[Funland] Tâm tư của một người làm Nghề DL, Khách sạn

tranhoang999

Đi bộ
Em làm guide, các khách sạn ở Hà Nội em đến khá là nhiều. Em chưa thấy ks nào phân biệt đối xử với khách Việt cả. Tây ta đều như nhau cả. Không rõ cụ bị phốt gì mà thái độ với đội ks như thế. Phần lớn ks trên phố cổ đều là người ngoài thuê để làm, chi phí không hề ít. Nên nếu nói kiếm bộn thì cũng không hẳn đâu. Các ông chủ ks kiếm khéo còn chưa bằng mấy cụ trên này đâu. Ngành du lịch là 1 ngành nhạy cảm với mọi sự cố xã hội nên khi có vấn đề gì là nó ăn quả đắng đầu tiên. Thiệt hại năm nay của du lịch Việt Nam khoảng 7 tỷ USD, một con số khổng lồ đấy ạ.
Cụ này chém cho sướng thôi chứ đã bỏ tiền ngủ Ks phố cổ bao giờ đâu.

nvk155

Xe điện
Cụ này chém cho sướng thôi chứ đã bỏ tiền ngủ Ks phố cổ bao giờ đâu.
Cháu cũng làm khách sạn.
Xin phép chia sẻ thẳng với các cụ dư này.
Câu chuyện không phải phân biệt khác Việt hay nước ngoài. Cũng phải nói luôn là khách Việt mình chi tiêu thoáng hơn bọn nước ngoài, thu tiền được nhiều hơn bọn nước ngoài. Cháu thu khách Việt gấp rưỡi bọn tây, tàu ấy chứ.
Nhưng ...
Vẫn thích đón khách nước ngoài hơn.
Do : Chi phí thấp
thế nên vẫn lãi hơn khách nội
Cần gấp 1,5 nhân công để phục vụ cùng lượng khách
Các chi phí đầu vào (giặt là, điều hoà, điện nước, khấu hao) cũng gần gấp đôi.
Mà nguyên nhân chủ yếu là tại ý thức người mình. Dân ta nói chung để đc đi du lịch nội ngon, bổ, rẻ đc như bọn tây, tàu thì e cũng còn mất thời gian dài nữa.
Được ít rượu nhạt của các cụ thì cháu mở thớt riêng chia sẻ và biết đâu mọi người biết đến sẽ đc đi du lịch ngon bổ rẻ.

shiluo

Xe container
Em cũng kích cầu được 4 chuyến
Cuối tháng sau đã đặt vé và KS ở Quy Nhơn, giờ không biết thế nào, đang nín thở chờ :(

motiva

Xe tải
Đấy, tư cách của một số thằng làm du lịch Việt nó cũng giống như vật nuôi thôi.
Tôi làm du lịch cũng chỉ đón khách nc ngoài, khách vn như cụ tôi cứ né đầu tiên :D
Lấy đc vài đồng của các cụ, thật, phục vụ vất vả hơn bố mẹ đẻ.

hoangduc.sbr

Xe container
Em đã đi Đà Nẵng 2 lần và vẫn muốn đến tiếp. Người Đà Nẵng thân thiện, dịch vụ chuyên nghiệp không giống như Sầm Sơn, Thanh Hóa.

Em cũng không bi quan lắm nhưng đợt dịch này làm tốt thì cũng phải 2 tháng nữa mới ổn được.
Thân thiện là dân ở khu làm dịch vụ du lịch thôi cụ, còn cứ vào trong phố xem là biết ngay. Nhất là mấy phố cạnh 3 cái chợ truyền thống. Dân chao chác, lạnh lùng hơn hẳn dân SG, có cảm giác khá giống dân mạn 2 Bà đổ kên HK ngoài HN (em xl vì nói thật).

uchihafuurin

Xe buýt
Đi qua những ngày cách ly mới thấy yêu thêm những ngày bình thường. Mong là tháng ngày bình thường sẽ sớm quay lại

anhmap90

Xe máy
Phải cố gắng thôi a

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
qua cơn bĩ cực đến hồi thái lai. Dù thiệt thòi chút nhưng hy vọng chúng ta sẽ ngăn chặn được đà lây lan của virus, chứ nếu toang hết, thì ko ai không bị ảnh hưởng và không còn có cửa nào để hồi phục bạn ạ

TieuFu

Xe container
Chết đâu phải vì đông du khách quá, mà là do mấy thằng mất dạy tham vài đồng cắc lẻ đưa bọn khựa đi lậu vào. Còn chủ trương kích cầu là hoàn toàn đúng đắn. Sai lầm từ phía chính quyền là đã ko giữ được trạng thái sẵn sàng chiến đấu ở tuyến đầu biên giới, để lọt mấy thằng mất dạy kia..
Đưa lậu chỉ là một phần trong hành trình đến và ở ĐN thôi ! của nó phải là như này : Nhập cảnh lậu >>> di chuyển >>> cư trú !

windy1

Xe điện
Còn người thì còn của, cho dù khó khăn trước mắt cho rất nhiều gia đình . Nếu khống chế tốt lần nầy thì sẽ vượt qua được thôi

jazzzzz

Xe lăn
Cháu cũng làm khách sạn.
Xin phép chia sẻ thẳng với các cụ dư này.
Câu chuyện không phải phân biệt khác Việt hay nước ngoài. Cũng phải nói luôn là khách Việt mình chi tiêu thoáng hơn bọn nước ngoài, thu tiền được nhiều hơn bọn nước ngoài. Cháu thu khách Việt gấp rưỡi bọn tây, tàu ấy chứ.
Nhưng ...
Vẫn thích đón khách nước ngoài hơn.
Do : Chi phí thấp
thế nên vẫn lãi hơn khách nội
Cần gấp 1,5 nhân công để phục vụ cùng lượng khách
Các chi phí đầu vào (giặt là, điều hoà, điện nước, khấu hao) cũng gần gấp đôi.
Mà nguyên nhân chủ yếu là tại ý thức người mình. Dân ta nói chung để đc đi du lịch nội ngon, bổ, rẻ đc như bọn tây, tàu thì e cũng còn mất thời gian dài nữa.
Được ít rượu nhạt của các cụ thì cháu mở thớt riêng chia sẻ và biết đâu mọi người biết đến sẽ đc đi du lịch ngon bổ rẻ.
Em từng làm tour giai đoạn 2015-17, nếu đc hỏi thì đa số dân tour thích khách ngoại dù tiền như nhau như nhàn và dễ chiều hơn khách nội nhiều, khách Tây rất hiếm khi phát sinh các vấn đề ngoài kế hoạch, còn khách ta thì đủ trò, nhất là mấy vụ phát sinh xe cộ, rồi mua sắm rồi ăn uống, gái gú...

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Ko kích cầu thì kinh tế lao dốc, thất nghiệp đói kém tràn lan => cướp bóc chém giết đủ kiểu. Cần phải nhìn toàn cục chứ ko phải chỉ chăm chăm làm mỗi chống covid mà được..
Thiếu thốn nhà nước trợ giùp lo gì cụ.

pandahn

Xe điện
Tôi làm du lịch cũng chỉ đón khách nc ngoài, khách vn như cụ tôi cứ né đầu tiên :D
Lấy đc vài đồng của các cụ, thật, phục vụ vất vả hơn bố mẹ đẻ.
Né hay không thì cụ cũng phải được em Chọn đã. Chưa được chọn đã lo :D. Cụ chỉ đón khách nc ngoài, tức là bây h cụ vẫn đang nằm chơi.

Chỉnh sửa cuối:

motiva

Xe tải
Né hay không thì cụ cũng phải được em Chọn đã. Chưa được chọn đã lo :D
Dạ ko, em đâu có cho khách vn book ks nhà em. Nên cụ cứ yên tâm mà rong chơi, hehe.
Tất cả các khách tới nhà đều phải đc xác nhận chứ nhà em không có chơi auto book hay voucher. Mùa dịch này ế hơn nửa nhưng lại là dịp để chúng em thư giãn sau những ngày tháng phục vụ khách tất bật.
Cụ chỉ đón khách nc ngoài, tức là bây h cụ vẫn đang nằm chơi.
Cảm ơn cụ đã lo cho em. Hì hì, em đa ngành nên mùa dịch này em cũng cố gắng thêm được một tẹo ạ. Ơn giời cả.

Chỉnh sửa cuối:

Ms.Bui

Xe buýt
Hôm trước em lên khu phố cổ, nhìn các Khách sạn, dịch vụ Tour du lịch, Spa, các Cửa hàng bán đồ lưu niệm trước vốn giờ chỉ phục vụ cho khách Nước ngoài đóng cửa hết mà thấy thảm thật các kụ ợ. Bình thường KS nhỏ khu phố cổ rẻ cũng 5, 600K/đêm, đuổi khách không hết, giờ treo biển còn phòng 250K, thảm cảnh thật.

Bạn em nó mở 1 khu du lịch sinh thái kha khá ở Sơn Tây, phục vụ khách Nước ngoài, giờ kêu ngồi nhặt lá đá ống bơ cả lũ mày ạ. Còn đội hướng dẫn viên du lịch cho khách Tây hay lên chỗ tao, giờ đi chạy Grab hết. Vậy mới biết nguồn thu từ du lịch lớn và tạo nhiều công ăn việc làm tới cỡ nào.

Khu sinh thái của bạn cụ chỗ nào St vậy, em cho trẻ con qua ủng hộ 1, 2 ngày

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Đà nẵng bây giờ dịch vụ kém ăn uống cũng không ra gì, mà cứ mở miệng ra là nói ngày xưa thế lọ thế chai ý nói chủ yếu đón khách quốc tế sộp hơn giá cả cao hơn nhiều ko mặn mà khách nội. Hôm trc đi taxi mấy ông tiên sa cũng vậy đi hết 25k trả hẳn 40 vẫn lèm bèm kêu chả bõ( h cách ly luôn cả năm đi) ở k/s thì ok nhân viên lịch sự vì có mấy chú tây điều hành nên ngon còn đi ra ngoài phát chán luôn giá cũng đắt kinh người.
Cụ giống em. em đi ĐN dc 3-4 lần mà toàn do bị đối tác bắt đi chứ nói thật dịch vụ như lìn. Thua xa Sài gềnh. Chỗ chơi thì toàn Khựa với Hàn xẻng, ăn uống thì xô bồ. Dân thì xính ngoại nửa mùa, trong khi mình còn bo cho nó nhiều hơn tây :))

pandahn

Xe điện
Cụ giống em. em đi ĐN dc 3-4 lần mà toàn do bị đối tác bắt đi chứ nói thật dịch vụ như lìn. Thua xa Sài gềnh. Chỗ chơi thì toàn Khựa với Hàn xẻng, ăn uống thì xô bồ. Dân thì xính ngoại nửa mùa, trong khi mình còn bo cho nó nhiều hơn tây :))
Du lịch Đà nẵng h tệ đến thế hả cụ. Thế cụ đọc tâm thư của phó CT ĐN chưa. Các ông ý không lo việc kiểm soát người nhập cảnh lậu từ trước để đến lúc toang lo viết tâm thư. Với quả này thì ĐN còn nằm trong blacklist của nhiều người lâu lâu.

hcmt

Xe điện
Cám ơn! Thank you!
(Tâm tư của một người làm Nghề DL, Khách sạn)
Yêu và thương người Việt Nam quá cơ. Hồi tháng 4, giữa căng thẳng đại dịch, chúng ta thực hiện rất tốt chủ trương giãn cách xã hội, ai ở đâu ở yên chỗ nấy để cùng nhà nước dập dịch. Tháng 5, khi dịch được kiểm soát, ngành Du lịch và các địa phương lại hối hả lo kích cầu để “cứu” hàng không, khách sạn, lữ hành với hàng triệu lao động. Không ai dám nghĩ rằng chỉ vài tháng sau đại dịch, các điểm du lịch trải dài từ bắc đến nam lại đông kín du khách. Những bức ảnh xe, người chặt kín đường hay các bãi biển ở Hạ Long, Cát Bà, Sầm Sơn, Đà Nẵng, Phan Thiết, Vũng Tầu, Phú Quốc... tưởng chỉ có trong mơ và hẳn làm ngành du lịch các nước khác thèm muốn, ghen tỵ...
Các khách sạn, nhà hàng rục rịch tuyển dụng lại, nụ cười cũng nở lại trên môi của rất nhiều, rất nhiều lao động nghề đang héo hắt vì mất việc, giảm lương, của các chủ đầu tư đang quắt quay trong dòng xoáy nợ nần...
Để có được điều đó, hẳn xuất phát từ niềm tin vào các biện pháp, chính sách của chính phủ, từ tình yêu đất nước, yêu du lịch, tinh thần vì cộng đồng của hơn 90 triệu đồng bào mình! Ngành và người làm Nghề chúng tôi biết ơn lắm lắm! ...
——
“Đang vui bỗng đứt dây đàn, đang dang chân múa ngã đoàng tái tê”. Sau 99 ngày hửng sáng, Việt Nam lại có ca nhiễm mới trong cộng đồng, bệnh nhân 416. Chúng tôi hiểu và đồng cảm lắm với những trăn trở, lo lắng của lãnh đạo cao cấp khi phải xét nghiệm đến lần thứ 5 mới chính thức công bố dương tính. Việt Nam rẽ vào bước ngoặt mới. Nhưng khác với những bồn chồn lo lắng, phẫn uất và bi quan của lần ca 17 được công bố, lần này chúng tôi đón nhận tin xấu với cảm giác bình thản hơn. Bình thản vì nhận thấy rằng Việt Nam mình vẫn xử lý quá tốt dịch bệnh, vẫn còn may mắn hơn nhiều những nơi khác trên thế giới và vì niềm tin chắc chắn rằng chúng ta sẽ lại kiểm soát tốt tình hình khi mà tâm thế và kinh nghiệm chống dịch đã rất khác trước.
Đà Nẵng là tâm dịch lần này. 80 nghìn du khách đang mắc kẹt ở đây và Hội An gần kề. Đang trong chuyến du lịch xả stress cùng gia đình hay bạn bè, bỗng dưng stress hơn khi hay tin Đà Nẵng buộc phải ban bố giãn cách xã hội khẩn cấp từ 1 giờ chiều ngày 26 tháng 7. Sân bay, nhà ga, bến xe chật kín người tìm cách rời Đà Nẵng với nỗi lo mắc kẹt và bị cách ly khi trở về. Rất nhanh và kịp thời, bộ GTVT cùng các hãng bay đã ngay lập tức lập cầu hàng không, các hãng xe buýt cũng tăng chuyến để trong vài ngày đưa hết số khách này về nhà. Các khách sạn, công ty du lịch cũng ra sức chia sẻ, trợ giúp để tìm giải pháp tối ưu nhất. Lãnh đạo Đà Nẵng gửi thư cám ơn, động viên du khách.... Tất cả, tất cả đều xuất phát từ trách nhiệm và lòng biết ơn. Ngay từ chiều 26 tháng 7, cộng đồng mạng cũng dậy sóng với những khung hình, những chia sẻ động viên, sát cánh cùng Đà Nẵng, những kêu gọi đổi ngày tour thay vì huỷ dịch vụ đã đặt để giúp ngành du lịch, khách sạn khỏi bị vùi dập một lần nữa.
Bên cạnh đó, trong nội bộ ngành, nhiều ý kiến cũng băn khoăn không biết xử lý các booking đã đặt và tiền cọc như thế nào? Thiết nghĩ trong bối cảnh này, giữa cái lý và cái tình, thì tình người là trên hết, chúng ta hãy hành xử có trách nhiệm và vì sự phát triển bền vững của Du lịch tử tế Việt Nam. Các cụ nhà ta có câu: “xởi lởi trời cho” và rằng “sau cơn mưa, trời lại sáng”. Cầu vồng đang lấp ló đâu đó trên Cầu Rồng!
Người Việt Nam sẽ mãi yêu du lịch như yêu chính mảnh đất này.

Đà Nẵng lúc 8h tối ngày 26/7/2020

Sân bay Đà Nẵng ngày 26/7/2020

Chuẩn bị phun thuốc sát khuẩn toàn bộ bệnh viện ĐN, viện C

Biết làm thế nào được?

Hóa ra cụ chủ là chủ Santasea Hội An.
Nhà em vừa ở ks cụ ngày 22.7 xong. Có nói chuyện với cụ hay sao ấy nhỉ
KS cụ đẹp đấy ạ

May quá em chạy HN - Huế - Hội An thôi ạ, ko tạt té ĐN

heo-map

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Hóa ra cụ chủ là chủ Santasea Hội An.
Nhà em vừa ở ks cụ ngày 22.7 xong. Có nói chuyện với cụ hay sao ấy nhỉ
KS cụ đẹp đấy ạ
View attachment 5334031
View attachment 5334032
View attachment 5334035

May quá em chạy HN - Huế - Hội An thôi ạ, ko tạt té ĐN
Vâng, cám ơn cụ và gia đình đã lựa chọn nhà em.
Chắc đoàn mình đã kịp về HN, không bị ảnh hưởng gì bởi đợt Covid này chứ ợ?

Thao Vu MN

Xe đạp
Tiền ko có mà cứ lao đi ĐN và Phú Quốc nhỉ, có hết dịch thật thì cứ găm tiền mà chờ thời, đi cứu ngành du lịch thì ai cứu mình
Cụ ơi nhiều cụ còn tiền muốn đầu tư thêm chứ đi du lịch thôi thì nhằm nhò gì. Dân nhiều tiền lắm cụ ơi! Phải có những người như thế thì đất nước mới ohata triển được. Còn những người như cụ cháu xin lỗi chứ kéo lùi đất nước đi xuống ạ!!!