[Funland] Tâm sự của em , 1 người đã từng bị Rối loạn lo âu

cuongkilo

Xe tăng
Cũng may cụ chưa tìm đến cái chết, nếu không thì làm gì có bây giờ. Em cũng có người bạn bị trầm cảm và đã tự giải thoát :(:(. Giờ xã hội, cuộc sống phức tạp, bệnh tâm thần cũng xuất hiện nhiều hơn, hy vọng mọi người có cái nhìn khác, thông cảm, giúp đỡ cho những người bệnh, đừng để đến lúc có sự việc đáng tiếc xảy ra.
Thật sự chăm sóc người bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần thật sự khó cụ ạ
Người cs phải thật sự nhìn nhận đây là 1 bệnh , 1 tổn thương thật sự của người bệnh .Em có nhiều ae trong nhóm trong faceboock họ tâm sự nghe buồn lắm ạ
Toàn những lời nói tổn thương nào là Bị ma làm , do ăn ở , lười biếng , hâm , dở hơi ....
Mà chính những người thân lại tổn thương họ , 1 vòng luẩn quẩn , tổn thương người có vấn đề về Tâm Thần không khác gì cho họ uống thuốc độc

gnud_ht

Xe buýt
Chia sẻ với cụ chủ. Em đã rơi vào tình trạng của cụ trong vòng hai năm. Rối loạn lo âu, lúc nào đầu cũng trong trạng thái căng thẳng. Stress giảm 6-7kg và thường xuyên nghĩ tới cái chết. Đến giờ phút này em đã dần lấy lại được tâm lý nhưng vẫn có những tổn thương nhất định.

cuongkilo

Xe tăng
Chia sẻ với cụ chủ. Em đã rơi vào tình trạng của cụ trong vòng hai năm. Rối loạn lo âu, lúc nào đầu cũng trong trạng thái căng thẳng. Stress giảm 6-7kg và thường xuyên nghĩ tới cái chết. Đến giờ phút này em đã dần lấy lại được tâm lý nhưng vẫn có những tổn thương nhất định.
Chia sẻ đi cụ . Gặp người cùng bệnh là e khoái lắm 😂

Depmoc

Xe hơi
Chào các cụ các mợ !
Hôm nay , e vừa đọc xong 1 tâm sự của 1 cụ trên diễn đàn ,tâm sự của cụ đó về biểu hiện của căn bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần làm em lại nhớ đến thời gian em bị bệnh này , em xin phép đc chia sẻ quá trình em bị bệnh của em ,mời cccm cùng chia sẻ :
Năm nay em 41 tuổi , trc khi bị bệnh em hoàn toàn khỏe mạnh, sk khá tốt.Căn bệnh này xảy ra với em chính xác cách đây 4 năm
Vào 1 buổi tối ,sau khi tắm xong thì thấy người nóng bừng bừng ko phải là do sốt , đầu đau , chóng mặt , người lảo đảo nói chung biểu hiện rất giống người đột quỵ .Gia đình em đưa vào Bạch Mai , khám ko ra bệnh gì .Đến sáng là người lại hoàn toàn bt .
Tiếp sau đó là chuỗi ngày khốn khổ nhất cuộc đời e
Em mất ngủ liền 3 tháng ,mỗi ngày chỉ ngủ dc 3h đến 4h hoặc thức trắng em ,sợ tắm , sợ gió, sợ tiếng ồn , chân tay ra mồ hôi ko kiểm soát , ko đi dc xe máy , ko ngồi dc ở đám đông, ko đi bộ dc ,sợ đột quỵ, huyết áp tăng giảm thất thường , tim đập nhanh hồi hộp, không kiềm chế vs kiểm soát nổi hành vi nữa , nói chung khốn khổ vô cùng
Em lê la đi khám tất cả các viện lớn của HN, và cuối cùng là ko ra bệnh gì, lúc đó em ko bao giờ nghĩ em có vấn đề về Tâm Thần
Lê la 1 năm chữa bệnh , ko đi làm dc , mà cũng bị đuổi việc luôn ạ ,e ko có thu nhập mà gia đình ,bạn bè và vợ em cũng quá chán nản với em , thậm chí buông những lời sát thương cực đau đớn với em
Em đã đến lúc nghĩ cái chết, đã viết note trên điện thoại cho người nhà.Lúc đó em đã muốn mua dây thừng để tự giải thoát.
Nhưng thật may mắn cho e các cụ ạ , có 1 cô hàng xóm nhà em làm y tá ở khoa Tâm Thần BM sang chơi ,nhìn thấy e vậy, bảo mày bị Trầm cảm rồi ,qua ngày khoa Tâm Thần khám cho cô
Sau khi khám 1 ngày em đc chuẩn đoán bị Rối Loạn Lo Âu lan tỏa , Bác sĩ kê 1 đơn thuốc 3 tháng .
Thật sự , em uống dc 15 ngày em ko chịu nổi , gần như cả ngày em lơ mơ , ngơ ngơ gần như ko còn nhận thức dc gì. Em sợ quá bỏ luôn.Lại khám tiếp , lần này giảm liều ,thì e thấy đỡ hơn nhưng vẫn mệt vô cùng duy nhất là e ngủ dc hơn 1 xíu.
Lại bế tắc các cụ ạ , lúc này e chán nản vô cùng thật sự lúc đó thêm 1 lần nữa e nghĩ đến cái chết .May mắn lại xảy ra với e , như có linh tính gì mà đêm hôm đó đứa cu con thứ 2 nhà e, ra ôm e ngủ ,nó bảo : Bố ơi ,bố đừng chết , con ko muốn bố chết ....Em đã khóc các cụ ạ ,khóc to , khóc như bao giờ dc khóc ạ.Em bảo nó , ko ,bố ko chết đâu , bố hứa bố sẽ sống .
Ngay đêm đó, e quyết tâm phải chữa bệnh, em lên Youtube ,tìm hiểu trên hội nhóm trên Facebook...
Những ngày đầu thực sự vất vả
Tập đi bộ, tập thở ,mới đầu chỉ đi dc khoảng 100m là gục ạ ,sau cứ dần dần lên đc 300m rồi 1km , 2 km
Tập tắm vừa tắm vừa hát ,vừa lẩm nhẩm để quên nỗi sợ hãi
Tập cả đứng với đám đông ,bằng cách đi xe buýt
Hài nhất là tập đi xe máy
Còn nhiều lắm ạ...
Tất cả cái này em đều phải tự 1 mình phải vượt qua , lúc đó gần như e ko 1 sợ trợ giúp nào từ gia đình , bạn bè...
Ơn trời ko phụ e , sau 1 năm thì em đã ổn định dc lai, các cơn rối loạn cứ dần dần giảm xuống ..Đến giờ thì thi thoảng vẫn bị ,nhưng e cảm thấy nhẹ nhàng ,coi nó như 1 phần cuộc sống của mình .
Mặc dù căn bệnh này lấy của e quá nhiều ,nhưng nó cũng cho e những trải nghiệm ,những kinh nghiệm, nhìn nhận dc nhiều thứ hơn..
Em mất : Công việc , các mối quan hệ , tình cảm gia đình sứt mẻ ....
Em được : Học đc tính tích kiệm , chăm sóc sk tốt hơn , có thêm những người bạn cùng bệnh
Đôi dòng chia sẻ lủng củng của e,xin các cụ đừng chê cười , xin đừng chê cười những người bị bệnh như bọn em nha
Gia đình luôn bên cụ. Mong cụ thật bản lĩnh để vượt qua bệnh tật

bamboo720003

Xe tải
Hiện tại , e cũng giúp đỡ 1 số bạn cùng căn bệnh như e
Người trầm cảm khổ lắm , đôi khi đối mặt với các cơn chỉ cần 1 cái nắm tay của người thân thôi cũng đã ấm áp lắm rồi cụ ạ.Hãy yêu quý vs thông cảm những người trầm cảm như bọn em nhé
cụ có thể cho em xin tên những hội nhóm cụ đang sinh hoạt và giúp đỡ trên FB ko ah.
em chưa tiện kể bệnh của bản thân em.

cuongkilo

Xe tăng
cụ có thể cho em xin tên những hội nhóm cụ đang sinh hoạt và giúp đỡ trên FB ko ah.
em chưa tiện kể bệnh của bản thân em.
Cụ cứ google Nhóm Rối Loạn HTTV , Rối loạn lo âu , Trầm cảm là có ạ
Cụ cần giúp gì cứ Ib e , em biết đc gì e sẽ chia sẻ với cụ

bamboo720003

Xe tải
cách đây khoảng 3 năm e đã viết 1 bài tâm sự trên này. sau ít tìm dc sự đồng cảm nên e nhờ admin xóa.

Cụ cứ google Nhóm Rối Loạn HTTV , Rối loạn lo âu , Trầm cảm là có ạ
Cụ cần giúp gì cứ Ib e , em biết đc gì e sẽ chia sẻ với cụ

cuongkilo

Xe tăng

bonbon137265

Xe hơi
Lo lắng mọi việc 1 cách thái quá có phải cũng là 1 biểu hiện không CCCM?

Giodong2

Xe buýt
Qua lời các cụ trên này khiến em cảm giác vào bệnh viện tâm thần đã ko chưa được lại còn làm bệnh càng nặng hơn.

cuongdothiet

Xe tải
Người thân em 35 tuổi. Hiện đã không cong khả năng lao động, ngày ngày chỉ đi lang thang khắp nơi rồi cũng hoang tưởng nhìn thấy một người đàn ông đi theo. Vậy là cũng bị rối loạn cảm xúc lưỡng cực phải ko ạ ?
Cho em xin tên mấy hội nhóm với.

dhela

Xe tăng
Lo lắng mọi việc 1 cách thái quá có phải cũng là 1 biểu hiện không CCCM?
Là 1 trong những biểu hiện của OCD (rối loạn ám ảnh cưỡng bức)...
Cụ đọc thêm về bệnh này xem những biểu hiện còn lại có giống ko 🍀

Người thân em 35 tuổi. Hiện đã không cong khả năng lao động, ngày ngày chỉ đi lang thang khắp nơi rồi cũng hoang tưởng nhìn thấy một người đàn ông đi theo. Vậy là cũng bị rối loạn cảm xúc lưỡng cực phải ko ạ ?
Cho em xin tên mấy hội nhóm với.
Đây thì lại là biểu hiện của tâm thần phân liệt rồi cụ :|

Airblade2015

Xe buýt
Bệnh này biểu hiện rất đa dạng nên dễ bị chẩn đoán nhầm. VD có lúc tự nhiên hồi hộp đánh trống ngực hoặc đau nhói vùng trước ngực nên hay đến khám tim mạch. Có ngô lúc mệt mỏi, thở không ra hơi hoặc cảm giácngộp thở sắp hết hơi nên được đưa đi khám hô hấp. Có luc mất ngủ kéo dài thì khám thần kinh, có lúc đau quặn bụng, không ăn được chán ăn hoặc ăn vào đầy bụng chướng hơi thì lại đi khám tiêu hóa. Đặc biệt là lúc bác sĩ khám lại hoàn toàn bình thường nên người xung quanh lại nghĩ là giả vờ bệnh

cuongkilo

Xe tăng
Qua lời các cụ trên này khiến em cảm giác vào bệnh viện tâm thần đã ko chưa được lại còn làm bệnh càng nặng hơn.
Hiện tại , thì sức khỏe Tâm Thần và các bệnh liên quan chưa dc quan tâm nhiều lắm a.
Bác sĩ họ khám rất qua loa , kê đơn chưa hợp lý với tình trạng bệnh , riêng bệnh này phải thăm khám ,test rất kĩ mới đúng tình trạng bệnh a

cha biet chi

Xe điện
Cụ chủ thật phi thường.cố lên cụ.lúc bệnh tật k có ai là điều buồn nhất đấy ạ.chỉ cần câu nói động viên thôi là vui rồi.

cuongkilo

Xe tăng
Bệnh này biểu hiện rất đa dạng nên dễ bị chẩn đoán nhầm. VD có lúc tự nhiên hồi hộp đánh trống ngực hoặc đau nhói vùng trước ngực nên hay đến khám tim mạch. Có ngô lúc mệt mỏi, thở không ra hơi hoặc cảm giácngộp thở sắp hết hơi nên được đưa đi khám hô hấp. Có luc mất ngủ kéo dài thì khám thần kinh, có lúc đau quặn bụng, không ăn được chán ăn hoặc ăn vào đầy bụng chướng hơi thì lại đi khám tiêu hóa. Đặc biệt là lúc bác sĩ khám lại hoàn toàn bình thường nên người xung quanh lại nghĩ là giả vờ bệnh
Em mất gần 1 năm mới tìm ra đó. Riêng Tim mạch em khám 3 viện , 103 , Bạch Mai , Tim trung ương.
Đều ra kết luận : Tim chả vấn đề gì .Tốn tiền lại còn thêm hoảng loạn vì ko biết mình bị bệnh gì.
Vì cứ khám ,dc gặp bác sĩ thì an tâm ,sau về 1 thời gian lại bị ,lại hoảng loạn
Sau này phát hiện ra ,cứ gặp bác sĩ kết luận ko sao là đỡ luôn

bearbie

Xe điện
Tui có 3 người quen (thân) phải đi khám các bv tâm thần, thấy người nào cũng chữa ổn. Có 1 tên nặng nhất, tâm thần phân liệt luôn, thì cách vài năm tái phát, nhưng đi khám uống thuốc lại hết. Không thấy ai uống thuốc mà nặng lên hết.

xukthal

Xe lăn
Rối loạn CD cũng sợ phết #:-s

emdeplam

Xe buýt
Em không có nhu cầu bốc phét ạ 😂
Để đc biết RLLA ntn mời cụ vào khoa Tâm Thần Bạch Mai có thể hình dung ra bệnh này ntn
Nói nôm na ntn cụ ạ : Các triệu chứng của bệnh nó ko đến ồ ạt 1 lúc mà nó đến kiểu đơn lẻ, e ví dụ nhé :

Đầu tiên là em thấy hồi hộp , nhịp tim thấy nhanh , ko thở dc , em thấy sắp chết đến nơi rồi. Gọi cấp cứu đưa lên BM vào khoa Tim , bác sĩ theo dõi đeo máy theo dõi cả ngày , chả phát hiện ra gì .Cho về
3 ngày sau lại thế , thôi ko tin Bs bạch mai , ra hẳn bệnh viện Tim Khám lại Bt ... 3 hoặc 10 ngày sau lại thế
Đấy là e nói riêng 1 triệu chứng Tim nhé , chưa kể các triệu chứng khác như mất ngủ , huyết áp lên xuống ,đau dạ dày , trào ngược , đau nhức chân tay, người mệt mỏi , rối loạn tiêu hóa , xuất tinh sớm , rối loạn cương dương
Không riêng em đâu, hầu hết bệnh nhân nào cũng phải đi khám khắp nơi vì các triệu chứng này , và lúc đó ko ao nghĩ đến khoa Tâm Thần đâu
Không tin , cụ có thể vào xem các hội nhóm RLHTK Thực Vật , Rối Loạn Lo Âu ,Rối loạn lưỡng cực nhé
Thân !
Thì em cứ nói thế. Hehe
Nhà em đã có ng bị rồi ạ. Lúc nào cũng hồi hộp, lo lắng, tức ngực. Đưa vào Bạch Mai phát là lên khoa thần kinh luôn. Làm gì có chuyện nằm cả tuần ở Tim mạch, ko phát hiện ra bệnh Bsi lại đuổi về. Chả lẽ cả tuần đó cụ ko âu lo phát nào.
Anh e vẫn trêu bệnh này phải cho chồng đi cặp bồ thì mới khỏi được 😊