nó không ạ

butchikim

Xe ba gác
Đi buôn cho nó sạch...môi trường, mấy làng nghề thủ công làng nào chả ô nhiễm kinh người ;)

Martit

Xe buýt
Kê dép ngồi hóng các cụ bàn luận tiếp, chủ để hay và ý nghĩa.

Duytung

Xe buýt
Chủ đề này quá hay các bác ạ, em thấy một nền kinh tế đi từ sản xuất sẽ phát triển bền vững và làm con người sáng tạo hơn. Người Mỹ đang lo vì sản xuất ngày càng chyển sang TQ, Mỹ chỉ giữ lại những công nghệ cao nhất, song chắc cũng không giữ được lâu. Người Mỹ bỏ sản xuất để hưởng thụ nên gặp vấn đề lớn về xã hội và chi tiêu công.
Các bác cứ nhìn bảng tổng kết các mặt hàng xuất khẩu của Việt Nam trong 10 năm nay sẽ thấy, các mặt hàng TOP 10 không có nhiều thay đổi, chỉ là các mặt hàng gia công hoặc tài nguyên, như thế thì đến bao giờ mới khá được. Nhìn mà đau lắm các bác ạ, ai cũng hiểu chỉ có chính phủ không hiểu thôi

Lavenders

Xe tăng
Em rất căm bọn Khựa bẩn vì những âm mưu bành trướng, làm suy yếu hàng xóm để tạo vùng đệm của chúng.

Nhưng em nhận thấy ở Khựa, nếu anh có 10 vạn tệ thì sẽ mở 1 xưởng sản xuất nho nhỏ, sản xuất từ cái cúc áo cho đến những sợ dây thun buộc tóc...

Nếu anh có 3 vạn tệ thì anh sẽ kiếm thêm 3 người bạn nữa để tổ chức sản xuất..

Nhà nhà chăm lo sản xuất ra mọi thứ của cải tiêu dùng cho xã hội...
Chính phủ thì hỗ trợ, thưởng cho việc sản xuất ra hàng mới, xuất khẩu để đem được ngoại tệ về...

Từ đó, trình độ tay nghề của công nhân ngày càng nâng cao, trình độ kỹ thuật ngày càng được cải tiến và nước họ mạnh lên như vũ bão...

Còn ở VN ta, phần lớn dân số chỉ muốn đi buôn, anh có 100 triệu thì buôn vàng, buôn chứng khoán, anh có 1 tỷ thì làm miếng đất những mong tăng giá rồi bán...anh có 100 tỷ thì chuyển sang buôn lậu, cấu kết với Hải quan thuế vụ... để nhập hàng chui lủi về bán....từ đó phá nát nền sản xuất vốn đã què quặt lắm.

Chẳng hiểu từ đời nào, và vì sao mà người Việt ta lại thích đi buôn đến thế, mà toàn thích buôn những thứ đươc ăn cả ngã về không !

Có cách gì thay đổi tư duy được không các cụ ? Đất nước mà cứ nhăm nhăm nhập lậu trốn thuế rồi chứng khoán cờ bạc thế này thì chẳng biết sẽ về đâu ??
Vì người Việt thông minh => có máu cờ bạc thích kiểu 1 vốn 4 lời mờ, người Việt thích chém gió như em đang chém đây này.

Fun tí, đi buôn không phải là xấu, cái xấu là người Việt tiêu diệt người Việt chứ chẳng lấy được xu nào từ mấy thằng oversea cả

nguyenducduy

Xe điện
Thằng trung quốc nó sản xuất hộ mình hết rồi từ cái tăm cái đũa vậy mình sản xuất ra bán cho ai, khổ thế

doctor76

Xe ba gác
Đi buôn hay sx, theo em cũng chả xấu, có điều em không thể hiểu được một quốc gia mà lãnh đạo, chỉ đạo bằng chỉ thị và nghị quyết ( thay đổi luôn luôn) thì nó không thể ổn được. Em cũng nhiều lần bàn với sư tử tìm cách sản xuất ra những thứ dược phẩm rẻ. Sư tử giãy nảy:
1. CP không có cơ chế bảo hộ dược phẩm sx nội địa
2. XXX đã ăn tiền quá nhiều của các CT dược phẩm nước ngoài, chúng nó thao túng thị trường Vn
3. Tâm lý dân ta đa phần thích dùng thuốc ngoại, biệt dược mạnh dù chỉ mắc bệnh nhẹ, lâu dần thành nhờn thuốc...
4. Không kiếm đâu ra kỹ sư giỏi về Hóa học, Sinh học....
....động tý là thanh tra, xxx, dân phòng, hội a,b,c đến xin...
Thôi đành đi buôn cho lành...

jamebond

Xe tăng
Sướng hay không là tại mình thôi. Nhiều người không nghe chửi hàng ngày lại thấy nhớ ấy chứ.

xilanh

Xe buýt
Doanh nghiệp cần đất để sản xuất thì không có, Không tiếp cận được vốn ngân hàng, Nhiều chi phí " tiêu cực " , Nguồn lao động dư thừa nhưng ý thức lao động vs trình độ lao động cực kém => sản xuất được thì giá quá cao => buôn lậu cho lành
Ai cũng hiểu sản xuất là bền vững và muốn hướng đến nhưng cái khổ là CP có muốn thế đâu =))
Chung quy cũng tại vua Hùng
Sinh ra 1 lũ vừa khùng vừa ngu ;))

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thông qua đây, em kính mời các cụ có Ý tưởng về sản xuất, nhất là sản xuất thực phẩm cho phép em mời Cafe để bàn bạc liên doanh. Em có đủ tiềm lực và sự hỗ trợ từ bộ Nông nghiệp để tổ chức sản xuất.
Cụ PM cho em cái di động nhé. Lúc nào rảnh cụ với em ngồi chém gió để sản xuất Phong điện chơi. :-c

Duytung

Xe buýt
Việc phát triển sản xuất không phải một vài doanh nghiệp có thể làm được, Chính Phủ cần có những chính sách và hỗ trợ khôn ngoan và quan trọng nhất là tuân theo qui luật phát triển tự nhiên. Chính phủ không thể là 1 siêu doanh nghiệp.

Chính Phủ đã mở ra các Tổng Công Ty/ Tập đoàn nhà nước để làm các đầu tàu, kéo sản xuất và kinh tế VN phát triển theo kiểu Hàn Quốc. Các Tập Đoàn nhà nước hy vọng trở thành quả đấm thép của nền kinh tế. Nhưng kết quả như các cụ đã biết, thất thoát đến 5 tỷ USD, quả đấm thép này nặng thật, nhưng lại đấm vào Nhân Dân Việt Nam đa số còn nghèo. Số còn lại thì theo kiểu " Chết mà không chôn được" các cụ ạ.

Người ta đã chứng minh, con người rất tham lam, nếu các cụ được quyền quản lý một núi tiền của công - Nghĩa là không có chủ thực sự, mà không ai giám sát, cụ lại được quyền chi tiêu thì cụ làm gì? Một ý tưởng rập khuôn theo Hàn Quốc nhưng lại sai về ý thức hệ - Hàn Quốc các Tập đoàn là của tư nhân nên không có chuyện thất thoát hay tham nhũng quá đáng.

crod

Xe tăng
do lãnh đạo là chính, bọn thái, malay hay indo cũng như mình sao phát triển ngon thế?

vandinh

Xe container
Comment như của các kụ thế này, éo làm được lãnh đạo là đúng rồi.

Bung To

Xe điện
Các cụ đã thấy ông đại gia nào sản xuất mà lớn mạnh lên được không.
Toàn trốn thuế, lợi dụng chính sách để làm giàu thôi.
Hiện nay chính sách đang bỏ ngỏ quản lý hệ thống Phân phối mà chỉ tập trung quản lý Sản xuất và Tiêu dùng thôi nên bao nhiêu lợi nhuận chui vào anh này hết.

hieuhic

Xe điện
Cụ cứ thử mở nhà máy SX ra xem, một lũ kền kền sẽ lao đến làm thịt cụ ngay.
Em liệt kê sơ bộ cho cụ nhé:
1. Quản lý thị trường.
2. Thuế
3. Bên PCCC
4. Bên môi trường
5. An ninh xã, phường
6. Vệ sinh ATTP
7. Còn nhiều nhiều lắm ....
Cụ cứ làm rồi chúng nó sẽ bay đến ngay.

Duytung

Xe buýt
Phần nguyên nhân tiếp theo là các doanh nhân Việt Nam nói chung chưa được đào tạo bài bản, tính chụp dật và làm ăn nhỏ chiến chủ đạo- Điều này là phải nhìn thẳng đấy - không nghe mấy lời ngoại giao cho bùi tai được (Vô cùng xin lỗi các doanh nhân chân chính, bài bản)

Các đại gia của VN nhờ vào 3 thế đứng:
- Khai thác và bán tài nguyên với giá rẻ theo kiểu nguyên liệu thô, trong đó có nghề phá rừng và bất động sản
- Là các Công ty sân vườn sau
- Nhờ Cổ phần hóa để có tỷ lệ cổ phiếu cao hoặc Sếp các Công ty nhà nước.
Các doanh nhân trong Diễn đàn, hãy làm gì để đưa nước ta sánh vai với các bè bạn năm Châu?