[Funland] Tại sao vẫn có những thể loại như này trong chung cư “cao cấp”

Tranha131076

Xe tăng
Cụ lại ăn mứt cả đống rồi. Chó mèo là vật nuôi cũng gà gia súc luôn. Nuôi gì thì nuôi ăn gì thì ăn đừng vin vào mình yêu chó mèo xong nghĩ người coi chó mèo là thức ăn là thú vật.
Em chả nuôi gì ăn cả thịt chó với thịt mèo đây. Còn ai thích nuôi thì nuôi ko thì thôi, ai ăn thì ăn ko thì thôi. Đừng lấy cái suy nghĩ của bản thân áp đặt cho người khác cụ nhé
Gia súc là vật nuôi chứ vật nuôi chưa chắc đã phải gia súc. Nói cách khác khái niệm vật nuôi rộng hơn và bao hàm khái niệm gia súc. Luật hiện tại chỉ cấm nuôi gia súc chứ k cấm vật nuôi nói chung. Vì thế việc nuôi chó mèo trong chung cư là k bị cấm vì chó mèo k thể đc coi là gia súc (có nghĩa là các con vật được nuôi trong nhà để làm thức ăn)

puredoll

Xe điện
Sao nhiều Cụ vẫn bảo vệ chuyện nuôi chó mèo trong chung cư nhỉ?
1. Các Cụ đã gặp chó mèo to vật vã đi cùng trong thang máy chưa?
2. Đã từng bị mùi phân nước tiểu của chó mèo ảnh hưởng chưa?
3. Đã từng bị bọ chó mèo nhà bên cạnh đốt con cái chưa?
4. Đã từng bị giữa trưa, nửa đêm chó sủa ông ổng chưa?
5. Đã từng bị chó đùa chạy ầm ầm trên tầng trên chưa????

luuanhchien

Xe buýt
Em ở cc. Thang máy dăm ngày lại có bãi nước đái chó, lông mèo chó thường ít thôi. Nhưng có những hôm gió hơi to tí là dồn lại góc hành lang, ai dị ứng cũng khá ngứa. Bộ phận vệ sinh cũng khá khó chịu với các nhà nuôi thú cảnh vì bẩn là họ phải dọn. Đờm rãi chó nhỏ ra hành lang khô lại cũng phải di đi di lại mới sạch. Không nhiều nhưng không vui khi dọn

Kẹo_Lạc

[Tịch thu bằng lái]
Gia súc là vật nuôi chứ vật nuôi chưa chắc đã phải gia súc. Nói cách khác khái niệm vật nuôi rộng hơn và bao hàm khái niệm gia súc. Luật hiện tại chỉ cấm nuôi gia súc chứ k cấm vật nuôi nói chung. Vì thế việc nuôi chó mèo trong chung cư là k bị cấm vì chó mèo k thể đc coi là gia súc (có nghĩa là các con vật được nuôi trong nhà để làm thức ăn)
Thế nên em bảo là vật nuôi hay gia súc thì ko qtam nhưng cách cụ bảo người coi chó mèo là thức ăn thì là thú vật thì quá là quy chụp suy nghĩ của cụ sang người khác

luuanhchien

Xe buýt
Em bị đủ hết rồi.
Dọn mâm cơm ra chưa kịp ăn bị chó nhảy vào ngửi trước (nhà em hay mở cửa gỗ đóng cửa sắt cho thoáng nhà)

moonlife

Xe container
Vì họ quá ích kỷ. Ích kỷ đến thành thói quen. Luôn đặt lợi ích niềm vui của mình lên trên người khác. Và khi đã ích kỷ thì não theo phản xạ vô điều kiện sẽ nghĩ ra 1000 lý do để bao biện.
Tính e nói thẳng, cụ nào thấy bị đụng chạm thì cho em xin lỗi.

moonlife

Xe container
Em bị đủ hết rồi.
Dọn mâm cơm ra chưa kịp ăn bị chó nhảy vào ngửi trước (nhà em hay mở cửa gỗ đóng cửa sắt cho thoáng nhà)
Cụ nấu cơm ăn cơm nên đóng cửa vì cụ sẽ lam phiền ng khác ảnh hưởng ko gian chung bởi tiếng ồn sinh hoạt và mùi nấu nướng nhà cụ.
Văn minh thì cần phải luôn luôn đóng cửa trừ lúc ra vào hay chuyển đồ.

mrrekl

Xe tải
Gia súc là nuôi lấy thịt, còn các con vật như cá, chó, mèo là vật nuôi, luật gì thì luật nhưng mình phải hiểu cho đúng thì mới áp dụng đúng. Chung cư hay nhà mặt đất đều như nhau về sở hữu, mặc dù nuôi chó mèo ở chung cư có thể ảnh hưởng đến phần sở hữu chung nhưng không thể cấm người ta nuôi con gì hay trồng cây gì hợp pháp trong phần sổ đỏ của người ta, như vậy là vi hiến. Thông tư là để hướng dẫn thi hành luật nhưng ko thể thay thế luật, như vậy thông tư cụ nào dẫn ở trang 1 ko có giá trị vì nó vi phạm pháp luật.

puredoll

Xe điện
Em bị đủ hết rồi.
Đồng cảm với Cụ, những ai chạm rồi mới hiểu :(

d4e

Xe buýt
Em nghĩ bác chủ thớt cũng không chủ ý chửi riêng mấy ông nuôi chó mèo, nhưng tự dưng tất cả dồn vào chỗ đó nhỉ, nếu quy định của CC đã cấm thì dĩ nhiên là hộ dân đó sai quy định, còn quy định của CC có sai luật hay không tự cư dân lôi luật ra mà tranh luận.
Riêng cái khoản chèn cửa thoát hiểm, để đồ ở không gian chung thì khó chấp nhận thật!

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhìn thấy các con vật, kể cả hoang dã hay được nuôi, em thường hình dung đến món ăn nhậu, lạ thế chứ nị

Blue Water

Tháo bánh
Chú mày có vẻ manh động nhỉ, đọc kỹ bài anh đi đã xem anh đang nói cái gì nhá.
À, vật nuôi với gia súc khác nhau hả? Định nghĩa này lấy trong văn bản nào thế? Anh k biết. Dù gì thì sống trong một toà nhà toàn chó thì cungz ghê đấy, như lên diễn đàn cũng vậy
Khú khú khú khú khú

quangdzung

Xe điện
Các cụ có thành kiến với chó, mèo nhỉ. Em thấy thịt nó ngon đấy chứ
Cụ nào nghĩ người ăn thịt chó mèo là thú vật thì cũng nên về hỏi các vị phụ huynh nhà mình xem có ăn không.
Em nghĩ thế hệ 6x với 7x ko ăn thịt chó là hơi hiếm

Khoai lang vàng

Xe tải
E vô xem các cụ ọp phơ cãi nhau, vui phết :P

Halinh07

Xe tăng
Nhà em cũng nuôi 1 con Cún(4kg). Phải nói rằng dân mình nuôi theo phong trào chứ không yêu thương động vật. Gần như đi ra ngoài em cho vào lồng để xách đi. Tuyệt đối không cho ra hành lang. Nó mà nhỡ chạy ra đi lung tung là phải dọn và xịt thơm ngay. Nhiều người cứ nuôi thôi nhưng chả có trách nhiệm gì. Chủ thớt chắc không phải người yêu động vật nên mới căng thẳng vậy

Tranha131076

Xe tăng
Muốn biết đúng sai xin mời các AHBP hãy tham khảo các căn cứ pháp lý sau :

Theo thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15 tháng 02 năm 2016

"Điều 2. Các hành vi bị nghiêm cấm trong việc sử dụng nhà chung cư
4. Chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư."

Như vậy theo quy định của pháp luật hành vi nuôi gia súc ở cc là bị nghiêm cấm vấn đề đặt ra gia súc là gì?

Tại thời điểm năm 2016 thì gia súc được hiểu theo Pháp Lệnh số 16/2004/PL-UBTVQH11 ngày 24 tháng 3 năm 2004, nội dung Pháp Lệnh không nêu rõ gia súc là gì và không hề nhắc đến chó, mèo nhưng trâu, bò, lợn, dê, cừu, ngựa được nhắc đến nhiều lần do đó việc hiểu chó, mèo phải là gia súc hay không đều có thể chấp nhận được.

=> Cấm hay không là tuỳ vào từng chung cư cụ thể

Đến năm 2018 thì gia súc được hiểu theo Luật Chăn Nuôi (32/2018/QH14, ngày 19 tháng 11 năm 2018)

Điều 2. Giải thích từ ngữ
5. Vật nuôi bao gồm gia súc, gia cầm và động vật khác trong chăn nuôi.
6. Gia súc là các loài động vật có vú, có 04 chân được con người thuần hóa và chăn nuôi.

=> Theo Luật Chăn Nuôi thì chó, mèo chắc chắn là gia súc nên bị cấm

* Nói thêm :

- Các chém thủ có thể nói hiểu chó, mèo theo Pháp Lệnh năm 2004 không phải là gia súc là sai thì đọc link này https://baomoi.com/dbqh-tranh-luan-viec-dua-cho-meo-chim-huou-vao-du-luat-chan-nuoi/c/26566177.epi
- Các chém thủ nào nói các cc cho phép nuôi chó, mèo là sai Luật thì nghiên cứu lại cụm từ "bất hồi tố".

Riêng 2 từ "thể loại" trong thớt này em xin phép miễn bàn vì nó quá ... xàm xí :))
Thông tư 02 có phải là văn bản hướng dẫn Luật Chăn Nuôi kg? Nếu kg phải thì tại sao là dùng thuật ngữ của 1 văn bản pháp luật này để áp dụng cho 1 văn bản luật khác trong khi thuật ngữ đó đã được định nghĩa rõ ràng trong sách giáo khoa môn tiếng Việt cấp 1, trong từ điển tiếng Việt?

f1_hn

Xe container
Ko cấm nuôi :( nhưng nó ị đái lung tung vãi

annhien88

Xe tải
Nhà nào muốn nuôi thì cứ đóng cửa để chó mèo trong nhà mình mà nuôi, đảm bảo mùi không bay sang nhà người khác, ra đường rọ mõm hoặc bỏ lồng ( chó mèo nhỏ) thì chả ai ý kiến đâu.
CC em ở có nhà nó nuôi hẳn 3 con cả to lẫn vừa ( không con nào nhỏ), dẫn đi không xích cũng không rọ mõm. Vợ chồng em gặp mà nói thì bảo là ơ nó không cắn đâu. Có lần con chó cao gần bằng F1 em ( chủ không rọ mõm), nó chạy lại đứng kế bên F1 làm con bé hoảng phát khóc luôn :-L:-L
Nó mà cắn hay cào phát F1 thì em chả cần nhà nó đền tiền mà em bắt chó mang thịt luôn có được chăng?
Đâu ra kiểu văn minh nuôi chó mà làm phiền đến người khác ơ kìa????

thanglive

Xe buýt
Em thích nuôi chó mèo. Nhưng mà chó mèo mà chui vào thang máy dị ứng lắm. Mấy bác nuôi chó mèo thì để nó trong nhà. Đừng lôi ra ngoài và ko để sủa bậy

longnetit

Xe tải
Chắc cụ này ở Gardenia :) cũng nhận đc mail từ bql