[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

TamMao2612

Xe buýt
Thực sự là khi đọc bl của chị Tammao em cũng có giảm giác như đây là tiểu thuyết như em tự bịa ra tự tung tự hứng vậy, cảm giác lúc đó rất hỗn độn, nhưng người trong cuộc biết sự thật là được rồi, mọi người nghĩ sao cũng đc ạ.
Chị định không vào thread này nữa vì cảm thấy rất áy náy khi từ chối giúp đỡ em. Nhưng em comm như vậy thì chị xin nói suy nghĩ của chị một lần để em hiểu:
1. Chị nhận lời giúp em vì chị thương mẹ em, do chị có bạn ở trong hoàn cảnh như vậy nên chị muốn giúp em.
2. Chị cũng cùng quan điểm với các anh chị, chú bác trên đây là cho em cần câu cơm, chứ k phải đưa cơm cho em. Nhưng chị không giúp em được cần câu cơm, và thấy em cần tiền để chuộc cmt, giấy tờ gấp không thì không được đi học. nên chị quyết định giúp em "cơm" trước để em có thể thoái mái tư tưởng, tập trung vào học hành, làm việc (hôm trước có bạn nào đó vay nợ 2 triệu ở Nghệ an, không dám nói gia đình, lãi mẹ đẻ lãi con rồi đi tự tử...). Chị cũng công khai, là cho em mượn tiền, và em trả lại, chứ chị cũng không "cho không".
3. Chị đã liên lạc với bạn chị đang dạy ở trường KTQD (có thể đã hoặc sẽ là thầy giáo một số môn nào đó của em) để định sẽ gửi tiền về cho bạn chị, cũng là thầy giáo để thầy hẹn gặp em, có gì cùng tâm sự và giúp đỡ thêm về mặt tinh thần.
4. Khi em đưa cho chị thông tin cá nhân để chị kiểm tra, chị đang định gửi đi cho bạn chị check. Chị đang rảnh nên thừ tìm FB xem sao, chị mở Fb em ra thấy em rất đông bạn bè (gần 1000 bạn) và chị biết em ở đâu, lúc đó chị thực sự phải ngồi suy nghĩ rất lâu rồi mới quyết định từ chối vì có rất nhiều lí do tế nhị.
5. Chị rất xin lỗi em, vì đưa ra cho em niềm tin, để giờ em thấy shock, nhưng chị thực không đủ tự tin để giúp em.
6. Nếu như em thực sự quyết tâm, em hãy cố gắng từng cơ hội nhỏ như các anh chị, chú bác trên này tư vấn.
7. Chị sẽ theo dõi em, nếu em tiến bộ tốt, chị có thể sẽ thay đổi.

Lkp 2403

Xe buýt
Hôm nọ cụ mới mở topic chữa chính tả, giờ đã đổi quan điểm nhanh thế ạ?
Ko cụ ơi, cái gì ra cái đó, miễn đừng đứng trên đầu mọi người là dc. Fun e ko nói.

Mợ Tít

[Tịch thu bằng lái]
Em ko muốn làm những việc rủi ro cao nữa ạ. Em cảm ơn ạ
:) bạn chưa cần biết làm gì mà bạn đã sợ như này thì bạn sao làm được gì ? đàn ông nên mạnh mẽ biết nâng biết buông bỏ đôi khi sai lầm nó lại là điều tốt và không nên ăn mày quá khứ bạn ạ ! Chúc bạn tìm được hướng đi của bạn thôi !

--Lamborghini--

Xe lăn
Grab thẳng tiến thôi, chăm chỉ chạy thì cũng trả nợ đc. 25tr không phải là số tiền to nếu chăm chỉ.
Tầm này tết chạy grap ngon, em từ sáng giờ ấm lắm dồi :))
:) bạn chưa cần biết làm gì mà bạn đã sợ như này thì bạn sao làm được gì ? đàn ông nên mạnh mẽ biết nâng biết buông bỏ đôi khi sai lầm nó lại là điều tốt và không nên ăn mày quá khứ bạn ạ ! Chúc bạn tìm được hướng đi của bạn thôi !
Đồng chí ấy chắc nghĩ trên of này tuyền ông làm ăn gian thương, buôn hàng cầm nên đề phòng.

Mợ Tít

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này tết chạy grap ngon, em từ sáng giờ ấm lắm dồi :))

Đồng chí ấy chắc nghĩ trên of này tuyền ông làm ăn gian thương, buôn hàng cầm nên đề phòng.
bây giờ mấy đồng chí ở tuổi này chi lo chơi với chạy theo trend sao cho bằng bạn bằng bè thôi ít kinh nghiệm sống lắm cụ ! nếu nhà có điều kiện thì không sao chứ đây k có điều kiện thì đâm ra như này ! em nhớ năm 2013 nhà em làm ăn thua lỗ gần 5 tỷ mà em còn chẳng run ! 2 vợ chồng động viên nhau làm mà gỡ nợ lo mà kiếm tiền chứ ngồi k tiền đâu mà trả nợ ? nhiều lời khuyên hay k bằng tự thân mà đứng dậy ! để mà so chưa gì đã phải làm lại cuộc đời như này thì chán quá !

Em có một mong ước ntn ạ. Chỉ có thể thi thoảng vào xem fb của em được không ạ, vài tháng một lần cũng được, em sẽ cố gắng sống tốt hơn và một năm sau sẽ trả hết được nợ. Có thể chị ko tin em nhưng vì việc đó cũng chỉ tốn chút thời gian thôi ạ. Em hi vọng nếu em làm được như em nói thì sẽ giúp chị có cái nhìn tốt hơn về người TH , để những người TH sau này chị gặp sẽ không kém may mắn như em nữa...
Em xin cảm ơn ạ !
Định không còm nhưng thấy cháu này có mùi lên lại muốn còm để cccm có cái nhìn đa chiều hơn, các còm của cccm em đều đọc và thấy có sự hảo tâm của mợ nick :TamMao2612 và cụ Gừng, nhưng qua lời lẽ và cách trả lời của cháu này chỉ muốn moi tiền, lùa gà và đánh lừa lòng hảo tâm của các cụ chứ mặc nhiên không thấy có lời hối lỗi, lời chân thành của việc đón nhận lời khuyên lời nói khó nghe từ người lớn, việc đáp trả các còm của cháu đối với các cccm thể hiện cháu quá tinh tường, khôn nhưng không ngoan, cháu luôn mồm muốn làm lại từ đầu muốn kiếm tiền và luôn nói quãng đường phía trước sẽ rất rất khổ và vất vả và cháu chịu được điều đó, định hướng và nhận thức được việc mình làm sắp tới vậy tại sao cháu lại trông chờ sự giúp đỡ bằng tiền của những người khác, tiền họ kiếm được cũng bằng máu và nước mắt lên cháu hãy kiếm tiền và sẽ hiểu đồng tiền khó kiếm như thế nào, cháu cần mọi người giúp cháu, chia sẻ kinh nghiệm, sự chân tình . nhưng thực tế cháu đã chân tình, đã thật lòng chưa, cháu hãy tự nhìn lại mình đã làm gì cho gia đình, XH chưa. đừng trông chờ vào cái mà mình chưa đóng góp gì đó là XH. hãy là người con, người cháu đúng nghĩa rồi mọi sự tốt đẹp sẽ đến với cháu. đôi lời khó nghe mong cháu TC. @một lần nữa mong cccm có giúp thì giúp bằng công việc và đừng giúp tiền, CK. nếu cháu có lương tâm thì ko lên cho STK để nhận tiền. thân.

nguyenducduy

Xe điện
Tiếp tục học cho xong, rảnh khi nào chạy grap mà kiếm tiền. Ngày xưa cái xe máy là tài sản quá lớn với sinh viên, giờ sv nào cũng có và là phương tiện kiếm tiền hữu dụng nhất.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Đúng là người phán xử :))
Lao ra mà đi cày, sức dài vai rộng, thiếu gì việc cần người!
Định không còm nhưng thấy cháu này có mùi lên lại muốn còm để cccm có cái nhìn đa chiều hơn, các còm của cccm em đều đọc và thấy có sự hảo tâm của mợ nick :TamMao2612 và cụ Gừng, nhưng qua lời lẽ và cách trả lời của cháu này chỉ muốn moi tiền, lùa gà và đánh lừa lòng hảo tâm của các cụ chứ mặc nhiên không thấy có lời hối lỗi, lời chân thành của việc đón nhận lời khuyên lời nói khó nghe từ người lớn, việc đáp trả các còm của cháu đối với các cccm thể hiện cháu quá tinh tường, khôn nhưng không ngoan, cháu luôn mồm muốn làm lại từ đầu muốn kiếm tiền và luôn nói quãng đường phía trước sẽ rất rất khổ và vất vả và cháu chịu được điều đó, định hướng và nhận thức được việc mình làm sắp tới vậy tại sao cháu lại trông chờ sự giúp đỡ bằng tiền của những người khác, tiền họ kiếm được cũng bằng máu và nước mắt lên cháu hãy kiếm tiền và sẽ hiểu đồng tiền khó kiếm như thế nào, cháu cần mọi người giúp cháu, chia sẻ kinh nghiệm, sự chân tình . nhưng thực tế cháu đã chân tình, đã thật lòng chưa, cháu hãy tự nhìn lại mình đã làm gì cho gia đình, XH chưa. đừng trông chờ vào cái mà mình chưa đóng góp gì đó là XH. hãy là người con, người cháu đúng nghĩa rồi mọi sự tốt đẹp sẽ đến với cháu. đôi lời khó nghe mong cháu TC. @một lần nữa mong cccm có giúp thì giúp bằng công việc và đừng giúp tiền, CK. nếu cháu có lương tâm thì ko lên cho STK để nhận tiền. thân.

Chị định không vào thread này nữa vì cảm thấy rất áy náy khi từ chối giúp đỡ em. Nhưng em comm như vậy thì chị xin nói suy nghĩ của chị một lần để em hiểu:
1. Chị nhận lời giúp em vì chị thương mẹ em, do chị có bạn ở trong hoàn cảnh như vậy nên chị muốn giúp em.
2. Chị cũng cùng quan điểm với các anh chị, chú bác trên đây là cho em cần câu cơm, chứ k phải đưa cơm cho em. Nhưng chị không giúp em được cần câu cơm, và thấy em cần tiền để chuộc cmt, giấy tờ gấp không thì không được đi học. nên chị quyết định giúp em "cơm" trước để em có thể thoái mái tư tưởng, tập trung vào học hành, làm việc (hôm trước có bạn nào đó vay nợ 2 triệu ở Nghệ an, không dám nói gia đình, lãi mẹ đẻ lãi con rồi đi tự tử...). Chị cũng công khai, là cho em mượn tiền, và em trả lại, chứ chị cũng không "cho không".
3. Chị đã liên lạc với bạn chị đang dạy ở trường KTQD (có thể đã hoặc sẽ là thầy giáo một số môn nào đó của em) để định sẽ gửi tiền về cho bạn chị, cũng là thầy giáo để thầy hẹn gặp em, có gì cùng tâm sự và giúp đỡ thêm về mặt tinh thần.
4. Khi em đưa cho chị thông tin cá nhân để chị kiểm tra, chị đang định gửi đi cho bạn chị check. Chị đang rảnh nên thừ tìm FB xem sao, chị mở Fb em ra thấy em rất đông bạn bè (gần 1000 bạn) và chị biết em ở đâu, lúc đó chị thực sự phải ngồi suy nghĩ rất lâu rồi mới quyết định từ chối vì có rất nhiều lí do tế nhị.
5. Chị rất xin lỗi em, vì đưa ra cho em niềm tin, để giờ em thấy shock, nhưng chị thực không đủ tự tin để giúp em.
6. Nếu như em thực sự quyết tâm, em hãy cố gắng từng cơ hội nhỏ như các anh chị, chú bác trên này tư vấn.
7. Chị sẽ theo dõi em, nếu em tiến bộ tốt, chị có thể sẽ thay đổi.
Em cũng đọc hết các còm và thấy mợ thể hiện tính nhân đạo và tình thương người, qua còm trên em càng dần hiểu hơn về con người mợ, cho dù em ko gặp mợ nhưng cũng thấy vui vì ngoài xh này còn nhiều người tốt, cccm trên cũng muốn tốt mới còm những lời khó nghe, có người thì chia sẻ thật lòng, khuyên nhủ. bản thân em và mợ cũng như các cccm khác cũng không thừa thời gian để ngồi đọc tâm thư và đọc còm của mọi người nhưng vì lòng chắc ẩn, tình thương người lên mới cố bớt chút thời gian để còm, để chửi, để chia sẽ... rất may là mợ đã kịp dừng lại sự giúp đỡ về tiền, em thấy mợ giúp đỡ đúng người thì em vui nhưng không đúng người thì em rất rất buồn vì sao như vậy chắc mợ hiểu, bởi nếu mợ giúp sai người thì cái sấu càng sấu lên, còn lòng tin của mợ càng vơi đi và sẽ còn nhiều người cần lòng tin của mợ cần sự chân tình giúp đỡ của mợ và mọi người xung quanh. em ủng hộ quan điểm rõ ràng và đúng người đúng việc. còn trường hợp này sức dài vai rộng, đẹp trai ( cao 1,75m, nặng 65kg, chân tay bình thường) em nghĩ sẽ tự kiếm được tiền, tự định đoạt được tương lai. em kính mợ 1 ly voka vì sự trượng nghĩa.

Đúng là người phán xử :))
Lao ra mà đi cày, sức dài vai rộng, thiếu gì việc cần người!
Cảm ơn cụ đã có cùng quan tâm như em, quan điểm của em là cái gì cũng có giá của nó, dám làm giám chịu, còn rất nhiều hoàn cảnh bên cạnh chúng ta cần sự giúp đỡ nhưng những trường hợp như chủ thớt em thấy không đáng ( nhìn cảnh các cháu nhỏ đi học trên bản cao trời rét áo ko có mặc ấm, chân đi dép và ko dép .... có gặp mới thấy các cháu đó cần tình thương...)

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em ghét loại đàn ông lên mạng kêu ca, xong cho tiền là nhận :))
Thiếu gì việc ra tiền, em gặp mấy cậu Bách Khoa, Xây dựng bê hàng tấn hàng cho nhà em, nhiệt tình bỏ mợ :)) tiền là đấy chứ đâu :)
Cảm ơn cụ đã có cùng quan tâm như em, quan điểm của em là cái gì cũng có giá của nó, dám làm giám chịu, còn rất nhiều hoàn cảnh bên cạnh chúng ta cần sự giúp đỡ nhưng những trường hợp như chủ thớt em thấy không đáng ( nhìn cảnh các cháu nhỏ đi học trên bản cao trời rét áo ko có mặc ấm, chân đi dép và ko dép .... có gặp mới thấy các cháu đó cần tình thương...)

Em ghét loại đàn ông lên mạng kêu ca, xong cho tiền là nhận :))
Thiếu gì việc ra tiền, em gặp mấy cậu Bách Khoa, Xây dựng bê hàng tấn hàng cho nhà em, nhiệt tình bỏ mợ :)) tiền là đấy chứ đâu :)
Thì thế em mới cố còm để mọi người biết mà tránh, em sợ nhất những kiểu người như vậy.

vodanh158

Xe hơi
Em thấy bây giờ chạy grab chăm chỉ thu nhập cũng khá ổn mà có khi còn cao hơn thu nhập của e giờ ấy. Cụ chủ thớt thử suy nghĩ xem :)

dutoan

Xe buýt
1- Cụ nên tập cách viết ngắn gọn, câu cú đủ ý, chấm phẩy rõ ràng > Cách viết thể hiện tính cách của 1 thằng đàn ông dám làm dám chịu.

2- Khoản tiền 25tr là không nhiều, nếu cụ nói thật hoàn cảnh của mình thì người thân của cụ có thể cho vay để trả, chỉ cần cụ làm cho họ tin là cụ quyết tâm thay đổi.

3- Tuyệt đối không dừng học để đi làm, thời gian để học không nhiều, nếu tạm dừng sẽ khó có cơ hội quay lại.

Duyvu86

Xe đạp
Hồi còn trẻ em lên asianbookie còn nhiều trường hợp thương tâm hơn thế này ạ =)) tóm lại là trẻ thì chơi, ngã thì đứng dậy, mới 25 củ thì chỉ là vấp nhỏ thôi nhé, làm việc trả dần.... tiếp xúc với môi trường tốt hơn cụ ạ..... Nói tóm lại là chỉ có gia đình và nghị lực bản thân mới thoát được thôi ạ !

Hanoi2017

Xe hơi
chau lên đây hỏi là ko nên rôi

Sakai Việt Nam

Xe điện
Kỹ năng và thế mạnh của e là ji. Nếu phù hợp qua năm a mời về cty anh làm vc 1 time đến khi học lại.
Em học KTQD ra đây, kết luận: học kinh tế thế mạnh là "tư duy kinh tế", như cái thớt này chẳng hạn. Trong khi di làm thực tế cần một đống kỹ năng lại ko có.

Pete95

Xe máy
Em thấy các cụ ở đây khuyên gần như là trọn vẹn rồi, nên em không có góp ý gì nữa. Chỉ là em muốn chia sẻ 1 tí để thớt nghĩ thoáng hơn: Em cũng đang 23, vừa mới ra trường thì lĩnh nguyên tờ giấy nợ 150 củ hơn của ông anh. Lúc đó em cũng cảm thấy cô độc và tuyệt vọng lắm, nhưng nghĩ tới cha mẹ nên vực dậy đi làm. May mắn là em trúng tuyển vào chương trình thực tập sinh của cty nước ngoài nên cày hơn 10 tháng là thoát nợ.

Bây giờ nhìn lại khoảng thời gian đó em vẫn còn thấy sợ, nhưng trên hết là cảm giác thành tựu khi mình đã trưởng thành, không còn là một cái cây trong nhà kính nữa. Tin em đi thớt, đừng nghĩ nhiều mà hãy làm và làm thôi. Qua một thời gian thớt sẽ tìm được sự yên bình. Em chúc thớt may mắn và kiên trì nhé.

Đạt2204

Xe đạp
Chào mọi người.
Em rất cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên. Em nghĩ em đã có thêm một chút hiểu biết cho mình ạ.
Em sẽ đi theo hướng mà em đã chọn, dù thành công hay không thì em vẫn sẽ cố gắng. Em xin phép không bình luận nữa để bài viết trôi đi.
Một lần nữa em cảm ơn tất cả mọi người ạ!