Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

beamnhi

Xe buýt
Xe Nhật nhập em còn chấp nhận, chứ cái xe Lắp ráp gặp em là giải tán luôn. Em có đủ tiền mua xe Nhật cũng không bào giờ thèm vào cái showroom của TOI. Em chọn xe Hyundai vì thấy nó phù hợp, là phương tiện đi lại và tin tưởng chât lượng của xe Nhập.
Mỗi người có một niềm tin; nhiều người cũng có chung niềm tin. :D

Chắc là phải tách thớt ra là: Tại sao TOY Liên Doanh bán chạy.

hyundaii30

Xe tăng
Em phải nói thế này, không biết các Cụ ở đây đi xe TOI nhập, hay lắp ráp. Nếu các Cụ mà đi xe lắp ráp, chỉ cần các Cụ nhẩy sang xe Nhập, cho dù là Hàn hay gì đi thì em đoán chắc là các Cụ sẽ thấy hối tiếc. Thế nên, mơi có rât nhiều cụ làm ở TOI LD khi mua xe vẫn chọn xe Hàn nhập.

Còn mấy xe Hàn LD em không bàn, vì chưa đi bao giờ. Còn xe TOI LD thì cũng cần phải bàn chứ ai lại cứ so với tiêu chuẩn của các xe nó sản xuất nước ngoài.

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Em thây nhiều cụ so sánh kệch kỡm quá. Đang nói dòng xe bình dân giá từ khoảng 500~ 1 tỷ giữa xe Hàn và Toy, lại tính cả các dòng xe sang nhãn hiệu riêng vào đây nữa. Em nói thật nếu hệ thống đại lý và dịch vụ của BMW hay Mer rộng khắp như của Toy thì Lexus chả có tiếng nói gì ở VN hết.

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
Có thể chạy đầy, nếu giá rẻ. Có ai nói xe Đức ko tốt đâu, mà nó đâu có chạy đầy đường? Nếu xe Nhật ko giảm giá, mà xe Hàn giảm sâu, ví dụ giá Morning bằng 2/3 Aygo, vẫn nhiều người mua Morning. Còn nếu Aygo bằng giá Morning, thì sao nhỉ? Chấp Morning full option luôn :D Rất nhiều người muốn mua xe, mà đk ko cho phép, thì xe Hàn vẫn là lựa chọn tốt. Không vì chạy đầy đường mà thứ bậc Hàn<Nhật<Đức thay đổi đâu.
Xe dòng bình dân nó đang tăng trưởng mạnh, còn dòng xe sang cũng chưa biết thế nào đâu cụ. Thứ bậc hoàn toàn có thể thay đổi nếu sự tăng trưởng và phát triển của Hyundai - Kia cứ như bầy giờ. Cái này có nhiều chuyên gia phân tích rồi mà cụ, trong đó có cái ông gì của Phò đó noi răng: " Chúng tôi không sợ Toyota mà sợ đối thủ đến từ Hàn quốc Hyundai”.

hyundaii30

Xe tăng
Các cụ cứ nói TOI bền với lành. Em thấy Hyundai - kia xe tải nó chạy đầy đường. Có xe đời đầu 9 giờ vẫn thây đi kiếm ăn, chủ xe vẫn còn khen nó khỏe với chẳng lành. Em thiết nghĩ cũng khá nhiều người kinh doanh vận tải, đến lái thuê đều biết đến chất lượng xe Hàn. Ví dụ: Xe 3 chân, 3 chân của Hyundai, xe khách....Như vậy, trong số những ông chủ người làm thuê này, chắc chăn khi mua xe hơi họ sẽ đánh giá xe Hàn xẻng tốt hơn TOI nếu không muốn nói là vậy vì họ cũng đã trải nghiệm đấy thôi. Qua cái lí lẽ, em thấy cần có sự so sánh lại về chất lượng của từ "xe ô tô" giữa Hàn và Nhật ạ.:D. À mà cũng nên chỉ đưa xe Hàn LD so với xe TOI LD thôi.

Mazsha

Xe hơi
Ở một tỉnh miền núi nọ, có vài dân tộc sinh sống từ ngàn xưa. Có dân tộc thích ăn gạo nấu cơm, có dân tộc thích ăn ngô bung. Chẳng bao giờ người ăn cơm chê ngô của người khác không ngon, người ăn ngô cũng chẳng khoe ngô có nhiều chất dinh dưỡng hơn gạo ( dù khoa học đã chứng minh). Ai thích gì ăn nấy, mỗi khi có dịp họ sẵn sàng mời nhau ăn thử thức ăn của dân tộc mình một cách vui vẻ.

actn

Xe máy
Xe Nhật đương nhiên là tốt rồi và cá nhân em cũng cho rằng xe Hàn không thể bằng xe Nhật được.Nhưng vấn đề ở đây là xe Toy LD của mình các cụ ạ.Chất lượng nó thua rất xa xe Toy Nhật nhưng giá thì rất cao.Hãy xem chiếc Vios , Get taxi sau 200k km thì sẽ rỏ (nó cũng tã đầy ra đó).Em có cảm giác Toy LD của mình dựa vào tất cả các ưu điểm của Toy Nhật đã ăn vào tiềm thức của VN mình mà làm cho giá của nó cao hơn giá trị thật.

Luu Lehong

Xe container
Ở một tỉnh miền núi nọ, có vài dân tộc sinh sống từ ngàn xưa. Có dân tộc thích ăn gạo nấu cơm, có dân tộc thích ăn ngô bung. Chẳng bao giờ người ăn cơm chê ngô của người khác không ngon, người ăn ngô cũng chẳng khoe ngô có nhiều chất dinh dưỡng hơn gạo ( dù khoa học đã chứng minh). Ai thích gì ăn nấy, mỗi khi có dịp họ sẵn sàng mời nhau ăn thử thức ăn của dân tộc mình một cách vui vẻ.
Nhưng có một dân tộc mới tìm được giống khoai mới, cứ cho rằng ăn khoai là thông thái do khoai có nhiều rễ nên bổ hơn, các dân tộc khác ăn cơm, ăn ngô là không thông thái. Thế mới ra chuyện~X(

toan1477

Xe điện
Thì em nói rồi mà! Khi chưa đủ tiền chọn xe Nhật thì họ đành dùng xe Hàn vậy! Nếu có tiền thêm, chắc chắn sẽ mua xe Nhật ngay.:-?
Không có đủ tiền nên phải mua Santa Fe với Sorento, còn nhiều tiền thì mua FT. Hehe.

luxus

Xe tăng
Nhưng có một dân tộc mới tìm được giống khoai mới, cứ cho rằng ăn khoai là thông thái do khoai có nhiều rễ nên bổ hơn, các dân tộc khác ăn cơm, ăn ngô là không thông thái. Thế mới ra chuyện~X(
Ý cụ nói là đào ra khoai lang lại cứ nghĩ nó là sâm chứ gì! :)

phuongtv_76

Xe container
Nhà nào chưa có đk lại thích hào nhoáng nhiều option thì mua xe hàn thôi, hi sinh máy vì cũng chỉ đi 1,2 năm, rồi khi có đk lại đi xe nhật, xe đức

toyoya

Xe buýt
Xe Nhật đương nhiên là tốt rồi và cá nhân em cũng cho rằng xe Hàn không thể bằng xe Nhật được.Nhưng vấn đề ở đây là xe Toy LD của mình các cụ ạ.Chất lượng nó thua rất xa xe Toy Nhật nhưng giá thì rất cao.Hãy xem chiếc Vios , Get taxi sau 200k km thì sẽ rỏ (nó cũng tã đầy ra đó).Em có cảm giác Toy LD của mình dựa vào tất cả các ưu điểm của Toy Nhật đã ăn vào tiềm thức của VN mình mà làm cho giá của nó cao hơn giá trị thật.
Máy móc thì dù có chạy 5-10 năm nếu bảo dưỡng tốt thì cái oto trung quốc cũng ok. Nhưng về độ êm và ổn định của máy móc thì nhật là ok, nó hơn là hơn cái đó đấy ợ !

Chỉnh sửa cuối:

toyoya

Xe buýt
Các cụ có nghe thành phố mới bình dương chưa ! Vô đó toàn thấy ỉn, altis và fortuno chạy đầy đường, ko biết sao mà trong đó fan toy nhìu thế .

actn

Xe máy
Máy móc thì dù có chạy 5-10 năm nếu bảo dưỡng tốt thì cái oto trung quốc cũng ok. Nhưng về độ êm và ổn định của máy móc thì nhật là ok, nó hơn là hơn cái đó đấy ợ !
Tại em nghe nói Toy LD bền ít hỏng vặt mà hỏng vặt là gì nhĩ chắc không phải là hỏng máy rồi.Toy LD có thể bền về máy nhưng ít hỏng vặt thì chưa chắc ạ

Isu_zu

Xe container
Em thây nhiều cụ so sánh kệch kỡm quá. Đang nói dòng xe bình dân giá từ khoảng 500~ 1 tỷ giữa xe Hàn và Toy, lại tính cả các dòng xe sang nhãn hiệu riêng vào đây nữa. Em nói thật nếu hệ thống đại lý và dịch vụ của BMW hay Mer rộng khắp như của Toy thì Lexus chả có tiếng nói gì ở VN hết.
Cụ có quyền lực gì siêu nhiên thế...cụ cấm được người ta mua Lexus à? Bên Mỹ nó bán rầm rầm, thì sao hả cụ:P

0906.006.586

Xe buýt
oái, cái chủ đề này đúng là nóng, mới mở part 2 có mấy hôm mà đã hơn 3000 views và mấy trăm comment, cụ chủ thớt quả là biết tung tin giật gân, :D

Bát_Quái

Xe buýt
xe Nhật ít hỏng vặt thì cái này ko nói đến oto thì nhiều thiết bị nó vốn bền từ đời nào nhưng mà cái vấn đề là bán Đắt quá.
ví dụ lấy 2 xe ngang giá nhau như Camry và Cadenza nhé, người thích ăn chắc mặc bền thì chọn Camry họ có lý của họ, người chọn Cadenza vì nó có nhiều Option trang thiết bị nhiều, kiểu giáng thiết kế lại đẹp, mang phong cách châu Âu, họ cũng có lý của họ khi muốn hưởng thụ.

ai cũng có lý cả thì các bác cãi nhau gì lắm thế ??
Toy - Lexus thì vốn bền thiệt mà cái vụ ngủ quên trên đỉnh vinh quang, tập trung vào số lượng để lơ là chất lượng nên bị lỗi này nọ thu hồi lọ chai vv, nếu kịp tỉnh giấc phục hồi và tập trung vô cải tiến chất lượng thì xe Hàn thực sự khó Vượt chứ còn nếu cứ ko có tiến triển gì thì xe Hàn nó vượt mặt trong tương lai gần thôi.

tuy giờ xe Toy vẫn chạy nhiều nhưng nhìn nhận khách quan thì ngoài đường giờ thấy người ta đi xe Hàn cũng ngày một nhiều lên rồi đó, đó là một sự thật ko thể tranh cãi :D

thanhtrung32vt

Xe tải
Ngày trc xe máy tàu chạy đầy đường, bia tàu thì đầy ngoài quán bia, tuy nhiên bây h thì ko thấy nữa, xe hàn cũng vậy thôi theo quy luật đào thải khắc nghiệt khi người VN ngày càng có điều kiện
Chính xác bác à, quy luật đào thải tự nhiên mà , e nghĩ sắp tới chắc lại xuất hiện 1 số thớt so sánh HÀNG MÃ, BYO, với xe Hàn đó bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng