[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

Mimeo

Xe điện
humxam75 cụ êi :D

Cơ mà cụ đừng post hình vớ vỉn :( Em xợ :(

kimma

Xe điện
Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.

ca_voi

Xe lăn
Khắp nơi chuẩn bị về cúng bái thôi

Sohas

Xe điện
Thế kỷ 21 rồi còn ai tin vào chuyện buôn thần, bán thánh nữa đâu, ấy thế mà những chuyện như thế này mà lên thớt thì các cụ mợ lót dép hết sân ,quên ăn ,quên ngủ ý nhỉ. Giống như em là thằng đàn ông đứng đắn, ra đường gặp mợ nào ăn mặc hở hang , em chẳng dám nhìn, chỉ tìm xem xung quanh có cái gương to to nào không thôi....

Emesco

Xe điện
Hòm công đức to thế

Emesco

Xe điện
Mới xây chưa lâu
Còn sơ sài quá
Được cái hộp công đức làm to
Không thuận với miếu

springsea

Xe container
Uầy 500 năm cụ đầu thai vài kiếp rồi. Nếu cụ hiển thánh thì dân đã lập đền thờ khói nhang đâu để cụ phải lo lạnh. 500 năm sắt thép chôn xuống đất cũng chả còn.

fun4u

Xe tăng
Cụ quên mấy quán nước nữa, ngon choét

Có hài cốt.. sẽ đến phần xây nơi thờ.. xây xong thì sẽ có khách viếng.. cuối cùng là lập hòm công đức .. địa phương lại có nguồn thu .. chỗ em bài này làm nhuyễn lắm..

honda78

Xe tải
Nhìn vào các khu vực tâm linh với hệ thống hòm công đức rất phản cảm: HCĐ to, tỉ lệ khá lớn so với tượng thờ. Các nguồn thu này sổ sách thế nào? dùng mục đích gì? Số tồn đầu kỳ - cuối kỳ ntn? ... v.v và mây mây...

Nhiều khi có mục đích đường sau kiểu lập di tích. Mấy việc này giờ phát sinh khá nhiều nên người dân mất lòng tin.

Bài này giống mấy quả Chùa Nhân Tạo ở Chùa Hương: xây xong lại có 1 hệ thống bảo kê thu phế chia nhau: phí trùng tu, hòm công đức, ban quản lý.

lạc lối

Xe điện
Các cụ cần phân biệt rõ 2 việc , việc tâm linh là có thì cứ công nhận là có , còn việc họ đến họ thắp hương rồi bỏ tiền công đức là việc của họ , mình chém gió trên Ốp đây thì đã có ai móc túi bỏ vào hòm công đức mà các cụ đã giãy giãy hết cả lên .
Việc lạm dụng công đức cụ nào có hứng nên lập hẳn một thớt khác để ném đá cho bà con biết mà tránh , còn đây là cụ thớt đang mô tả cái việc khác
Vài lời thành kính phân ưu vs các cụ .

202

Xe container
Các cụ cần phân biệt rõ 2 việc , việc tâm linh là có thì cứ công nhận là có , còn việc họ đến họ thắp hương rồi bỏ tiền công đức là việc của họ , mình chém gió trên Ốp đây thì đã có ai móc túi bỏ vào hòm công đức mà các cụ đã giãy giãy hết cả lên .
Việc lạm dụng công đức cụ nào có hứng nên lập hẳn một thớt khác để ném đá cho bà con biết mà tránh , còn đây là cụ thớt đang mô tả cái việc khác
Vài lời thành kính phân ưu vs các cụ .
Cái việc khác ấy nó lại là chính cho việc này. 500 năm thịt nát xương tan hồn siêu phách lạc. Nhập vào mắt ấy.
Chuyện tào lao chả có gì mà tâm với linh.

TNTuan

Xe điện
Mua vui cũng đc vài trống canh
Các cụ mợ tin hay ko thì tùy . Ko nên phán xét lz
E thì đọc giải khuây cho vui thôi

lạc lối

Xe điện
Cái việc khác ấy nó lại là chính cho việc này. 500 năm thịt nát xương tan hồn siêu phách lạc. Nhập vào mắt ấy.
Chuyện tào lao chả có gì mà tâm với linh.
Cụ phán như đúng rồi, truyện tâm linh có nhiều thớt đã bàn chém nát nước vs các cụ Ốp đã khẳng định là có .
Ở câu truyện cụ thớt vì mọi người đều chỉ là hóng vs nghe kể lại thì phán này phán kia là Ko có cơ sở , em nhớ có câu dân gian truyền miệng " sống khôn chết thiêng " tức có nghĩa người lúc còn sống có nhiều công trạng, thành tích .v.v thì lúc thác xuống hồn họ rất thiêng.....
Cụ thớt đang kể về cụ Đinh Bộ Công - chiếu theo ý đó thì việc cụ đã mất 500 năm ko phải là cái gì lớn .
Về vấn đề chết đã quá lâu thì hồn phách còn không hay đã bị siêu lạc như lời cụ nói thì em lại dẫn ra mấy truyện khác mà em biết : có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái

dennoithat

Xe tăng
Một số cụ chưa biết cụ Phí nên mới có những câu nói vội vàng, ko đúng.
Chứ cụ Phí viết bài nhất định không phải mục đích mê tín, càng không phải là mục đích làm ngôi Đền nổi tiếng để nhiều người biết và bỏ tiền công đức đâu ạ.
Em nghĩ cụ Phí viết câu chuyện trải nghiệm của bản thôi mà. Cụ ấy có nhiều chuyện để chúng ta ngẫm lắm ạ.

hcmt

Xe điện
Cụ phán như đúng rồi, truyện tâm linh có nhiều thớt đã bàn chém nát nước vs các cụ Ốp đã khẳng định là có .
Ở câu truyện cụ thớt vì mọi người đều chỉ là hóng vs nghe kể lại thì phán này phán kia là Ko có cơ sở , em nhớ có câu dân gian truyền miệng " sống khôn chết thiêng " tức có nghĩa người lúc còn sống có nhiều công trạng, thành tích .v.v thì lúc thác xuống hồn họ rất thiêng.....
Cụ thớt đang kể về cụ Đinh Bộ Công - chiếu theo ý đó thì việc cụ đã mất 500 năm ko phải là cái gì lớn .
Về vấn đề chết đã quá lâu thì hồn phách còn không hay đã bị siêu lạc như lời cụ nói thì em lại dẫn ra mấy truyện khác mà em biết : có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái
Việc tâm linh thì ko ai dám báng bổ. Chỉ là cụ ấy nói 500 năm thì đầu thai lâu rồi. Theo em biết thì người thường khoảng 4-5 đời là đầu thai sang kiếp khác.

Hóng cụ mở thớ về 2 ngôi mộ như cụ nói.

nhim0714

Xe hơi
Em vào hóng chuyện của các cụ.