[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

Tueminh2626

Xe điện
Các cụ có thể nghe bài giảng về những câu chuyện tâm linh do Hòa thượng Thích Giác Hạnh trực tiếp chứng kiến và kể lại:

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Đã mấy chục năm nay, chính quyền địa phương đã cố đi tìm mộ của cụ Đinh Bô Cương nhưng không có kết quả. Hàng năm, người dân 2 xã Thanh Liên - nơi cụ sinh ra và xã Hạnh Lâm nơi cụ an nghỉ, lấy ngày 16/6 al làm ngày giỗ cụ.
Ở 2 xã ngày xưa đã có đền thờ cụ, nhưng do nhiều nguyên nhân, 2 ngôi đền này đã bị đập phá hoàn toàn. Những năm gần đây, nhân dân dựng tạm lại cái miếu nho nhỏ để thờ cúng cụ.
Có nguyên nhân đợt đập phá chùa chiền, xóa bỏ tàn dư phong kiến không cụ?

khong_co_xe

Xe tăng
Hihi vọng không có cái kết thúc trớt quớt như mấy lần trước :D

khongthuphi

Xe điện
Nhà chú LCM ở cách ngôi đền khoảng 200-300m,nằm giữa một xóm nhỏ ngoài cánh đồng. Chú là 1 sỹ quan quân đội về hưu hàm Đại tá, năm nay 75 tuổi.
Ngôi nhà của gia đình chú xây khá đẹp và kiên cố, có sân vườn thoáng mát. Nhìn vào có thể biết được gia chủ là người kỹ lưỡng, ngăn nắp và có kinh tế.
Khi biết được ý định của 2 chú cháu, ông rất niềm nở. Vợ chú cũng ngồi vào bàn tham gia kể chuyện. Chú vào nhà mở tủ lấy ra một xấp block lịch cũ, loại in ốp - sét khổ lớn, lật phía sau chú đọc lại các ghi chép của mình về những công việc liên quan đến ngôi đền và cụ Đinh Bô Cương.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Chú LCM cho biết, năm 2012, chú đã 1 lần đi gọi hồn cụ Đinh Bô Cương do 1 nhà ngoại cảm có tên tuổi. Chú ghi ra 9 điều cần hỏi ngài và sau khi gọi được hồn thì có 19 điều chú ghi nhận được do ngài trả lời.
Trong đó, ngài cho biết mộ của ngài nằm cách ngôi đền ở Hạnh Lâm 200-300m chếch về phía đông bắc.
Chú LCM cùng một vài người đã lặn lội tìm kiếm nhưng không có kết quả.
Cho đến ngày 21/3/2018, có người phụ nữ trong xã tự nhiên bị nhập vong, tự nhận là ngài Đinh Bô Cương. Vong nói: ta ở dưới đó rất lạnh, các con hãy lên Hạnh Lâm đưa ta về. Phải sắm đủ áo quần, ngựa... Để cúng....

Hổ Hư

Xe hơi
Cụ thớt nên viết liền mạch ở luôn bài đầu tiên cho dễ đọc ạ

khongthuphi

Xe điện
Ngay lập tức, chú cùng 1 số bà con đưa người bị nhập vong lên Hạnh Lâm để nhận mộ.
Đến nơi, mọi người vào thắp hương trong đền thờ cụ ở xã Hạnh Lâm và 1 ngôi đền khác ở gần đó thì người phụ nữ lại nhập vong, nói: đi theo ta.
Đám người lại lục tục chạy theo. Đi qua quãng đồng, rẽ vào khu vườn của 1 nhà dân, người phụ nữ chỉ vào chân mình nói: mộ của ta ở đây.
Nói xong, người phụ nữ nằm vật xuống bất tỉnh.
Mọi người hoảng hốt sơ cứu, đồng thời lấy hoa quả ra thắp hương khấn vái.
Chú LCM liền đến UBND xã gặp chủ tịch để xin ý kiến.
Chủ tịch xã Hạnh Lâm trả lời (được chú ghi lại sau tờ lịch), nội dung :
- Do không có cơ sở khoa học để khẳng định việc này đúng hay sai nên chúng tôi không ủng hộ và cũng không ngăn cản, chỉ yêu cầu không làm ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt của người dân!
Chú cũng gọi điện thoại cho chủ tịch xã Thanh Liên và cũng nhận được câu trả lời tương tự.
Chú quay sang cúng mộ và hỏi xin thời gian cất bốc mộ, thì được vong ngài cho thời gian là 4g sáng ngày hôm sau 22/3/2018.
Đoàn người lên xe về Thanh Liên làm công tác chuẩn bị cho việc sáng 22/3 lên cất bốc.

khongthuphi

Xe điện
Khoảng 3g sáng ngày 22/3/2018, nhằm ngày 06/2 âl, đoàn khoảng 20 người lên đường đi đến xã Hạnh Lâm. Làm các thủ tục lập đàn cúng bái, đúng 4g thì mọi người bắt đầu đào. Được sự hướng dẫn của người phụ nữ vong nhập, mọi người khẩn trương đào.
Đến độ sâu khoảng 2m, gặp phải tầng đất màu tối thì dừng lại. Người phụ nữ lại bị nhập phán, ta đấy, khi ta chết bị chôn nghiêng. Người phụ nữ nằm nghiêng co cắp trên mặt đất cho mọi người biết.
Đám người đào mộ liền trèo khỏi hố, tất cả cùng chấp tay vái lạy, lầm rầm khấn.
Chú LCM lại thắp hương xin phép ngài cho cất bốc. Được sự đồng ý của vong, họ lấy một ít đất ở tầng cuối bỏ vào trong hòm thủy tinh chuẩn bị sẵn.
Lúc này chú LCM, mới sực nhớ cùng chôn với cụ còn có 2 lính hộ vệ. Chú xin để cất lên thì vong ngài phán: Không được, phải để 2 lính ở lại bảo hộ cho xứ này, chỉ đưa mình ta về thôi. Các ngươi chỉ cần đắp lên 2 mộ đó ít đất và mua cho 1 ít áo quần, tiền vàng bạc là được. Hằng năm đến ngày giỗ ta sẽ cho người lên mời về dự!

khongthuphi

Xe điện
Mọi việc xong xuôi, đoàn người cùng hòm hài cốt bùi ngùi chia tay vùng đất suốt 500 năm nay ngài an nghỉ. :))
Người dân xã Thanh Liên tụ tập rất đông tại ngôi đền chờ đoàn người đi rước ngài về. Công tác tổ chức tiếp đón khá nghiêm trang.
Hơn 8g sáng thì đoàn người về đến nơi. Hòm thủy tinh trùm vải đỏ được kính cẩn đặt lên bàn thờ, nhóm thầy cúng bắt đầu cúng an vị!

truongsa1210

Xe buýt
Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.
Em cũng ủng hộ cụ.
Éo mịa thời nào rồi còn bày đặt nhập hồn gọi ma.
Cơ mà... thôi kệ mịa nó. Mai em qua đó xin chân coi xe kiếm lạng thịt dọi cho các cháu...

Có cụ thượng thư cũng họ Đinh thời nay, ko biết 500 năm nữa có thiêng như cụ này ko nhỉ? Khéo lại nhập hồn vào chị phụ nữ nào đó cứ réo đốt lò lên chửi ấy chứ...
Mà em băn khoăn nếu một người bị nhập hồn rồi chửi ai đó... thì có bị sao ko nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

daigianhaque

Xe buýt
Cất bốc Ngài về rồi sao không chôn mà lại an vị trong chỗ thờ ngài vậy Cụ? Để lộ thiên vậy có ổn ko?

REXFOX

Xe đạp
em thì tin ít thôi, còn những chuyện huyền bí khác thì chưa chắc gì nên cũng hay đọc

QuangSunlight

Xe điện
NHẢM NHÍ.
Công ty buôn thần bán thánh mới khai trương , thuê phóng tinh viên viết bài nâng bi phỏng ?

khongthuphi

Xe điện
NHẢM NHÍ.
Công ty buôn thần bán thánh mới khai trương , thuê phóng tinh viên viết bài nâng bi phỏng ?
Em quote lại còm của cụ để trả lời vào cuối thớt ạ! Cảm ơn cụ đã theo dõi!

khongthuphi

Xe điện
Chú LCM còn kể thêm nhiều câu chuyện linh thiêng mà chú trực tiếp chứng kiến trong suốt thời gian 10 năm nay ở tại xã Thanh Liên và trong những lần đi gọi hồn.
Hai vợ chồng chú và những người dân lân cận cảm thấy thỏa mãn tinh thần khi làm được việc lớn.
Nhìn gương mặt vợ chồng chú và những người xung quanh, em từ bỏ ý định sẽ phản biện với chú về câu chuyện đã qua!
Nhưng bản tính em không cho phép mình im lặng. Từ đầu em ngồi nghe chăm chú, chỉ gật đầu theo câu chuyện.
Cuối cùng, khi chú và mọi người kể hết chuyện, em mới bắt đầu lên tiếng.

moongket

Xe điện
Chú LCM còn kể thêm nhiều câu chuyện linh thiêng mà chú trực tiếp chứng kiến trong suốt thời gian 10 năm nay ở tại xã Thanh Liên và trong những lần đi gọi hồn.
Hai vợ chồng chú và những người dân lân cận cảm thấy thỏa mãn tinh thần khi làm được việc lớn.
Nhìn gương mặt vợ chồng chú và những người xung quanh, em từ bỏ ý định sẽ phản biện với chú về câu chuyện đã qua!
Nhưng bản tính em không cho phép mình im lặng. Từ đầu em ngồi nghe chăm chú, chỉ gật đầu theo câu chuyện.
Cuối cùng, khi chú và mọi người kể hết chuyện, em mới bắt đầu lên tiếng.
Em biết cụ khongthuphi đã lâu trên of
Và em luôn tiếp tục mong chờ câu chuyện cụ chia sẻ cụ ạ

khongthuphi

Xe điện
Em thận trọng :
- Thưa chú, cháu nghe và biết đến tên chú đã lâu. Cháu rất cảm phục cái tâm của chú, người có công rất lớn phục dựng lại ngôi đền thờ cụ Đinh Bô Cương ở Thanh Liên. Những việc chú làm đều xuất phát từ tấm lòng, không một chút vụ lợi. Duy trì việc thờ cúng rất chu đáo và nghiêm trang. Qua câu chuyện chú kể và cháu tự tìm hiểu mấy ngày qua, chú vui lòng cho cháu được nói lên một số ý kiến, gọi là phản biện cũng được. Chú đồng ý nhé!
- Cháu cứ nói đi, chú cũng cần nghe.
- Có 3 điều cháu nêu lên để chú suy ngẫm, đây là cảm nhận của cá nhân cháu, nghe xong mong chú xem xét.
Thứ nhất: Cụ Đinh Bô Cương là một quan Đại thần triều Lê, khi chết được chôn cất kèm theo 2 lính hộ vệ. Chắc chắn một điều, cụ sẽ được chôn cất rất cẩn thận, có quan quách, các đồ quý như gươm, kiếm, tiền đồng, bát sứ, sách... Vậy tại sao khi chú khai quật mộ thì không thấy bất cứ thứ gì? Trong khi trong khu vực gần đó người dân đã từng đào được rất nhiều tiền đồng cổ thời Lê. Chẳng lẽ người xưa lại chôn cụ đơn giản như 1 người ăn mày vô gia cư?