[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

long.spc

Xe container
Em thận trọng :
- Thưa chú, cháu nghe và biết đến tên chú đã lâu. Cháu rất cảm phục cái tâm của chú, người có công rất lớn phục dựng lại ngôi đền thờ cụ Đinh Bô Cương ở Thanh Liên. Những việc chú làm đều xuất phát từ tấm lòng, không một chút vụ lợi. Duy trì việc thờ cúng rất chu đáo và nghiêm trang. Qua câu chuyện chú kể và cháu tự tìm hiểu mấy ngày qua, chú vui lòng cho cháu được nói lên một số ý kiến, gọi là phản biện cũng được. Chú đồng ý nhé!
- Cháu cứ nói đi, chú cũng cần nghe.
- Có 3 điều cháu nêu lên để chú suy ngẫm, đây là cảm nhận của cá nhân cháu, nghe xong mong chú xem xét.
Thứ nhất: Cụ Đinh Bô Cương là một quan Đại thần triều Lê, khi chết được chôn cất kèm theo 2 lính hộ vệ. Chắc chắn một điều, cụ sẽ được chôn cất rất cẩn thận, có quan quách, các đồ quý như gươm, kiếm, tiền đồng, bát sứ, sách... Vậy tại sao khi chú khai quật mộ thì không thấy bất cứ thứ gì? Trong khi trong khu vực gần đó người dân đã từng đào được rất nhiều tiền đồng cổ thời Lê. Chẳng lẽ người xưa lại chôn cụ đơn giản như 1 người ăn mày vô gia cư?
Bắt đầu vào phần hấp dẫn

dungnd2006

Xe hơi
Em thận trọng :
- Thưa chú, cháu nghe và biết đến tên chú đã lâu. Cháu rất cảm phục cái tâm của chú, người có công rất lớn phục dựng lại ngôi đền thờ cụ Đinh Bô Cương ở Thanh Liên. Những việc chú làm đều xuất phát từ tấm lòng, không một chút vụ lợi. Duy trì việc thờ cúng rất chu đáo và nghiêm trang. Qua câu chuyện chú kể và cháu tự tìm hiểu mấy ngày qua, chú vui lòng cho cháu được nói lên một số ý kiến, gọi là phản biện cũng được. Chú đồng ý nhé!
- Có 3 điều cháu nêu lên để chú suy ngẫm, đây là cảm nhận của cá nhân cháu, nghe xong mong chú xem xét.
Thứ nhất: Cụ Đinh Bô Cương là một quan Đại thần triều Lê, khi chết được chôn cất kèm theo 2 lính hộ vệ. Chắc chắn một điều, cụ sẽ được chôn cất rất cẩn thận, có quan quách, các đồ quý như gươm, kiếm, tiền đồng, bát sứ, sách... Vậy tại sao khi chú khai quật mộ thì không thấy bất cứ thứ gì? Trong khi trong khu vực gần đó người dân đã từng đào được rất nhiều tiền đồng cổ thời Lê. Chẳng lẽ người xưa lại chôn cụ đơn giản như 1 người ăn mày vô gia cư?
E theo dõi nhiều thớt trước của Cụ. Chúc Cụ sức khoẻ để góp nhiều công sức vào những chuyện ko đâu nhưng hồi sau có nhiều 'ích'. Những còm ko đâu em nghĩ Cụ ko nên lướt qua để đỡ mất time Cụ ạ.

laonongtridien

Xe buýt
Chuyện cụ Phí luôn luôn là vậy...
Lôi cuốn và chân thực đến những dòng cuối, có những lúc tưởng đơn giản nhưng thực lại rất sâu xa, mạch nối mạch mà tưởng chừng như đã...ngắn mạch :)
Em hóng tiếp

lapnghiep

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc vì tò mò nhưng éo tin đâu :)) . Thánh thần có linh thiêng chắc chả để xứ này nghèo đội sổ , quan tham đông như kiến thế này .

patuana76

Xe điện
Em thận trọng :
Em kê ghế hóng đoạn hay...

springsea

Xe container
Lũ bố láo, cụ thiêng vậy, uy danh vậy mà chúng dám chôn nghiêng co cắp, há gì thánh ko được chôn tử tế?

Khoảng 3g sáng ngày 22/3/2018, nhằm ngày 06/2 âl, đoàn khoảng 20 người lên đường đi đến xã Hạnh Lâm. Làm các thủ tục lập đàn cúng bái, đúng 4g thì mọi người bắt đầu đào. Được sự hướng dẫn của người phụ nữ vong nhập, mọi người khẩn trương đào.
Đến độ sâu khoảng 2m, gặp phải tầng đất màu tối thì dừng lại. Người phụ nữ lại bị nhập phán, ta đấy, khi ta chết bị chôn nghiêng. Người phụ nữ nằm nghiêng co cắp trên mặt đất cho mọi người biết.
Đám người đào mộ liền trèo khỏi hố, tất cả cùng chấp tay vái lạy, lầm rầm khấn.
Chú LCM lại thắp hương xin phép ngài cho cất bốc. Được sự đồng ý của vong, họ lấy một ít đất ở tầng cuối bỏ vào trong hòm thủy tinh chuẩn bị sẵn.
Lúc này chú LCM, mới sực nhớ cùng chôn với cụ còn có 2 lính hộ vệ. Chú xin để cất lên thì vong ngài phán: Không được, phải để 2 lính ở lại bảo hộ cho xứ này, chỉ đưa mình ta về thôi. Các ngươi chỉ cần đắp lên 2 mộ đó ít đất và mua cho 1 ít áo quần, tiền vàng bạc là được. Hằng năm đến ngày giỗ ta sẽ cho người lên mời về dự!

acc_75

Xe điện
Em đánh dấu hóng tiếp

Blues05

Xe hơi
Mới đầu câu chuyện, e hóng tiếp

medici_rider

Xe tăng
Nhỡ vong ăn mày giả danh cụ thì sao nhỉ?

cuhaifus

Xe container
Hóng, giờ mới đến phần hấp dẫn

doctor76

Xe ba gác
Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.
Hay cho câu " hòm công đức lại đầy"

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Các cụ không nên báng bổ, nhất là khi câu truyện chưa kết. Em hóng xem sao.

Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.
Những chuyện tâm linh tín ngưỡng có thể tin hoặc không nhưng đừng nói ra mấy câu bất kính ko hay đâu cụ

wtpwt

Xe điện
Cạnh nhà em có người động thổ xây nhà trên hai mảnh đất cạnh nhau. Có người đến tranh chấp, chủ và người kia đều có sổ đỏ của cùng một mảnh đất phía bên trong.

Tâm linh nhờ các cụ nhờ. Thế mà ông thợ cúng không nhìn ra, chắc tầm nhìn vướng mịa vào tờ polime, hoặc thầy đểu không nhìn thấy cái gì. Long mạch nó đứt đoạn rõ ràng chia hai như thế.

Em sau khi biết chuyện đến quát to: Long mạch đứt đôi thế mà sao không ai nhìn thấy gì à!!!

Ông thợ cúng gật gật: Vầng vầng, tôi cũng nhìn thấy nhưng chỉ tưởng do vùng này đất yếu.

Các cụ thấy em tài không.

khongthuphi

Xe điện
Chú LCM thoáng chút hoang mang. Em nói tiếp:
- Điều thứ hai, giả sử đấy là 1 ngôi mộ thật, việc cất bốc mộ chú làm hơi vội vàng. Có thể nóng lòng muốn thực hiện công việc thiêng liêng nên chú đã vô ý phạm sai sót. Luật dân sự, luật hình sự đều có điều khoản về xâm phạm mồ mả. Kể cả đó là mộ vô chủ. Nếu khi chú phát hiện ra ngôi mộ, chú phải trình báo và làm đơn xin chính quyền thông báo cho bà con địa phương biết để xem có ai tranh chấp không, hết thời hạn không thấy ai phản hồi thì khi đó chú khai quật là trọn tình trọn lý. Chưa kể đến việc con cái của gia đình có khu vườn chú vào đào mộ, nếu họ kiện thì chú sẽ gặp phiền toái. Chú thử hình dung, trong vườn nhà người ta tự nhiên chú vào đào xới lấy mộ, xong lại đắp thêm 2 ngôi mộ mới lớn tướng giữa khu vườn nhà họ, giờ cái nhà đó ai dám vô ở, nhà bán ai dám mua. Bán tín, bán nghi, việc cõi âm biết đâu mà lường? Luôn sống trong sợ sệt!

starview

Xe tăng
Em hóng mà sao lâu thế cụ Phí ơi?

khongthuphi

Xe điện
Chú bắt đầu thay đổi sắc mặt, thoáng lo lắng.
- Ừ, chú hơi vội vàng, nhưng cũng vì ngài ấn định ngày giờ cất bốc nên phải làm cho kịp!
Em tiếp lời:
- Điều thứ 3, cụ Đinh Bô Cương là Quan đại thần, là nhân vật lịch sử của dân tộc. Việc chú lấy tư cách cá nhân hay một nhóm người ít ỏi để làm việc di dời mộ cụ, là một sự thiếu tôn trọng và phạm thượng. Việc này phải là cơ quan có trách nhiệm để làm, tổ chức chặt chẽ, có sự tham gia của chuyên gia khảo cổ, sử học....
Thôi việc đã rồi, cháu chỉ thấy không ổn nên tham gia với chú 1 số ý kiến như vậy, có gì sai mong chú bỏ qua!