[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

Nam309

Xe hơi
hóng bài của các cụ

goldmonkey

Xe container
Có hài cốt.. sẽ đến phần xây nơi thờ.. xây xong thì sẽ có khách viếng.. cuối cùng là lập hòm công đức .. địa phương lại có nguồn thu .. chỗ em bài này làm nhuyễn lắm..
Có con rắn nước nằm trên mộ ông ăn mày mà còn quyên được trên 200 củ kia kìa.

Tu ky

Xe tăng
Em hóng câu chuyện của cụ và xin chia sẻ nỗi mất mát với cụ ah!

mr.wine

Xe tăng
Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.
Thế kỷ 21 rồi còn ai tin vào chuyện buôn thần, bán thánh nữa đâu, ấy thế mà những chuyện như thế này mà lên thớt thì các cụ mợ lót dép hết sân ,quên ăn ,quên ngủ ý nhỉ. Giống như em là thằng đàn ông đứng đắn, ra đường gặp mợ nào ăn mặc hở hang , em chẳng dám nhìn, chỉ tìm xem xung quanh có cái gương to to nào không thôi....
Theo em nghĩ như thế này.
Có nhiều người suy nghĩ cổ xưa, họ cho rằng cứ cung tiến nhiều thì nhận được nhiều.
Chúng ta nên giải thích lại cho họ hiểu, việc lập đền thờ miếu mạo, là một hình thức ghi nhớ công ơn của những người lập đất mở cõi. Giáo dục cho con cháu hiểu và nhớ tới công ơn của tổ tiên cha ông.
Phê phán cái xấu là điều tốt, nhưng bên cạnh đó, tìm hiểu một cách khoa học để giảng giải cho người khác hiểu có lẽ là điều tốt hơn.

fanmu1234

Tháo bánh
Mấy ngày qua, làng quê em - xã Hạnh Lâm, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An - người dân xôn xao bàn tán về việc có nhóm gần 20 người, trong đêm đến vườn một nhà dân xóm dưới, đào, cất bốc một ngôi mộ được họ cho là mộ cụ Đinh Bô Cương. Mang về một ngôi miếu thờ ở xã Thanh Liên, cách 13km.
Về cụ Đinh Bô Cương, mời cccm vào Wiki để tìm hiểu thêm.
Vốn có tính tò mò, em cất công đi tìm hiểu sự việc và trong quá trình này em gặp phải nhiều điều kì dị.
Em lập thớt này chia sẻ cảm nhận của mình với cccm. Giống như các thớt khác em đã lập, ngoài kể chuyện em còn đăng kèm hình ảnh!
Mời cccm bắt đầu nhé!
Cứ có thớt của cụ là em thích. Chúc cụ mạnh khoẻ

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
em hóng, không biết khi nào cụ chủ mới pót tiếp cc nhỉ :D

hp220606

Xe tải
Cụ chủ đang đi thu thập thêm thông tin à? mót quá rồi cụ ơi

nghiaiia

Xe tải
Chắc là người trần có âm mưu gì đó thôi, 500 mà có lí lịch tốt thì có khi đầu thai tới mấy lần rồi.

icemain

Xe tăng
Câu chuyện 2 xã Hạnh Lâm và Thanh Liên cùng có 2 đền thờ cũng hao hao như Đền Củi tại xã Xuân Hồng, Nghi Xuân, tỉnh Hà Tĩnh và Đền Ông Hoàng Mười, Hưng Nguyên – Nghệ An, lại cùng bên bờ sông Lam (có khác là 2 xã đều hữu ngạn còn 2 đền Ông Hoàng Mười kia là hữu ngạn và tả ngạn). Ở Hà Nội cũng có 2 đền Gióng ở Sóc Sơn và Phù Đổng.

Nhưng em chỉ thắc mắc tại sao 2 xã cùng một huyện thì Chính quyền huyện không có ý kiến gì về việc này?

linhsoc

Xe đạp
Em hóng , chuyện của cụ lúc nào cũng hay

lạc lối

Xe điện
Việc tâm linh thì ko ai dám báng bổ. Chỉ là cụ ấy nói 500 năm thì đầu thai lâu rồi. Theo em biết thì người thường khoảng 4-5 đời là đầu thai sang kiếp khác.

Hóng cụ mở thớ về 2 ngôi mộ như cụ nói.
Em sợ gạch đá bỏ xừ chả giám kể
Về vụ đầu thai thì em cho rằng Ko phải ai chết cũng đầu thai , kinh sách nhà Phật nói luân hồi đầu thai rồi bà con đọc xong cứ gào lên chết sẽ đầu thai :)) - đây là điểm nhầm lẫn cơ bản

Lead vịt

Xe buýt
Cụ phán như đúng rồi, truyện tâm linh có nhiều thớt đã bàn chém nát nước vs các cụ Ốp đã khẳng định là có .
Ở câu truyện cụ thớt vì mọi người đều chỉ là hóng vs nghe kể lại thì phán này phán kia là Ko có cơ sở , em nhớ có câu dân gian truyền miệng " sống khôn chết thiêng " tức có nghĩa người lúc còn sống có nhiều công trạng, thành tích .v.v thì lúc thác xuống hồn họ rất thiêng.....
Cụ thớt đang kể về cụ Đinh Bộ Công - chiếu theo ý đó thì việc cụ đã mất 500 năm ko phải là cái gì lớn .
Về vấn đề chết đã quá lâu thì hồn phách còn không hay đã bị siêu lạc như lời cụ nói thì em lại dẫn ra mấy truyện khác mà em biết : có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái
Cụ ơi, cụ kể rõ hơn về ngôi mộ ở HP e nghe với.

ongdogia

Xe tăng
~o)~o)~o)~o)~o), cafe nguội hết mà chưa thấy chủ thớt về kể tiếp chuyện