[Funland] Tâm sự stat-up thất bại, giờ lại loay hoay bắt đầu lại từ đầu......

Em 31 tuổi cũng vừa viết đơn xin nghỉ việc đi làm thuê đc hơn 1 tháng. Hiện đang ở nhà, đang tính 2019 định hướng ạ. Em giống cụ chủ là lao động chính nuôi cả gia đình, bme già, con nhỏ hjc và 1 người khuyết tật. Em cũng trăn trở mãi nhưng cũng tự động viên bản thân hãy cố gắng. Sau 9 năm em đi làm thuê đến giờ em cũng làm được nhà, mua được xe, ko nợ nần gì hết nhưng cũng chẳng có gì. 2019 chờ đón hãy startup bằng việc gì??? Em có thế mạnh kinh doanh và 9 năm em kinh doanh xăng dầu. Giờ ko biết làm cái gì khác :(( thấy chơi vơi ạ. Các bác ai chỉ giáo em với ạ
Em thật cụ. Đi làm thuê 9 năm mà cày được như cụ, coa nhà,xe, nuôi cả gia đình mấy người như thế là em rất trân trọng. Với em làm thuê mà lương cao thì có khi còn tốt hơn cả làm chủ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
...............

Chỉnh sửa cuối:
Bây giờ em mới thấm cái câu ngày xưa ông thầy ông ấy dậy em môn quản trị DN TM.
"Các cậu sau này ra trường có làm việc gì thì làm. nếu còn ở VN thì nhớ lấy câu này. Làm kinh doanh ở VN thì hãy nhìn vào chỉ số lãi suất tiền gửi của ngân hàng vì đó là 1 chỉ số quan trọng.
Nếu trên 10% thì vừa làm vừa chơi cũng giàu. Còn Nếu từ 7-10% thì phải thu hồi vốn nhanh chóng và giảm quy mô. Còn từ dưới 6%/ năm thì Các con nhanh chóng stop and close Hãy xách cặp đi học hoạc xách vali đi du lịch... và nhớ là đừng làm gì cả hoạc là đi làm thuê".
=> Ôi cái câu thầy dạy ngày nào đến giờ vẫn còn nguyên giá trị. Em không nghe thầy bây giờ em hở ra đồng nào là cụt luôn đồng ấy còn thâm vào thịt rồi thầy ơi....
Mà khổ quá thầy ạ cái % của thầy nó cứ lẹt đẹt 4-6 % cả mấy năm nay rồi....Chắc em sắp đi ăn xin quá thầy ơi..
Hay đấy. Sang năm khả năng triển được đấy cụ ơi. Cụ đi du lịch lâu lắm rồi

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Mỹ mọi ngày hay chém chuyện chợ. Thế mà thớt này còm hay quá. Chắc đúng trải nghiệm của cụ
Em cũng thuộc dạng chém linh tinh múa rìu qua mắt thợ thôi cụ ạ.
Nhưng nói về thất bại thì quả là em cũng có chút trải nghiệm. Kể ra thì cũng không đáng là bao so với các cụ ở đây, nhưng gọi là góp đôi lời cho cụ thớt thêm mạnh mẽ hơn.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói tâm huyết quá
Em đang cố gắng tận hưởng từng giây từng phút nghèo đây, nhỡ ngày mai vận nó đến tiền rơi vào đầu thì không còn cơ hội nữa :))
Vâng, cụ cứ xác định mình nghèo bền vững cho nó dễ sống:D
Giàu có cũng có căn có số cả đấy. Nhưng, trong mọi trường hợp, phải tin vào bản thân mình và không ngừng cố gắng.
Sống cho đời nó chán mình chứ mình đừng chán nó là được:D

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với cụ, cứ bình tĩnh đâu sẽ vào đấy hết. Tiện cụ cho em hỏi, em có Ipad ít dùng, trẻ con nghịch bị vô hiệu hóa, em quên email phục hồi, cụ xử lý được hộ em không ?
Cụ để qua tết mang qua em thì ok, chứ giờ này, em thực sự bận quá rồi. Không thể nhận thêm được gì nữa. Mong cụ thông cảm cho:((

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nói hơi phũ, nhưng
Chẳng có gì lạ, và cụ không phải người duy nhất.
Em đố cụ tìm ra người nào thành công mà không thất bại, tìm đc, em hầu cụ cf 1 tháng.
Nếu chỉ trong lĩnh vực kinh doanh thì em nghĩ là ko có. Ai cũng thất bại, chỉ là thời gian thất bại dài hay ngắn thôi. Chứ làm gì có ai vừa kinh doanh phát, khách hàng kéo đến ầm ầm, cụ nhỉ ;))

boy_spott

Xe điện
Em chỉ nhớ 2007 đag là trưởng phòng 1 cty quản lý cỡ hơn 100 nv nữ , cuối tháng trả còn đồng nào chẹp chẹp... 2008 nghỉ về mở hkct toàn đi xe buýt đến các cty thì nhảy xe ôm vào nhà máy vẫn chém đi taxi hee..đặt hàng xong lại nhảy 54 chỗ máy lạnh thổi vào đầu tối 8-9h mới về hn, giờ vẫn làm cv mà chủ top hình như đag làm.

6h.emve

Xe đạp
em đọc cmt của các cụ, ngẫm lại mình thấy phải cố mà bơi thôi, chới với cũng đc còn hơn là để chìm vào thất bại. Em thì làm mảng hương khói. mấy năm nay dân tình đói kém còn hơn tháng nữa tết mà không biết năm nay về đâu.Cũng thổi gió bay vài trăm, ra tết tính vào sg thử đất mới. Em bơi một mình thấy đuổi quá, giờ mà em ngon maketing với web nữa thì đúng em chả ngán bố con thằng nào :D:D

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Lần đầu tiên em phải đi xem tử vi để cân nhắc các lựa chọn và định hướng .
- em cũng thuộc hệ có năng lực chút chút làm quản lý 6 năm . Làm cho doanh nghiệp top nước ngoài 6 năm .
- mà giờ vẫn loanh quanh loay hoay . Dính vào vụ tự kinh doanh khoán với công ty hiện tại hơi sâu . Mà các co-founder đang chưa có cái nhìn chuẩn , thành ra em đang mông lung quá .
- khả năng sang năm quay lại mảng cốt lõi đuợc đào tạo để xây dựng từ đầu . Được cái mối quan hệ mảng này thì bạn bè đều thành đạt hết và có thể hỗ trợ được .
- nhiều lúc nghĩ cảnh vk đẹp con ngoan mà túi lại ko tiền cũng oải . Nhưng ông trời không triệt đường sống của ai bao giờ cccm ah .
Cứ vững tin !

theanh212

Xe điện
Em cũng 4x nhưng vẫn chơi vơi giữa dòng. Mịa, nhiều lúc vẫn tự thủ dâm tinh thần bằng câu thần chú: Hãy cứ vui vẻ hưởng thụ cái nghèo đi ko đến lúc cái giầu nó ập đến thì lại méo chịu nổi.

dexom

Xe ba gác
Thôi thớt ạ còn người còn của... :)

Paulus

Xe hơi
Em cũng đang tìm đối tác để phát triển marketing và xây dựng hệ thống quản trị website, sản phẩm dịch vụ ngon cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng :). Rảnh mời cụ qua 33 Hàng Bè nói chuyện xem có hợp tác được gì không, em mời coffee miễn phí nhé.
Cụ inbox em phát nhé.

Sang Decor

Xe hơi
Cố lên cụ. Em cũng mới bắt đầu nên còn nhiều bỡ ngỡ.

AudiA8_3737

Xe tải
Đọc xong nể nhiều cụ quá và thấy mình cần phải cố gắng.

Lé Xai

Xe tăng
Em sờ tát ắp theo kiểu nhận khoán với cty . 6 năm tính ra - mất 400 .
Năm nay quyết ra làm mảng mới , vốn ko có một xu .
Vay bank làm ăn với mua nhà đang 1 tỏi .
Mịa nhiều lúc ko ngủ được nhìn thằng cò với gấu ôm nhau ngủ mà rơi nước mắt
Em cũng cùng cảnh ngộ với cụ.
Em tin người nên mất tiền ( một ít tiền thôi nhưng mất mát niềm tin và tình bạn ) + em làm ăn thua lỗ nặng ( vài trăm với người khác là con muỗi nhưng với em là all tài sản em có ) và đang sống trong cái mặt nạ lừa dối gấu rằng vẫn ổn.
Trầm cảm.
Đã có lúc nghĩ dại hay là "tự xử" đời mình đi để gấu với con nhỏ còn được hưởng tiền bảo hiểm đã mua đc vài năm nay. Tiền BH chắc đc vài chục thôi. Nhưng có thêm căn nhà đang ở nữa. Xem như mình tự xử mình đi, để lại nhà cửa cho gấu.
Suy sụp.

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em sờ tát úp cách đây 4 năm, ban đầu cũng có chút thành công nên 2017 em nghỉ việc, công việc gắn bó gần 10 năm ngành tài chính và cũng có chút vị trí, để tập trung vào kinh doanh online, ai ngờ sau khi nghỉ việc công ty thì việc KD riêng ngày càng đi xuống và 2019 là 1 dấu hỏi lớn, sau 4 năm sờ tát, ở lứa tuổi lưng chừng 4x, không ngờ giờ em lại rơi vào tình trạng chơi vơi thế này, thấy tương lai sao mờ mịt :(

Em kinh doanh trong mảng yêu cầu tính sáng tạo cao và thay đổi liên tục, đám trẻ 9x giờ nổi lên và thích ứng ngày càng tốt còn mình thì càng già và càng kém đi, không cạnh tranh nổi với tụi nó nữa rồi.

Năm nay tính ra thu nhập em chỉ bằng 1/2 năm 2017, năm 2017 chỉ bằng 1/4 năm 2016, Với tình trạng bết bát cuối năm nay (vốn là mùa buôn bán tốt nhất trong năm) thì 2019 khả năng là em bị đứng ngoài cuộc chơi rồi.

Đằng sau là cả 1 gia đình lớn phải chu cấp, bố mẹ già, vợ, mấy nhóc F1...mình là người duy nhất có thu nhập...

4x có cụ nào từng rơi vào cảnh chơi vơi về tương lai như em ko? Trong lòng buồn và nản mà bề ngoài em vẫn phải gắng tỏ ra bình thường, mình mà hoang mang thì người nhà còn lo lắng gấp mấy lần...
Bết bát tại đâu thì xử lý chỗ đó cụ ơi, ngành nào cũng cần sự sáng tạo và đổi mới bản thân, cụ 4x gìa hơn các cháu 9x nhưng kinh nghiệm thương truờng bao năm là lợi thế chứ.

supersanhdieu

Xe buýt
thớt này hay quá, nhớ lại thủa hàn vi vẫn thấy bồi hồi.