[Funland] Tâm sự chuyện đời: con người thay đổi

xehoi.net.vn

Xe buýt
Thân chào cccm ạ!
Em là mem của otofun trên face cũng lâu rồi, giờ mới đk mem trên forum.
Sáng thứ 7 nhâm nhi ly café 1 mình ngắm phố phường tự nhiên muốn viết gì đó chia sẻ với cccm về câu chuyện của em.
Em được 31 cái xuân rồi, nói từng trải thì chưa là gì, nhưng đã trải qua 2 lần biến cố lớn nên cũng có một it gọi là cay đắng ạ ^-^.
Tất cả mọi chuyện cũng vì chữ TIỀN cả cccm ạ. Vì nó mà anh chị em ruột trở mặt, bạn bè xa lánh, gia đình lục đục ... Theo cccm, tại sao con người ta lại có thể dễ dàng thay đổi cách ứng xử với nhau như thế ạ ? Phải chăng họ nghĩ rằng để có tiền thì họ bất chấp tất cả?
Cố gắng buông bỏ cụ ạ, ai không xứng đáng với cụ thì không đáng để cụ phải bận tâm đến thế đâu.

slaz8

Xe ba gác
Tà giáo Thiên địa ở Hàn quốc nhờ thờ chúa trời mà giúp cho Hàn quốc lây lan thành công Covid 19. Mê tín dị đoan luôn hại chết mình và rất nhiều người. thật đáng thương cho họ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Kể ra thì dài dòng lắm ạ, nhưng exp thì em chia sẻ với cụ là làm gì thì làm không vay mượn hoặc cho người thân vay mượn tiền ạ.
Làm ăn ổn thì không sao, lỡ mà đi xuống thì ... :(
Trải rồi mà vẫn sáo rỗng thế này sao?

Sống ở đời phải có tấm lòng. Cho vay hay đi vay đều là tùy hoàn cảnh và mqh. Cho vay thì cũng trong khả năng chịu rủi ro của mình thôi, đã rút tiền cho vay thì xác định ko đòi lại đc cũng vẫn cười đc. Còn đi vay thì nỗ lực và có trách nhiệm mà trả lại số đã vay.
Con người khác các loài khác là sống có tình, có trc và có sau thôi.

tamlinh

Xe tăng
Không biết Các Tỉ phú này có dại dột không, kém cỏi không ?

gadi2banh

Xe điện
Tiền như Quỳ tím ý cụ, chuyên dùng để thử các mỗi quan hệ và nếu hỏi có cách nào để làm bản chất con người lộ ra rõ và nhanh nhất, câu trả lời là hãy dùng tiền!
E kém cụ chủ 1 tuổi! Gia đình e cũng có vài biến cố, đến bây giờ thì gia đình e chọn cách sống sòng phẳng vs họ hàng ruột thịt! E vẫn nhớ như in hình ảnh bố e ngồi cầu thang suy sụp và khóc cay đắng, bất lực khi không 1 ai trong mấy anh chị em ruột cho bố e vay tiền để mua cái nhà bên Gia Lâm ( Dù lúc đó nhà e đã có nhà , có đất ở tỉnh khác, chỉ chưa bán được ngay nên còn thiếu tiền mua ).
Nhiều lúc nghĩ cũng buồn, chỉ vì cá nhân của 1 2 người ích kỷ thôi là nát cả dòng họ!
Hóng câu chuyện của cụ chủ
E thấy trường hợp như nhà cụ thì chả có gì cay đắng lắm, vì chỉ là đổi chỗ ở, ko làm lúc này thì làm lúc khác, cơ hội chưa phải là hết. Đủ bản lĩnh thế chấp để vay. Trừ trươngf hợp khẩn cấp, hiểm nghèo.

Sazi

Xe điện
Vào những pic bán than + đổ lỗi
1. Lỗi do thằng tiền
2. Lỗi do thằng đất
3. Lỗi do thằng tham
....
Bàn đi bàn lại một lúc về sự "đắng cay" các chuyên gia tư vấn góp ý
1. Buông bỏ, nhưng không nói là bỏ cái gì, điều gì.
2. Nhìn vào Tiền diễn dịch các lỗi kết luận là đắng cay
...
Vòng than này lặp đi lặp lại, chui ra rồi lại chui vào, than và than. Than bán không ai mua, cho không ai nhận, bỏ đi lại tiếc. Chữ than dán lên trán, để trước mặt, mang đến tương lai, chết chôn xuống mộ. Khổ vậy đấy.

Đọc hết 3 trang vẫn thấy lý thuyết, chưa thấy ví dụ cụ thể nào cả.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy trường hợp như nhà cụ thì chả có gì cay đắng lắm, vì chỉ là đổi chỗ ở, ko làm lúc này thì làm lúc khác, cơ hội chưa phải là hết. Đủ bản lĩnh thế chấp để vay. Trừ trươngf hợp khẩn cấp, hiểm nghèo.
Cay vì ace ko ai giúp mình làm giàu cả, mỗi người dăm bảy trăm tr là có cái biệt thự thôi mà, cay lắm :)

Sazi

Xe điện
Cay vì ace ko ai giúp mình làm giàu cả, mỗi người dăm bảy trăm tr là có cái biệt thự thôi mà, cay lắm :)
Cay lắm, các anh chị đều giàu có thành đạt đáng lẽ nên nhận ít hơn, với lại con gái lấy chồng thì không được nhận.

formen

Xe lăn
over load là thay đổi thôi cụ, ngày xưa cc gọi là chạm nọc. để mối quan hệ phát điên lên thì các liên kết cũ chả có giá trị gì cả.

cái cụ gì vê hưu có mấy tỉ cho nhà cậu em vay mà ng ta không trả nên cụ ấy đồ sát là ví dụ.

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Nói chung là mọi người vẫn chưa biết câu chuyện của cụ là gì, và vì sao cụ bị mọi người xa lánh vì tiền. E xin lỗi, nếu người thân ruột thị của e vay tiền e đi đánh bạc, ăn chơi mà khuyên k dc thì e từ bỏ mẹ luôn ý chứ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Uh mỗi người 1 hoàn cảnh. Cách đây mười mấy năm rồi, lúc đó ngân hàng chưa nhiều chính sách như bây giờ đâu cụ ạ... Chứ đơn giản như cụ nói thì 1 phát xong ngay chứ k cần nhờ tới họ hàng!

Autohaus.vn

Xe tải
Thân chào cccm ạ!
Em là mem của otofun trên face cũng lâu rồi, giờ mới đk mem trên forum.
Sáng thứ 7 nhâm nhi ly café 1 mình ngắm phố phường tự nhiên muốn viết gì đó chia sẻ với cccm về câu chuyện của em.
Em được 31 cái xuân rồi, nói từng trải thì chưa là gì, nhưng đã trải qua 2 lần biến cố lớn nên cũng có một it gọi là cay đắng ạ ^-^.
Tất cả mọi chuyện cũng vì chữ TIỀN cả cccm ạ. Vì nó mà anh chị em ruột trở mặt, bạn bè xa lánh, gia đình lục đục ... Theo cccm, tại sao con người ta lại có thể dễ dàng thay đổi cách ứng xử với nhau như thế ạ ? Phải chăng họ nghĩ rằng để có tiền thì họ bất chấp tất cả?
Em nghĩ cũng tùy người thôi ạ! Em kể 1 câu chuyện có thật: Chị gái sang chơi nhà em gái, thấy tóc em có sợi bạc mới hỏi sao dạo này tóc bạc thế (Cô em cũng ngoài 40 tuổi rồi ạ). Cô em bảo tại suy nghĩ nhiều. Bà chị thấy vậy rút ra cho cô em số tiền tương đương chục cây vàng.

Xechaybangcom

Xe điện
Bạn bè và người thân của em hỏi vay em tiền, nếu có tiền em đều cho vay.
Nếu bình thường em chả bao giờ gọi điện đòi tiền, chỉ khi nào có việc cần mua sắm tài sản cố định thì mới gọi để thông báo em cần tiền.
Và những người vay tiền em cũng chưa bao giờ không trả cả.

ok.

Xe tăng
Chả phải giở mặt gì đâu bác, nhiều khi là tình cảm đùa nhau thôi.;))

Đơn cử dư khi bố bảo đưa tiền cho con gái rượu mấy lần, con gái rượu lại bảo bố quên chứ có đưa cho con xu nào đâu. ;))

Ừ thì bố quên, bố già rồi....thế mà bố cứ nghĩ là lần người ta trả ít tiền lẻ bố tách ra mấy lần ba trăm đưa con cơ đấy.

Bố xin lỗi con gái nha, tại bố cuống nên nhầm.....:))

November123

Xe tải
Từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ có xích mích với bạn bè về tiền bạc. Cũng có thể do tôi nghèo nhất đám hoặc do tôi may mắn có được những người bạn tốt. Haha.
Thời đi học, kết bạn chỉ đơn giản nó có hợp tính hay không là được, không quan tâm những vấn đề khác.
Đi làm, gặp đủ loại người mới nghiệm ra một điều "Chọn bạn mà chơi", số lượng không bằng chất lượng. ;)
Tiền bạc rất quan trọng trong cuộc sống, và mỗi người có quan điểm riêng của mình về nó, nhưng không bao giờ đúng cho tất cả.
Tôi luôn cố gắng suy nghĩ lạc quan nếu gặp chuyện không may, nó tốt cho bản thân. :)

leobk

Xe tải
Tiền như Quỳ tím ý cụ, chuyên dùng để thử các mỗi quan hệ và nếu hỏi có cách nào để làm bản chất con người lộ ra rõ và nhanh nhất, câu trả lời là hãy dùng tiền!
E kém cụ chủ 1 tuổi! Gia đình e cũng có vài biến cố, đến bây giờ thì gia đình e chọn cách sống sòng phẳng vs họ hàng ruột thịt! E vẫn nhớ như in hình ảnh bố e ngồi cầu thang suy sụp và khóc cay đắng, bất lực khi không 1 ai trong mấy anh chị em ruột cho bố e vay tiền để mua cái nhà bên Gia Lâm ( Dù lúc đó nhà e đã có nhà , có đất ở tỉnh khác, chỉ chưa bán được ngay nên còn thiếu tiền mua ).
Nhiều lúc nghĩ cũng buồn, chỉ vì cá nhân của 1 2 người ích kỷ thôi là nát cả dòng họ!
Hóng câu chuyện của cụ chủ
Cụ nói thế khó lắm, em nghĩ có 2 điều kiện cần xem xét trên phương diện của người cho vay tiền :

1. Có tiền để cho vay lúc đó hay ko ? Ko có tiền hoặc có nhưng lúc đó chưa huy động được ngay thì cho vay kiểu gì ? Chả nhẽ đi vay người khác để cho vay.

2. Uy tín của người đi vay. Phải đánh giá xem ngừoi đi vay như nào, tin tưởng đc ko ? Có khả năng trả không ? Có khả năng trả nhưng có muốn trả không ?.

Nếu đứng vị trí người đi vay và suy xét người vay thì ko hợp lý lắm. Tiền là mồ hôi công sức kiếm ra, cho vay ko có thế chấp thì là tín chấp, dùng lòng tin để cho vay, người ta cho vay là đại nhân đại đức, là do uy tín của mình, là tin tưởng mình. Người ta ko cho vay có thể người ta ko có sẵn tiền lúc đó hoặc uy tín của mình chưa đủ để người ta tin tưởng cho vay.
Trước đây khó khăn em đi vay cũng phair tính toán sao cho việc trả nhanh nhất, đúng hạn nhất, giảm thiểu thiệt cho ngươi mình vay, cũng là giữ chữ tín của mình. Người vì mình mà giúp mình khi chưa có gì, còn khó khăn ... cả đời này ko bao giờ quên và sẵn sàng giúp hết sức nếu có cơ hội đền đáp.

leobk

Xe tải
Cay lắm, các anh chị đều giàu có thành đạt đáng lẽ nên nhận ít hơn, với lại con gái lấy chồng thì không được nhận.
ơ cụ này tư tưởng hay nhỉ ? Ko biết cụ đùa hay thật ?

Việc gì ra việc đấy, tôi làm đc nhiều, thành đạt hơn là do tôi cố gắng lao động, tôi gặp may mắn. ko liên quan đến việc tôi phải nhận ít hơn (em đoán là chia tài sản bố mẹ), cứ chia xong đi rồi tôi cho lại :)

con gái lấy chồng thì ko dc nhận ah cụ ? Con nào chả là con, như nhau hết.